Tìm kiếm bài viết trước khi post bài

Trồng nấm qui mô nhỏ phục vụ gia đình

Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  12>
Tác giả
yeumauxanh Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 03 Oct 2008
Địa chỉ: Hải phòng
Tình trạng: Offline
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn yeumauxanh Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Trồng nấm qui mô nhỏ phục vụ gia đình
    Đã đăng: 24 Oct 2008 lúc 15:22
Tôi rất thích ăn nấm. Và rất muốn trồng qui mô rất nhỏ phục vụ gia đình mình thôi. Nhất là nấm kim châm và nấm rơm hay bào ngư. Liệu có thực hiện được ko? Tôi có thể dành 1góc sân thượng hay trong nhà tầng 3. Các chuyên gia tư vấn giúp tôi loại nâm nào dễ trồng và mua nguyên vật liệu hay  có thể tự tìm tự tạo được cũng như giống má ở đâu? Nhất là nếu có thể thực hiện được với nấm kim châm loại tôi mê nhất thì tốt. Rất mong mọi người chỉ bảo .Cảm ơn nhiềusmiley8

******* Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách *******
Copy đường link dưới đây, để gửi đến cho bạn bè xem bài viết này !
Quay về đầu
dongphuong Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member

Gia nhập: 15 Jul 2007
Địa chỉ: TP HCM
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn dongphuong Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 24 Oct 2008 lúc 17:36
Mỗi loại nấm có kỹ thuật trồng riêng, thậm chí điều kiện ánh sáng, nhiệt độ, độ ẩm cũng khác nhau. Bởi vậy rất khó để mà trồng nhiều loại với số lượng ít cho nhà dùng. Điều kiện tiên quyết là tạo môi trường phù hợp cho nấm. Thường thì phải che chắn côn trùng, cách nhiệt tốt, có phun nước vài lần mỗi ngày để tạo độ ẩm. Riêng đối với nấm kim châm thì phải cho nằm phòng lạnh 5-10 độ C.
Cô có thể tìm đến các trại nấm ở địa phương để mua những bịch phôi nấm bào ngư đem về trồng. Chỉ cần khoảng 50 bịch phôi (nặng khoảng 60-70kg) trở lên là đủ ăn cho gia đình vài người. Kỹ thuật chăm sóc thì trại sẽ hướng dẫn cho cô. Hầu như chỉ cần tưới nước và giữ vệ sinh hằng ngày là được.
Cô tham khảo thêm ở đây:
LINK :

LINK :

Chuyên nghiên cứu nhân nuôi Ruồi lính đen, tạo nguồn phân hữu cơ cho trồng trọt và đạm động vật cho chăn nuôi với chi phí thấp.
ĐT: 0918201070
Quay về đầu
httuyen Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 04 Sep 2008
Địa chỉ: AN GIANG
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn httuyen Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 24 Oct 2008 lúc 20:34
Chào bạn !
Bạn bảo là "muốn trồng qui mô rất nhỏ phục vụ gia đình " phải không? Mình nghĩ là bạn có thể thực hiện việc trồng nấm rơm để phục vụ cho gia đình đấy ! Nấm rơm là loại nấm rất dễ trồng nhất, bạn có thể trồng  nấm  rơm ở một góc nhỏ của khu vườn hoặc một khoảng đất nhỏ xung quanh nhà hoặc bạn cũng có thể trồng trong nhà. Nguyên liệu để trồng nấm rất nhiều, nhất là rơm rạ. Bạn phải mua meo giống. Để có loại mua được loại meo giông tốt thì bạn cần chú ý: "phải chọn loại meo có màu đồng nhất, sợi phát triển đều, không bị nhiễm mốc bệnh và không bị những vùng loang lổ. Giống nấm có mùi thơm đặc trưng, không có mùi chua; giống không quá già, đủ tuổi và tốt nhất là meo giống nấm ăn kín đáy sau khoảng 2-3 ngày". Bạn có thể mua meo giống ở những nơi cung cấp meo để sản xuất nấm.

