[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Hội Rau Sạch [đang chuyển dữ liệu...] > Hội Rau Sạch Miền Bắc
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Lược ghi Buổi Họp Mặt Diễn Đàn Rau Sạch 27/12/2015
VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Công nghệ trồng đu đủ sạch

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1234 8>
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
zauzau Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 29 Apr 2008
Địa chỉ: Ha Noi
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn zauzau Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 29 Apr 2008 lúc 11:07pm
@ vanmanh:
Em là thành viên mới.
Đu đủ bác trồng trông hấp dẫn quá, bác trồng ở đâu vậy? thấy đất đỏ không biết có phải ở đà lạt không?

Zauzau
Ghét người nói nhiều làm ít
Quay về đầu
vanmanh Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 12 Mar 2008
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn vanmanh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 30 Apr 2008 lúc 10:25am

Đất bắc 100 % đấy. Lục Ngạn, Bắc Giang.

Đu đủ trồng đất nào cũng được, miễn cao ráo, thoát nước tốt. Trồng trên giá thể còn năng suất cao hơn.
Quay về đầu
zauzau Xem từ trên xuống
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn zauzau Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 01 May 2008 lúc 9:32pm
Bác vanmanh cho em xin địa chỉ chỗ trồng trên Lục Ngạn được không, em muốn thăm và học hỏi một chút. Nhà em có cái vườn bên Gia Lâm khoảng 3 sào, thấy mọi người bảo trồng đu đủ cũng nhàn, mà cho thu nhập tốt.
Giống này bác phát triển ở Lục ngạn lâu chưa, hôm nọ em có qua khu gần trường DHNN hỏi 1 số nhà vườn làm giống đu đủ nhưng họ nói không biết, họ chỉ có giống của Thái và Đài Loan thôi.
Cảm ơn bác trước.

Zauzau.   

Đã được chỉnh sửa bởi zauzau - 01 May 2008 lúc 9:33pm
Quay về đầu
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn vanmanh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 01 May 2008 lúc 11:18pm

Đây là vườn nhà ông chú tôi, Nguyễn Văn Đương.

Anh Minh muốn trồng có thể mua công nghệ. Cách làm như các cơ sở, cá nhân ngành Nông nghiệp của ta là... đi xem (thăm quan) rồi học hỏi, nghe chừng không hợp.

Giống thì anh qua Sài Đồng, chỗ anh Hưng, anh ấy làm giống hay lắm, hiện có giống Red Lady 786 đó.
Quay về đầu
vanminhaicap Xem từ trên xuống
V.I.P Member
V.I.P Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 06 Jun 2007
Địa chỉ: Hải Phòng
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn vanminhaicap Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 02 May 2008 lúc 7:50am
Đi xem, thăm quan, thấy hay và phù hợp thì mua công nghệ về áp dụng. Chứ để học hỏi thì chắc chỉ dành cho nông nghiệp truyền thống, chứ nông nghiệp công nghệ cao muốn học hỏi chắc lại phải lần mò từ cái xe đạp đúng không anh Mạnh
Quay về đầu
zauzau Xem từ trên xuống
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn zauzau Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 02 May 2008 lúc 8:05am
Vâng, thì em cũng chỉ định đi xem để thắp lửa đầu tư thôi, chứ cũng đã có ý định ăn trộm hay tự sáng tạo công nghệ đâu.
Xin bác vanmanh cho biết để trồng 3 sào đu đủ như trong ảnh thì em phải chuẩn bị kinh phí hết khoảng bao nhiêu không ạ, kể cả chi phí công nghệ?
Nếu bác không thể cho địa chỉ trên Lục ngạn thì xin bác post thêm 1 số ảnh vườn trang trại đó để bọn em thêm quyết tâm, nhất là cho bà xã nhà em (chủ tài khoản).
Đu đủ trên có bán ở Hà Nội không ạ? muốn mua ăn thử thì mua ở đâu?

Thanks các bác.
Quay về đầu
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn vanmanh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 02 May 2008 lúc 10:55am

Thời vụ của đu đủ trồng ngoài bắc kiểu này hợp nhất là bắt đầu gieo hạt từ cuối tháng 11. Hiện ngay tại Hà nội (ngoại thành) cũng có cây dạng này. Cao từ 60 cm đến 80 cm rồi. Những nụ đầu tiên chuẩn bị nhú.

Sau hơn 3 tháng nữa quả sẽ chín.

Giống thì 1.500 đ/hạt Maradol hay 1.200 đ/hạt Red Lady.
Để có 100 kg quả cần 100.000 đ các loại chế phẩm.

Yêu cầu đất rút nước nhanh.

Đã được chỉnh sửa bởi vanmanh - 02 May 2008 lúc 11:02am
Quay về đầu
zauzau Xem từ trên xuống
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn zauzau Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 02 May 2008 lúc 11:13am
Bác làm ơn chỉ chỗ cho đi chiêm ngưỡng ở gần Hà Nội thì tốt quá.
Mấy cái ảnh này vẫn là ảnh cũ, có gì mới đâu.

Quay về đầu
ket_bn Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 19 Dec 2007
Địa chỉ: tinh Bac Ninh
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn ket_bn Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 02 May 2008 lúc 11:53am
Bác Mạnh ơi bác có thể cho bọn em rõ hơn địa chỉ của nha ông chú bác ở Lục Ngạn và của anh Hưng ở Sài Đồng nhé! Địa chỉ cụ thể nhé
http://rausachvn.com
Quay về đầu
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn vanmanh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 02 May 2008 lúc 12:48pm
Kết có trang trại, thích trồng mình bảo Hưng đem cây con đến cho. Giá chỉ 1.500 đ/cây.
Mình sẽ qua chơi và hướng dẫn, nếu bạn muốn.

Nay ngay tại Đông Anh cũng có mấy nhà đang làm rồi.
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1234 8>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.328 Giây.