Tìm kiếm bài viết trước khi post bài

Bón phân gì cho rau ăn lá ?

Trả lời bài        Trả lời bài       
Tác giả
is_no_good Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 06 Apr 2008
Địa chỉ: TPHCM
Tình trạng: Offline
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn is_no_good Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Bón phân gì cho rau ăn lá ?
    Đã đăng: 20 Jul 2008 lúc 19:21
cần phải bón loại nào vậy các bạn,dùng  phân vi sinh hay phân hóa học và chỗ mua mấy loại này.

******* Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách *******
Copy đường link dưới đây, để gửi đến cho bạn bè xem bài viết này !
Quay về đầu
dongphuong Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member

Gia nhập: 15 Jul 2007
Địa chỉ: TP HCM
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn dongphuong Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 20 Jul 2008 lúc 19:42
Bạn đến các điểm bán cây hoa cảnh, như ở đường Thành Thái, công viên Lê Thị Riêng, góc cuối đường Lê Hồng Phong... để mua phân bón. Bạn có thể dùng các loại phân bón do nhà máy Bình Điền sản xuất, có cả vi sinh và phân hoá học, dùng loại nào cũng được, miễn đúng hướng dẫn trên bao bì.

Chuyên nghiên cứu nhân nuôi Ruồi lính đen, tạo nguồn phân hữu cơ cho trồng trọt và đạm động vật cho chăn nuôi với chi phí thấp.
ĐT: 0918201070
Quay về đầu
Nhat Thu Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 15 May 2008
Địa chỉ: ha noi
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn Nhat Thu Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 Sep 2008 lúc 22:20
bất cứ cây gì cũng cần phải sử dụng phân bón. Phân bón là một thành phần trong các thức ăn của cây. đối với cây rau ăn lá thì loại phân thường dùng là phân đạm urê và một chút phân lân nữa là đủ. tuy nhiên dùng thế nào và liều lượng là bao nhiêu cho an toàn và đỡ bị hao tổn kinh phí sản xuất là điều cần quan tâm.
- rau ăn lá tưới 2 lần mỗi lần. lần 1 khi cây có 3 lá thật. lần 2 sau lần 1 từ 10 - 15 ngày. lưu ý là sau khi bón lần 2 khoảng trên 10 ngày mới thu hoạch.
lượng phân bón cần dùng là 4- 5kg urê/ 360 mét vuông cho cả 2 lần bón.
phân lân dùng khoảng 8 - 10 kg/ 360 mét vuông dùng một lần bón trước khi gieo trồng.
- có thể dùng phân bón qua lá. khi dùng phân bón qua lá thì nên đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và cách pha để phun. nên phun lần cuối cùng trước khi thu hoạch khoảng 7- 10 ngày,

nhat thu
Quay về đầu
ca heo Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 30 Nov 2007
Địa chỉ: Hanoi
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn ca heo Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 06 Sep 2008 lúc 08:54
Rau ăn lá thường có thời gian sinh trưởng ngắn, trung bình 20 đến 30 ngày thôi nên việc chọn lựa loại phân nào phù hợp là rất quan trọng. Nếu các bạn trồng tại gia đình trên đất hay trồng trong hộp xốp, theo tôi chỉ nên dùng các loại phân có nguồn gốc hữu cơ là an toàn nhất, ví dụ một số loại phân hữu cơ vi sinh (nếu dùng phân được sản xuất từ rác thải thì nên dùng ít và trộn lẫn các loại khác vì thường các loại phân này có hàm lượng kim loại nặng cao), phân chuồng đã qua xử lý, tro bếp, có thể dùng thêm phân bón qua lá (nên dùng loại có nguồn gốc tự nhiên như được sản xuất từ tảo biển, cá...) vàhạn chế dùng đạm nguyên chất... Với các loại rau ăn lá được trồng theo phương pháp này sẽ có thời gian sinh trưởng lâu hơn vài ngày so với dùng hoá chất nhưng bù lại rau sẽ rất ngon, ngọt, có hương vị đậm đà hơn rau bình thường và rất an toàn nữa. Một lợi thế khi canh tác theo kiểu này sâu bệnh cũng giảm hơn so với cách làm thông thường

0902120000
Quay về đầu
lamhan Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 13 May 2008
Địa chỉ: Ha Noi
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn lamhan Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 09 Sep 2008 lúc 14:22
Hi! anh ca heo ơi cho em hỏi chút nha.
Em định trồng rau ăn lá mà cụ thể là rau cải nhưng không biết phải trồng như thế này có đúng không:
em ngâm hạt cải trước sau đó ủ cho lên mầm và cuối cùng cho vào giá thế trồng.Mỗi ô em cho từ 4-5 hạt sau đó lấp đất (giá thể) lại.Mỗi ô cách nhau 5-7 phân.Như vậy có được không anh.Có gì thì anh chỉ cho em biết với.Cảm ơn Bác nhiều. À quên mất Bác cho em hỏi thêm rau cải có cần cho ra ánh năng không?Vì trên sân thượng nhà em không có nhiều ánh nắng lắm.

Quay về đầu
ca heo Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 30 Nov 2007
Địa chỉ: Hanoi
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn ca heo Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 09 Sep 2008 lúc 20:06
@lamhan :
về cơ bản bạn làm không có gì sai. Thông thường hạt cải sẽ được ngâm khoảng 6-8 tiếng rồi mang di gieo. Khi gieo bạn cứ gieo bình thường, khi cây lên 2-3 lá thì tỉa bớt đi theo khoảng cách mình muốn. Gieo xong bạn có thể lấy 1 chút đất vụn (hay giá thể rắc lên trên, nếu không làm cũng không sao vì khi tưới hạt cải cũng được vùi lấp. Nhớ dùng bình tưới nhé, đừng dùng gáo tưới sẽ làm đất lên váng hạt khó nảy mầm, mọc hoặc làm hạt cải tụ lại một chỗ. Hàng ngày bạn tưới cho cây 2 lần vào buổi sáng và buổi chiều, lúc trời râm mát. Nhớ tưới vừa đủ thôi nhé, đừng tham
Cây gì cũng cần nắng, ở trên sân thượng chắc cũng ổn, chỉ cần nắng một vài tiếng cũng được.
Chúc bạn thành công nhé

0902120000
Quay về đầu
thungatq Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 20 Aug 2008
Địa chỉ: Ha noi
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn thungatq Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Sep 2008 lúc 16:11
Em trồng rau cải và rau mùng tơi để ăn lá, cả hai loại đã được 4 lá rồi. Nhưng bây giờ em thấy ở trong giá thể (Multi) có những vết trắng nhìn như mốc. vậy cho em hỏi có phải là bệnh nấm mốc ko?và xử lý như thế nào?(đất của em trồng là mua mới hoàn toàn)

Quay về đầu
 Trả lời bài        Trả lời bài       

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Trang này được hoàn thành trong 0.215 Giây.

Copyright@ 2007 - 2014 by Nông Phẩm Xanh
Tel: 08. 350 30 343 | Fax: 08. 3826 3247 | Email: nongphamxanh@rausach.com.vn
Địa chỉ: 254/53 Bến Vân Đồn, Phường 5, Quận 4, TP.Hồ Chí Minh