Tìm kiếm bài viết trước khi post bài

hỏi về trồng rau mầm trên giấy !

Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  12>
Tác giả
vsdotcom2002 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 09 Jun 2008
Tình trạng: Offline
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn vsdotcom2002 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : hỏi về trồng rau mầm trên giấy !
    Đã đăng: 11 Jun 2008 lúc 15:47
  đây là cách trồng rau mầm sạch nhất nhưng ít ai nói về vấn đề này ai biết thêm chi tiết chi giúp tôi,

******* Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách *******
Copy đường link dưới đây, để gửi đến cho bạn bè xem bài viết này !
Quay về đầu
vanminhaicap Xem từ trên xuống
V.I.P Member
V.I.P Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 06 Jun 2007
Địa chỉ: Hải Phòng
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn vanminhaicap Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 11 Jun 2008 lúc 19:39
Dùng rổ nhựa vuông, thành cao khoảng 10 - 20 cm
Rải bên trên 1-2 lớp giấy ăn loại giấy lụa giai 1 chút nhé.
Rải hạt đều lên trên (hạt đã ngâm ngủ giống quy trình trên đất sạch- bột dừa)
Phun nước cho ẩm cả hạt và giấy.
Đặt rổ vào 1 cái khay có lớp nước sạch chừng 0,5 - 1cm.
Để trong bóng tối khoảng 3 ngày, 2 ngày đầu mỗi ngày phun ẩm 1 lần.
Ngày thứ 4 đưa ra ánh sáng, o cần tưới nữa vì rễ đã thả xuống nước.( tuy nhiên tùy dk ngoại cảnh, nếu lớp giấy khô quá nên phun mỗi ngày 1 lần, không phun tưới vào buổi chiều nhé)
Ngày thứ 7 thu hoạch.
Ngày thứ 8: Chén

Đã được chỉnh sửa bởi vanminhaicap - 11 Jun 2008 lúc 19:42

Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn vsdotcom2002 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Jun 2008 lúc 11:11
  Cám ơn bạn.
Tôi cũng đang thử nghiệm trồng theo cách trên, tim trên Net, VNN cũng có Video hướng dẫn trồng trên giấy, nhưng rất ít tài liệu nói về vấn đề này, cách hướng dân của bạn cũng khá rõ, tôi đã trồng được 2 ngày để theo dõi. Tôi đang suy nghĩ về cách ngâm nứoc phía dưới, tôi thì chưa thử cách đó, tôi không ngâm nước gì cả, nhưng fải thường xuyên xít nước, khi giấy khô, hơi mất công, đang suy nghĩ là có thể trãi tấm vãi ướt phía dưới để giữa ẩm ( mới thinking thôi ), tôi suy luận là xơ dừa không fải là cung cấp dinh dưỡng cho mầm phát triễn mà chỉ có tác dụng giữ ẩm thôi, Nếu thế thì trồng mầm cần xơ dừa làm gì cho tốn tiền mà không sạch bằng nước hay vãi ẩm.

Bạn thấy thế nào? đúng không?

Rất cám ơn bạn

Quay về đầu
V.I.P Member
V.I.P Member
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn vanminhaicap Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Jun 2008 lúc 11:40
Sơ dừa có tác dụng giữ ẩm rất tốt. Sau khi xử lí vi sinh vật thì sơ dừa đc khử hết chất chát và có thêm những loại muối khoáng hữu ích cho cây, công thêm người ta bổ sung phân hữu cơ, phân trùn có tác dụng hỗ trợ dinh dưỡng và vi lượng giúp cây mầm mập mạp hơn. Bạn trồng trên giấy hoặc vải thì năng suất không cao, phai tưới thường xuyên, rau còi. Nhưng với quy mô trồng để ăn thì như vậy cũng khá ổn.

Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn vsdotcom2002 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Jun 2008 lúc 14:27
  Bạn thật uyên bác về lĩnh vực cây trồng, cám ơn đã chỉ giáo, cho hỏi : nếu ngâm trong nước thì có cách gì đểl àm tăng hàm lượng các vi khoáng chất trong nuớc cho cây mầm hấp thụ không ( trồng thủ công ở nhà thôi ) ví dụ rãi ít muối hạt  vào nước chẳng hạn , tôi rất kém về sinh học nên hỏi có thể ngớ ngẫn mong bạn thông cảm, nếu trả lời hay chỉ giáo gì xin cám ơn chân thành.

chúc RS.com.vn   phát triển mạnh trong cộng đồng 

Quay về đầu
V.I.P Member
V.I.P Member
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn vanminhaicap Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Jun 2008 lúc 16:25
Híc, bạn nói quá rồi. Mình có trồng rồi nên biết 1 chút thôi. Nếu bạn trồng quy mô hộ gia đình và áp dụng pp o dùng giá thể như vậy có 1 cách là bổ sung dinh dưỡng hữu cơ 100% với nồng độ loãng chừng 0,5cc/1l nước tùy loại phân. Tuy nhiên trồng để ăn cũng o cần thiết đâu. Nên làm tốt khau ngâm ủ hạt là ổn rồi.
Hạt giống trước khi gieo phải được xử lý, rửa sạch hạt bằng nước muối 0,1%, loại bỏ các hạt nổi và lưng chừng trên bề mặt. Sau đó, đem xử lý bằng nước ấm 54oC (3 sôi, 2 lạnh) ngâm trong nước nóng 2 giờ, vớt ra ủ hạt trên giấy báo khoảng 6 giờ cho hạt nức nanh rồi đem gieo.
Chúc bạn thành công!