Quay về đầu
yeumauxanh Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 03 Oct 2008
Địa chỉ: Hải phòng
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn yeumauxanh Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 25 Oct 2008 lúc 07:04
Cảm ơn TQRS và bạn httuyên
Xin hỏi thêm 2 người mùa này ở Bắc thì có thể trồng nấm gì? Kế hoặch nấm kim châm phải để lạnh thế thì khó nhỉ?
Nếu mua các bịch nấm đã trồng sẵn về tưới và chăm sõc rồi thu hoặch thì tiện hơn nhỉ? Ngày xưa lâu rồi ở HP có rộ lên phong trào bán bịch nấm như vậy mà nay ko biết có còn ko? Thật là ko có thời gian đi ngó nghiêng nên ở ngay địa phương mà cứ ú a ú ớ. Có ai ở HP biết nơi bán bịch nấm thế ko thì mách YMX với , TQRS ơi thế bịch nấm như vậy thì thu hoặch được trong bao lâu? Thông cảm vì cô chưa đọc đã hỏi nhé. Cô sẽ tham khảo các địa chỉ cháu cung cấp. Bước đầu tìm mua bịch bán sẵn. Bước 2 tìm hiểu xem mình có thẻ tự trồng được nấm rơm ko

Quay về đầu
Elite Member
Elite Member

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn dongphuong Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 25 Oct 2008 lúc 20:31
Đối với nấm bào ngư, thì cô có thể thu hoạch từ 3-6 tháng tùy cách chăm sóc và chất lượng bịch phôi. Nấm rơm thì cũng không khó trồng, nhưng cô ở nội thành thì tìm cơ chất trồng (mùn cưa, rơm...) hơi khó khăn. Ở quy mô gia đình thì cô có thể trồng nấm bào ngư, nấm mèo.

Chuyên nghiên cứu nhân nuôi Ruồi lính đen, tạo nguồn phân hữu cơ cho trồng trọt và đạm động vật cho chăn nuôi với chi phí thấp.
Quay về đầu
LINH1712 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 17 Oct 2008
Địa chỉ: Long An
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn LINH1712 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 25 Oct 2008 lúc 20:40
Có thề hướng dẫn cụ thể dùm mình kỹ thuật trồng nấm rơm được không? Cám ơn nhiều.

Quay về đầu
Elite Member
Elite Member

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn dongphuong Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 25 Oct 2008 lúc 21:09
Bạn có thể tham khảo kỹ thuật trồng nấm rơm tại đây:

LINK :

LINK :

Quay về đầu
sonyw700i Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 27 Feb 2011
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn sonyw700i Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 27 Feb 2011 lúc 17:26
mình cũng thích trồng để gia đình ăn thôi , chứ ở ngoài chợ vừa đắt nấm lại ko đảm bảo sợ lắm . Ai biết cách chỉ mình cách trông nấm mỡ nhé

Thích khám phá
Quay về đầu
tuoitrebayxa Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 23 Feb 2011
Địa chỉ: sai gòn
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn tuoitrebayxa Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 28 Feb 2011 lúc 15:15
mình cũng cần cách trồng nấm vì nhà mình ai cũng thich ăn nắm mà bay h toàn nắm đọc hại nhiều thuốc trừ sâu quá à

Quay về đầu
vinamushrooms Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 10 Mar 2013
Địa chỉ: HCM
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn vinamushrooms Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 10 Mar 2013 lúc 00:39
Nếu các bạn đang ở Tp.HCM thì Tôi có thể giúp mọi người trồng nấm với qui mô nhỏ vừa phù hợp với hộ gia đình vừa mang lại niềm vui khi chăm sóc chúng (giống như chăm sóc cây kiển), mà trên hết là mang lại nguồn nấm sạch để để phục vụ bữa ăn gia đình. Chúc các bạn sức khỏe cùng một Năm mới Thịnh vượng!

Quay về đầu
 Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  12>

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Trang này được hoàn thành trong 0.219 Giây.

Copyright@ 2007 - 2014 by Nông Phẩm Xanh
Tel: 08. 350 30 343 | Fax: 08. 3826 3247 | Email: nongphamxanh@rausach.com.vn
Địa chỉ: 254/53 Bến Vân Đồn, Phường 5, Quận 4, TP.Hồ Chí Minh