[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Thảo Luận Về Rau Sạch [đang di chuyển dữ liệu...] > Sẻ Chia Kinh Nghiệm
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

HƯỚNG DẪN ĐƯA HÌNH ẢNH LÊN DIỄN ĐÀN - 08.2018

VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Cần chỉ giúp kĩ thuật cắt tỉa dâu tằm ăn trái

Trả lời bài  Trả lời bài 
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
Vy Lê Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 23 Jul 2013
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Vy Lê Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Cần chỉ giúp kĩ thuật cắt tỉa dâu tằm ăn trái
    Đã đăng: 12 Aug 2013 lúc 3:19pm
.,Em chào các bác và ACE diễn đàn RS ạ, hôm bữa em có mở topic xin chỉ chỗ mua cây giống dâu tằm bên mục Rau gia đình và được mọi người quan tâm, đặc biệt là anh lehoanggia đã ngỏ ý cho em qua lấy vài cành về hom giống, nhưng vì nhà em ở xa ,từ Bình Thạnh Bà Chiểu đường đi cũng xa, thân con gái bé nhỏ em không rành đường và yếu tay lái, nhờ chồng chở đi thì vì xa nên ổng cũng lườiCry, em đành tìm chỗ khác bán gần hơn cho tiện, tìm 1 hồi thấy có 1 chỗ bán ở trường chinh nên em nhờ họ mang đến giao tận nhà luôn. Cây dâu của em cao gần 1m và có đúng 1 trái còn xanh, nhìn  dễ thương lắm, cũng đủ an ủi cho em phần nàoTongue . Nay các Bác,ACE quý mến trong diễn đàn có thể cho em thỉnh giáo về kĩ thuật cắt tỉa cây dâu tằm cho ra trái nhiều và cách dưỡng cây lâu dài không a.Em nghiên cứu cụ GG mà cụ chỉ toàn là lợi ích của cây,lá,trái và rễ dâu thôi a. 
Makeup Vy Lê : 01236637287
Quay về đầu
TNTVN Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 10 Jun 2009
Địa chỉ: ĐA HN
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn TNTVN Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Aug 2013 lúc 5:35pm
Lãng Du Ca
Quay về đầu
Vy Lê Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Vy Lê Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Aug 2013 lúc 6:02pm
Em cám ơn TNTVN nhiều ạ.
Quay về đầu
Vy Lê Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Vy Lê Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Aug 2013 lúc 6:31pm
Trong diễn đàn SCVBinhThuan họ nói cắt hết lá già hoặc vặt hết lá trên cây giống như mai thì cây sẽ ra lá non cùng với trái.Các Bác,ACE trong diễn đàn cho em hỏi chỉ có mỗi cách này là kích nó ra trái thôi ạ,hihi.
Quay về đầu
Nh Binh Chau Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 02 Jun 2011
Địa chỉ: USA
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Nh Binh Chau Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Aug 2013 lúc 8:15pm
     Hi, các bạn, 

BC thấy cây dâu tầm của họ đẹp quá. Nên BC bưng sang đây cho các bạn ngắm. 

BC cũng có 1 cây. Mới giâm cành nữa năm trước, hiện đang ra trái lác đác. Cây nầy dễ ra trái mà cũng dễ trồng ở thành phố lắm. Quả dâu tằm ngăm đường ( đường hay rượu vậy ta? ), uống ngon tuyệt vời. ACE nào có vườn sân thượng rộng rộng một chút, trồng vài cây dâu tằm có trái ăn quanh năm luôn. Cây trong hình là người ta trồng theo dạng bonsai, nên lá nó bị ép cho thật nhỏ và cành nhánh nó khít, nên trái ra dày đặc. Cây của BC trồng bình thường. Chiếc lá nó rất to, to cở cái gốc cây nầyvà 2 quả cách nhau một quảng khá xa cở 6 cm. Phải là một nghệ nhân cao thủ mới tạo được tác phẩm tuyệt vời nầy. BC  

Đã được chỉnh sửa bởi Nh Binh Chau - 12 Aug 2013 lúc 8:42pm
Quay về đầu
TNTVN Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 10 Jun 2009
Địa chỉ: ĐA HN
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn TNTVN Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Aug 2013 lúc 10:15pm
Từng viết bởi Vy Lê Vy Lê Đã được viết:

Trong diễn đàn SCVBinhThuan họ nói cắt hết lá già hoặc vặt hết lá trên cây giống như mai thì cây sẽ ra lá non cùng với trái.Các Bác,ACE trong diễn đàn cho em hỏi chỉ có mỗi cách này là kích nó ra trái thôi ạ,hihi.

