Tìm kiếm bài viết trước khi post bài

TRỒNG BẦU HỒ LÔ KHÓ KHÔNG!

Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  123 4>
Tác giả
chuotmix Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 04 Jun 2008
Địa chỉ: hue
Tình trạng: Offline
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn chuotmix Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : TRỒNG BẦU HỒ LÔ KHÓ KHÔNG!
    Đã đăng: 24 Jun 2008 lúc 21:37

mình thử trồng giống bầu hồ lô rất dễ thương,mình có hạt giống nhiều nhưng không chắc nó có nãy mầm không ,vì khi mình ngâm hạt trong nứoc nóng 30 độ C trong 10 giờ mà chẳng thấy nó nứt nanh,chắc là võ của nó cứng quá,sau đó mình ủ nó trong một cái cốc 2 ngày ,có giũ ẩm đều đặng mà vẫn chia thấy dấu hiệu mọc mầm.hôm qua mình được một ngừoi mách là làm đất cho tơi xốp ,tứoi nứoc đủ ẩm rồi gieo hạt giống xuống đất ngày tưới nứoc 2 lần sáng và chiều.mình cũng đã làm theo như lời chỉ dẫn mà không biết nó có thậ sự sống không ,đang ngày ngày tứoi nứoc và mong nó nhú chồi non ,chẳng biết bao lâu hạt mới mọc thành cây,bạn nào có kinh nghiệm trồng bầu hồ lô rồi thì chỉ cho mình với ,mình đang sốt ruột đây ,chân thành cảm ơn nhé

******* Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách *******
Copy đường link dưới đây, để gửi đến cho bạn bè xem bài viết này !
chuotmix
Quay về đầu
dongphuong Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member

Gia nhập: 15 Jul 2007
Địa chỉ: TP HCM
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn dongphuong Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 24 Jun 2008 lúc 23:01
Bạn tham khảo thêm về kỹ thuật trồng bầu:
LINK :

Trước đây mình cũng đã trồng bầu hồ lô, tỷ lệ nảy mầm khá thấp, mà cũng ít trái nữa. Vì vậy bạn nên gieo nhiều hạt, và trồng nhiều dây trên cùng một giàn. Ươm 7-8hạt vào mỗi bao nilon nhỏ đã xoi lỗ thoát nước, đổ đầy đất, đặt dưới bóng cây, hằng ngày giữ ẩm cho tốt.

Đã được chỉnh sửa bởi dongphuong - 24 Jun 2008 lúc 23:13

Chuyên nghiên cứu nhân nuôi Ruồi lính đen, tạo nguồn phân hữu cơ cho trồng trọt và đạm động vật cho chăn nuôi với chi phí thấp.
ĐT: 0918201070
Quay về đầu
vanminhaicap Xem từ trên xuống
V.I.P Member
V.I.P Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 06 Jun 2007
Địa chỉ: Hải Phòng
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn vanminhaicap Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 25 Jun 2008 lúc 09:58
Hạt này mua ở đâu vậy các bác. Em cũng muốn trồng 1 giàn kiếm mấy cái hồ lô để sang năm có thằng cu nó chạy đi mua rượu cho bố. he he

Quay về đầu
halongthanh Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 09 Mar 2008
Địa chỉ: hai duong
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn halongthanh Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 25 Jun 2008 lúc 10:42
Ky thuat trong bau ho lo tuong tu nhu nhu trong cac loai bau khac va muop. Hình như chỗ mình vẫn còn giống. Để mình xem lại xem nhé. 

Blackberry
Quay về đầu
Member
Member

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn chuotmix Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 25 Jun 2008 lúc 14:01
cám ơn các bạn đã chỉ dẫn, này bạn vanminhaicap, mình chỉ mới 24 tuổi thôi đừng kêu mình là bác mà già tội nghiệp,kêu bằng tên thôi nhé

chuotmix
Quay về đầu
vanminhaicap Xem từ trên xuống
V.I.P Member
V.I.P Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 06 Jun 2007
Địa chỉ: Hải Phòng
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn vanminhaicap Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 25 Jun 2008 lúc 16:26
Anh Halongthanh tim được hạt nhắn em nhé. Mà khi nào anh rảnh bố trí 1 buổi cho em qua xem khu sx của chỗ anh với. Có mấy vấn đề muốn nhờ anh tư vấn nữa.
Xin lỗi chuotmix nhé

Quay về đầu
Member
Member

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn chuotmix Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 03 Jul 2008 lúc 20:52
ối trời ơi ,sao tôi trồng bầu hồ lô lâu rồi mà chưa thấy em ấy nẩy mầm thế này,có ai chỉ giúp cho cách nào làm bầu hồ lô nảy mầm không vậy ,sốt ruột quá nè,trồng hơn nữa tháng rồi chứ ít đâu chứ ,kiểu này chắc các em ấy chết mất quá rồi phải không các bác.

chuotmix
Quay về đầu
dongphuong Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member

Gia nhập: 15 Jul 2007
Địa chỉ: TP HCM
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn dongphuong Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 03 Jul 2008 lúc 21:31
@chuotmix: Mình vừa tìm thấy trang này
LINK :

Ở cuối trang có chỉ một phương pháp ươm hạt khá hiệu quả. Bạn có thể thay thế những vật tư của họ bằng những loại tương tự mà bạn có.

