Tìm kiếm bài viết trước khi post bài

TRinh nữ hoàng cung cây thuốc quí,cây cảnh đe

Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  123 4>
Tác giả
contrainhaai Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 24 Aug 2007
Địa chỉ: hcm
Tình trạng: Offline
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn contrainhaai Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : TRinh nữ hoàng cung cây thuốc quí,cây cảnh đe
    Đã đăng: 27 Aug 2008 lúc 12:05

TRINH NỮ HOÀNG CUNG

Mô tả cây : Trinh nữ hoàng cung là một loại cỏ, thân hành như củ hành tây to, đường kính 10-15cm, bẹ lá úp nhau thành một thân giả dài khoảng 10-15cm, có nhiều lá mỏng kéo dài từ 80-100cm, rộng 5-8cm, hai bên mép lá lượn sóng. Gân lá song song, mặt trên lá lỡm thành rãnh, mặt dưới lá có một sống lá nổi rất rõ, đầu bẹ lá nơi sát đất có màu đỏ tím.
Hoa mọc thành tán gồm 6-18 hoa, trên một cán hoa dài 30-60cm. Cánh hoa màu trắng có điểm màu tím đỏ, từ thân hành mọc rất nhiều củ con có thẻ tách ra để trồng riêng dễ dàng.
Thành phần hoá học : Năm 1984, Ghosal đã phân lập và xác định từ cán hoa trinh nữ hoàng cung một glucoancaloit có tên latisolin. Thuỷ phân bằng enzym thu được aglycon có tên latisodin. Ghosal và Shibnathcòn phân lập được từ thân hình lúc cây đang ra hoa pratorimin và pratosin là hai ancaloit pirolophenanthrindon mới cùng với những chất đã được biết như pratorinmin, ambelin và lycorin.ghosal còn tách được từ trinh nữ hoàng cung một số dẫn chất ancaloit có tác dụng chống ung thư crinafolin và crinafolidin. Từ dịch ép của cánh hoa ông còn tìm được 2 ancaloit mới có nhân pyrrolophennanthridin là 2-epilycorin và 2-epipancrassidin
Một số nhà khoa học Nhật Bản cũng tìm thấy một số ít ancaloit khác từ trinh nữ hoàng cung
Công dụng và liều dùng : Từ những năm 1989-1990, nhân dân ta đồn nhau tìm sử dụng lá cây trinh nữ hoàng cung để chữa những trường hợp u xơ, ung thư tử cung, u xơ và ung thư tiền liệt tuyến với cách sử dụng như sau: ngày uống nước sắc của ba lá trinh nữ hoàng cung hái tươi thái nhỏ ngắn 1-2cm, sao khô màu hơi vàng, uống luôn trong 7 ngày, rồi nghỉ 7 ngày, sau đó uống tiếp 7 ngày nữa, lại nghỉ 7 ngày và uống tiếp 7 ngày. Tổng cộng 3 đợt uống là 63 lá, xen kẽ 2 đợt nghỉ uống, mỗi đợt 7 ngày. Nhiều người chỉ uống nước sắc trinh nữ hoàng cung như trên cũng thu được kết quả tốt. Nhưng cũng có một số bệnh nhân uống thêm cùng với nước sắc trinh nữ hoàng cung một đơn thuốc bổ thận mà cũng khỏi.
Ðể tiện cho người dùng cũng như tiện cho thầy thuốc theo dỏi kết quả điều trị, sau khi kiểm tra đúng các vị thuốc, chúng tôi chế thành ba dạng thuốc: trà trinh nữ hoàng cung, trà thuốc bổ thận, trà phối hợp thuốc bổ thận và trinh nữ hoàng cung. Ở những nơi khí hậu quá ẩm thấp, dạng trà khó bảo quản, chúng tôi chế thành dạng nước sắc đóng ống, cũng với ba dạng như trên,
Khi uống phối hợp nước sắc trinh nữ hoàng cung với đơn thuốc bổ thận, thi cân 10 thang thuốc bổ thận. Tuần đầu uống 4 thang thuốc bổ thận, cùng với uống 7 ngày uống nước sắc trinh nữ hoàng cung. 2 tuần sau, khi uống nước sắc trinh nữ hoàng cung thì mỗi tuần uống 3 thang thuốc bổ thận.

LINK :

******* Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách *******
Copy đường link dưới đây, để gửi đến cho bạn bè xem bài viết này !
Quay về đầu
phuctft12 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 11 Jul 2008
Địa chỉ: Hai duong
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn phuctft12 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 30 Aug 2008 lúc 12:17
Bác contrainhaai ơi!
Tôi hỏi ve liêu dùng và công dụng:
- người không có bệnh uống có được không?
- Sử dụng lá tuoi thái nhỏ sao luôn hay có phải phơi khô trước khi sao không?
- Cái này toi có nghe nhiều dến công dụng hay bác có kỹ thuật trồng và nhân giống phỏ cập cho anh em đi. nếu nhỡ may ăn phai rau không sạch mà sinh ra U hay Y gì đấy thi lại dùng trinh nữ hoàng cung?smiley20

Ok bác nhe!