Đặc điểm của cây này là ra trái tại nách lá. Đến mùa quả (Thường từ tháng 3 đến tháng 9) cứ chồi mới nảy ra thì ở nách lá sẽ ra quả. Lá già đến đâu thì quả lớn đến đó cho tới khi chín. Mình cũng không nhớ là bao lâu mới chín. Các nách lá đã già hoặc các cành già, đã tuốt lá thì không ra quả nữa. Muốn ra quả thì Vy Lê phải làm như họ hướng dẫn thôi. Để có nhiều quả thì chăm cây tốt rồi mạnh tay phát ngang cây. Khi có nhiều nhánh cũng thế. Để dễ thu hái để cây cao khoảng 50-60cm là ngắt, khi cây ra cành mới cũng để khoảng 3-5 nách lá lại ngắt ngọn. Nếu muốn để giống thì cứ để cành phát triển đến khi bánh tẻ thì phát để lại khoảng 15-30cm, cành bánh tẻ lại đem dâm cây mới. Chồi mới vào vụ ra quả thường sẽ cho quả. Cây dâu tằm nếu để lâu năm có thể cao đến 3m, gốc to bằng bắp đùi. Mỗi nách lá ở chồi mới thường sẽ cho 1-3 quả. bình thường thì 1 quả thôi. Chính vì vậy nên phải để cho nó có nhiều nhánh mới cho nhiều quả.
Quả dâu tằm để chín đem hái về ngâm đường được món siro dâu rất ngon. Khi ngân nên ngâm trong vại sành hoặc lọ thủy tinh. Tùy vào độ ngọt mình cầm mà cho lượng đường phù hợp. Mình thường ngâm cứ 1 lượt dâu 5-6cm lại rải 1 lớp đường kín mặt dâu. Rải đến khi đầy lọ thì bịt kín để ở chỗ tối, thoáng mát. Để khoảng 1 năm đem ra dùng. Khi đó dâu lên men uống gần như rượu vang.
Chúc Vy Lê có cây dâu như ý!

Lãng Du Ca
Quay về đầu
shivakl Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 04 Nov 2012
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn shivakl Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 13 Aug 2013 lúc 2:27am
cây dâu tằm này ở đâu bán vậy bạn
Quay về đầu
Vy Lê Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Vy Lê Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 13 Aug 2013 lúc 1:38pm
Từng viết bởi shivakl shivakl Đã được viết:

cây dâu tằm này ở đâu bán vậy bạn
mình mua ở Hoàng Long Garden đó bạn

Quay về đầu
Vy Lê Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Vy Lê Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 13 Aug 2013 lúc 1:40pm
Từng viết bởi TNTVN TNTVN Đã được viết:

Từng viết bởi Vy Lê Vy Lê Đã được viết:

Đặc điểm của cây này là ra trái tại nách lá. Đến mùa quả (Thường từ tháng 3 đến tháng 9) cứ chồi mới nảy ra thì ở nách lá sẽ ra quả. Lá già đến đâu thì quả lớn đến đó cho tới khi chín. Mình cũng không nhớ là bao lâu mới chín. Các nách lá đã già hoặc các cành già, đã tuốt lá thì không ra quả nữa. Muốn ra quả thì Vy Lê phải làm như họ hướng dẫn thôi. Để có nhiều quả thì chăm cây tốt rồi mạnh tay phát ngang cây. Khi có nhiều nhánh cũng thế. Để dễ thu hái để cây cao khoảng 50-60cm là ngắt, khi cây ra cành mới cũng để khoảng 3-5 nách lá lại ngắt ngọn. Nếu muốn để giống thì cứ để cành phát triển đến khi bánh tẻ thì phát để lại khoảng 15-30cm, cành bánh tẻ lại đem dâm cây mới. Chồi mới vào vụ ra quả thường sẽ cho quả. Cây dâu tằm nếu để lâu năm có thể cao đến 3m, gốc to bằng bắp đùi. Mỗi nách lá ở chồi mới thường sẽ cho 1-3 quả. bình thường thì 1 quả thôi. Chính vì vậy nên phải để cho nó có nhiều nhánh mới cho nhiều quả.
Quả dâu tằm để chín đem hái về ngâm đường được món siro dâu rất ngon. Khi ngân nên ngâm trong vại sành hoặc lọ thủy tinh. Tùy vào độ ngọt mình cầm mà cho lượng đường phù hợp. Mình thường ngâm cứ 1 lượt dâu 5-6cm lại rải 1 lớp đường kín mặt dâu. Rải đến khi đầy lọ thì bịt kín để ở chỗ tối, thoáng mát. Để khoảng 1 năm đem ra dùng. Khi đó dâu lên men uống gần như rượu vang.
Chúc Vy Lê có cây dâu như ý!

Em cám ơn Anh TNTVN rất rất nhiều ạ, Anh hướng dẫn cho em rất dễ hiểu và cặn kẽ ạ.Embarrassed
Quay về đầu
Vy Lê Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Vy Lê Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 13 Aug 2013 lúc 1:43pm
.
Từng viết bởi Nh Binh Chau Nh Binh Chau Đã được viết:

Hi, các bạn, 

BC thấy cây dâu tầm của họ đẹp quá. Nên BC bưng sang đây cho các bạn ngắm. 

BC cũng có 1 cây. Mới giâm cành nữa năm trước, hiện đang ra trái lác đác. Cây nầy dễ ra trái mà cũng dễ trồng ở thành phố lắm. Quả dâu tằm ngăm đường ( đường hay rượu vậy ta? ), uống ngon tuyệt vời. ACE nào có vườn sân thượng rộng rộng một chút, trồng vài cây dâu tằm có trái ăn quanh năm luôn. Cây trong hình là người ta trồng theo dạng bonsai, nên lá nó bị ép cho thật nhỏ và cành nhánh nó khít, nên trái ra dày đặc. Cây của BC trồng bình thường. Chiếc lá nó rất to, to cở cái gốc cây nầyvà 2 quả cách nhau một quảng khá xa cở 6 cm. Phải là một nghệ nhân cao thủ mới tạo được tác phẩm tuyệt vời nầy. BC  

Con chưa có time để qua nhà cô lấy nước dầu dừa được nữa ạ, tuần này con sẽ cố gắng qua và con sẽ gọi cho cô trước , con rất mong được tham quan vườn nhà cô BC lắmSmile
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài 
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.297 Giây.