Chuyên nghiên cứu nhân nuôi Ruồi lính đen, tạo nguồn phân hữu cơ cho trồng trọt và đạm động vật cho chăn nuôi với chi phí thấp.
ĐT: 0918201070
Quay về đầu
halongthanh Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 09 Mar 2008
Địa chỉ: hai duong
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn halongthanh Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 04 Jul 2008 lúc 09:13
Anh Halongthanh tim được hạt nhắn em nhé. Mà khi nào anh rảnh bố trí 1 buổi cho em qua xem khu sx của chỗ anh với. Có mấy vấn đề muốn nhờ anh tư vấn nữa.

Gui Vanminhaicap, minh vừa gửi cho anh Caheo ít hạt bầu hồ lô, cho mình địa chỉ của bạn đi, mình sẽ gủi cho bạn ít hạt đủ trồng một giàn. Hiện tại giống mình không còn nhiều nên khi trồng thành công các bạn tự đề giống nhé. Còn khu sản xuất vụ này mình chưa làm gì nhiều vì chủ yếu phải làm một vụ lúa để luân  canh. vụ đông sẽ nhiều hơn. Mình chỉ co khu nhà lưới đơn giản đang làm thử ít dưa chuột. Nếu ngon lành sẽ nhắn anh em tới tham quan.smiley4

Blackberry
Quay về đầu
Member
Member

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn chuotmix Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 04 Jul 2008 lúc 14:04
tien day minh post len may tam hinh minh chi cach..
mình lam cách này ha.t mau lên hon ca'ch trô`ng xuô'ng dâ't ..chi? câ`n 2 ngày thôi là cây da~ na^y trô`i... sau khi mua may bich trong cay ve.. ngam nuoc khoang trong vong 10 phut cho nuoc ngam vo khi noa thay bich pho^`ng to len thi bo? hat dua vao chinh giua.. nho cho dau nho.n cua hat dua xuong vi do' la cho^~ hat dua ra ma^`m.....sau do' de 1 noi tuong doi co' anh sang.. khong can co' anh sang mat troi chieu vao... nieu co 1 cai binh rong bo vao trong roi bit mieng binh lai.. cot yeu de nuoc o trong khong thoat ra ngoai cay se mau len ..va khong can tuoi nuoc cho toi khi mang ra ngoai trong.. vi nuoc o trong binh cu o trong do va do^. a^?m rat tot ...minh lam thoe kieu cac nhac khoa hoc trong cay trong ong nghiem vay do ma`.. ihihih...nam nay la nam dau tien minh thi nghiem cach nay cho tat ca loai cay thi thay good lam....cay phuong.. cay mang cau...chi torng vong 1 tuan la len het.. chu trong xuong dat co khi 3 thang troi no chua len nua..... khi nào thâ'y cây lên duoc khoang 3 la' thi mang ra ngoai dat trong duoc roi.. nho dung cho phân khi trong vi cay nho? còn rat yeu.. bo phan vao se chet ...
những thông tin phía trên là mình đọc được ở trang bạn vừa cho ,mình thấy toàn là những vật dụng xa lạ để trồng cây ,chắc là chỉ thích hợp với trồng cây ở mỹ thôi,con ở việt nam thì mình muốn thay thế túi trồng cây bằng rong câu đựoc không bạn,vì mình thấy rong câu người ta phơi khô thì có hình dạng bánh tròn ,nhưng khi thấm nứoc thì nó mềm và giữ ẩm tốt ,mình lấy hạt bầu hồ lô bỏ vào bánh rong câu đã thấm nứoc khoáng rồi bỏ vào một hũ thủy tinh nhỏ ,để nơi ánh sáng dịu vài ngày xem sao nhé.chân thành cám ơn sự góp ý của bạn

chuotmix
Quay về đầu
 Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  123 4>

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Trang này được hoàn thành trong 0.359 Giây.

Copyright@ 2007 - 2014 by Nông Phẩm Xanh
Tel: 08. 350 30 343 | Fax: 08. 3826 3247 | Email: nongphamxanh@rausach.com.vn
Địa chỉ: 254/53 Bến Vân Đồn, Phường 5, Quận 4, TP.Hồ Chí Minh