phuc techno
Quay về đầu
Member
Member

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn contrainhaai Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 30 Aug 2008 lúc 19:15
chào bạn  cây này ở xóm mình nhiều người ko bệnh vẫn hay uống, hay ăn sống với muối, hoặc có người dùng lá non nấu mỳ tôm ăn nữa. cây này có củ như củ huệ,rất dễ trồng. hiện mình có rất nhiều củ giống to,nhỏ đều có . bạn có thể dùng lá tươi hay phơi khô đễ dùng lâu dài nếu có nhiều đều được cả
tâm
01228701103

Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn phuctft12 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 30 Aug 2008 lúc 23:41
cảm on bác!
tôi muốn hỏi,dung cái này vài nguoi có triệu trung say và nôn nao. Như vậy có do quá liều không hay có nguoi không chịu dược loại này.
Mai em lấy ăn với mi tôm thử, em sẽ báo cáo sau nhé.
Tôi o Hà Nội, Bác ở đâu, luc nào chung ta gặp nhau?
toi luu số của bác rồi.
phúc: 0982200081

phuc techno
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn phuctft12 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 31 Aug 2008 lúc 22:00
bác tâm ơi.!
hôm nay tôi ăn mì tôm với TNHC rôi. nếu ăn riêng thì hơi chát, nhưng thái nhỏ và chộn lẫn vào thi không vấn đề gì. tóm lại, bổ xung rau xanh sạch( (mình trồng mà), phòng bệnh mà không ảnh hưởng đến khẩu vị. bác cung dung đi. tôi se tham khao thêm tai sách của đỗ tất lợi thêm thông tin gửi lên cho bác.

phuc techno
Quay về đầu
Member
Member

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn contrainhaai Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 01 Sep 2008 lúc 06:36
smiley17 cám ơn bạn,mình sẽ thử,mấy hôm nay bận nên cũng ít vào diễn đàn.hiện giờ bạn có trồng nhiều không? hiện giờ mình có nhiều củ ,ko đủ chỗ trồng luôn rồi.

Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn phuctft12 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 03 Sep 2008 lúc 20:01

hiện tại tôi vẫn trồng đầy ở vườn nhà, cũng không có đất để nhân rộng như bác. tôi bảo tham khảo thêm tài liệu nhưng chưa có thời gian. nợ bác vậy.

Cây này nhân giống nuôi cấy mô tất rễ và nhanh, hiện có quy trình ở Đà Lat. nếu có nhu cầu giống nhiều thì có thể thuê họ làm. bác có ý tưởng gì không?

Tôi được biết là loại cây này chũa bênh trĩ rất hay. Thu hoạch trước mặt trời mọc, phơi âm can(Phơi trong bóng dâm) sao vàng hạ thổ, sắc uống thay nước hàng ngày.

nhà bác có cây, ai bị thi bác giúp đi, hợp là khỏi nhanh lắm.

phuc techno
Quay về đầu
Member
Member

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn contrainhaai Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 Sep 2008 lúc 10:22
hiện giờ mình có rất nhiều củ trinh nữ hoàng cung. bạn có biết cai cần tì chỉ mình cho nhé.

Vietnam travel - Vietnam recipe:
http://kitchentoworld.com
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn phuctft12 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 Sep 2008 lúc 21:35
Bác ơi, phúc chua có ai quan tâm đến vấn đề này để  phát triẻn đại trà. thú thật trước đây phúc có ý định sản xuất đại trà làm dược liệu nhằm cung cấp cho các cơ sở chế biến dược tạo thành viên nang TNHC. p đã nhờ ĐÀ lạt quy trình ra giống đai trà nhưng chỉ dừng tại đó vì người kết hợp với phúc kem nhiệt tình.
 loại này ngoài thị trường có lúc lên tới 800.000đồng/kg khô. 1 kg khô bằng 20-25 kg lá tươi. như vậy là >20.000 đòng/kg lá tươi. ,mà trồng rất rễ như bác biết. thế thì rau nào bằng?????????
hay đấy bác xem có ai bị bênh như phúc nói thì làm thử đi hiệu nghiệm lắm.
phúc được biết cơ sở sản xuất viên nang Trinh nữ hoàng cung đóng tại miền nam đấy, bác tìm hiểu rồi làm vùng nguyên liệu cho họ.
tôi không nhớ rõ địa chỉ nhưng khong gần 2 năm rồi có phát ctrình này lên ti vi. luc đó tôi đã kém hứng thú nên khong lưu lại địa chỉ.

phuc techno
Quay về đầu
Member
Member

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn contrainhaai Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Sep 2008 lúc 17:55
cám ơn bạn về những thông tin hấp dẫn  về TNHC mình sẽ nhân giống thêm nhiều nữa trước hết là có thể giúp mọi người ,kế đến là tìm xem coi có nguồn thu mua nào không để phát triển rộng hơn.

Vietnam travel - Vietnam recipe:
http://kitchentoworld.com
Quay về đầu
 Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  123 4>

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Trang này được hoàn thành trong 0.203 Giây.

Copyright@ 2007 - 2014 by Nông Phẩm Xanh
Tel: 08. 350 30 343 | Fax: 08. 3826 3247 | Email: nongphamxanh@rausach.com.vn
Địa chỉ: 254/53 Bến Vân Đồn, Phường 5, Quận 4, TP.Hồ Chí Minh