Quay về đầu
hanguyen Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 11 Jul 2008
Địa chỉ: Hà Nội
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn hanguyen Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 11 Jul 2008 lúc 16:46
Nên làm tốt khau ngâm ủ hạt là ổn rồi.
Hạt giống trước khi gieo phải được xử lý, rửa sạch hạt bằng nước muối 0,1%, loại bỏ các hạt nổi và lưng chừng trên bề mặt. Sau đó, đem xử lý bằng nước ấm 54oC (3 sôi, 2 lạnh) ngâm trong nước nóng 2 giờ, vớt ra ủ hạt trên giấy báo khoảng 6 giờ cho hạt nức nanh rồi đem gieo.
Chúc bạn thành công![/QUOTE]

Túm lại là để trồng rau tại nhà, mình sẽ chuẩn bị:
- Thùng xốp hoặc khay có dùi lỗ để thoát nước.
-  Đất sạch, hoặc mùn cưa, xơ dừa để cho vào thùng xốp hoặc khay.( nhưng ở HN mình chịu ko kiếm đâu đc xơ dừa, còn mùn cưa ko biết có phải xử lý gì trước khi gieo hạt ko, hay cứ mang về là dùng thôi? ).
Sau đó mình làm theo cái đoạn đỏ đỏ ở trên của bạn  vanminhaicap hướng dẫn.
Để thùng trong mát cho hạt nảy mầm. Xong mới mang ra nắng. Tưới nước sạch ngày 2- 3 lần( tưới nước máy đc ko ạ? )
Khoảng 5 ngày là có thể thu hoạch rau mầm, còn ko để rau lớn hơn mới thu hoạch.

XIN CÁC BẠN CHO BIẾT: CÁI TÚM LẠI CỦA MÌNH CÓ ĐÚNG KO Ạ? Mình chưa trồng rau trong nhà lần nào, rất mong đc chỉ giáo. Cảm ơn!!!

Quay về đầu
haichisai Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 03 Apr 2008
Địa chỉ: TP Ho Chi Minh
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn haichisai Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 11 Jul 2008 lúc 22:56
cho mình hỏi chút: mình thường thấy một số nơi trồng rau mầm sử dụng phân trùn .Theo mình biết thì trùn là 1 loại giun.vậy khi sử dụng phân trùn thì rau mầm có bị nhiễm trứng của con trùn không?Vì mình nhìn thấy nó giống con giun nên mình nghĩ vậy.Giải đáp giùm mình nhé

Mẹ yêu ba Định và con gái nhiều lắm
Quay về đầu
dongphuong Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member

Gia nhập: 15 Jul 2007
Địa chỉ: TP HCM
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn dongphuong Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Jul 2008 lúc 20:46

@hanguyen: Trồng rau mầm thì có rất nhiều cách, trên diễn đàn cũng có nhiều bài viết về chủ đề này, trong đó nêu lên kinh nghiệm thực tế của các thành viên lần đầu bắt tay trồng rau mầm, bạn chịu khó tìm đọc để nắm vững kỹ thuật. Trong topic này thì vanminhaicap chủ yếu đề cập đến việc dùng giấy để trồng rau mầm, không dùng giá thể xơ dừa hoặc mùn cưa. Còn dùng xơ dừa thì các topic khác nói khá nhiều rồi. Bạn coi chừng lẫn lộn kỹ thuật giữa hai cách trồng thì khổ. Vấn đề nước máy cũng đã được giải đáp rồi, bạn chịu khó tìm đọc. Sự khác nhau giữa rau mầm và rau ăn lá thông thường cũng đã được nhắc đến nhiều lần, chủ yếu là thời gian thu hoạch, và cũng không thể dùng kiểu trồng rau mầm, mà lại áp dụng thời gian thu hoạch kiểu rau ăn lá được nhé. Trong mục "Kiến thức trồng cây căn bản" có nhiều bài viết về trồng rau mầm đó.

@hachisai: người ta thường nuôi trùn quế để thu trùn và phân trùn. Loài trùn quế là giống có ích, không dính dáng gì đến những loại giun ký sinh trên cơ thể người đâu.

Đã được chỉnh sửa bởi dongphuong - 12 Jul 2008 lúc 20:47

Chuyên nghiên cứu nhân nuôi Ruồi lính đen, tạo nguồn phân hữu cơ cho trồng trọt và đạm động vật cho chăn nuôi với chi phí thấp.
ĐT: 0918201070
Quay về đầu
tuhai6040 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 11 Jul 2008
Địa chỉ: hau giang
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn tuhai6040 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Jul 2008 lúc 21:14
e chi la thanh vien moi thoi nen kien thuc thì cũng chi là: bi...bí thoi. e mong ca nhà có ai bit thi xin chi giup cho e noi nao o Cần Thơ co bán dung cụ trồng cải mầm k ah??

Quay về đầu
 Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  12>

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Trang này được hoàn thành trong 0.219 Giây.

Copyright@ 2007 - 2014 by Nông Phẩm Xanh
Tel: 08. 350 30 343 | Fax: 08. 3826 3247 | Email: nongphamxanh@rausach.com.vn
Địa chỉ: 254/53 Bến Vân Đồn, Phường 5, Quận 4, TP.Hồ Chí Minh