[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Thảo Luận Về Rau Sạch [đang di chuyển dữ liệu...] > Kỹ Thuật Trồng
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Cây giống nho ngọt & Kỹ thuật trồng nho
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Lược ghi Buổi Họp Mặt Diễn Đàn Rau Sạch 27/12/2015
VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Cây giống nho ngọt & Kỹ thuật trồng nho

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1 313314315316>
Tác giả
Nội dung
 Đánh giá bài viết: Đánh giá: 1 Số phiếu, Average 5.00  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
ongthannet Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 14 Apr 2014
Địa chỉ: 17a
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (1) Thanks(1)   Trích dẫn ongthannet Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 11 Jul 2017 lúc 3:03pm
Có những điều: trong việc kinh doanh nhất định cần tính toán lời lỗ tiền bạc, trong việc chơi vui, tiêu khiễn tìm đến chút thanh nhàn, đam mê....2 mục đích có khác nhau, 2 hiệu quả khác nhau nên cũng có 2 cách nghĩ, cách tính khác nhau! Có người chọn đá gà chọi làm vui, có người thích trồng cây giống quí-lạ làm thú tiêu khiễn lúc thư nhàn...không phải việc nào cũng tính lời lỗ bằng tiền! :) Ai cũng biết: đồng tiền không mua được mọi chân giá trị mình cần có trên đời! Big smile Niềm vui trong sáng & chân thực có được trong cuộc sống...mỗi ngày mỗi hiếm hoi hơn!Embarrassed Đồng tiền mua được 1 niềm vui trong sáng & chân thực dù nhỏ trong cuộc sống...nên tranh thủ mua liền.....Rất quí hiếm đấy! Không phải lúc nào cũng có sẵn để mình mua ngay! Tongue

Hic! Khi anh nói vậy thì anh nên nghĩ đến những người nông dân vì cuộc sống, họ không có điều kiện được như anh mà đi mua "niềm vui trong sáng & chân thực" ?!
Quay về đầu
greengreen Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 10 Jul 2017
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (1) Thanks(1)   Trích dẫn greengreen Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 11 Jul 2017 lúc 10:09pm
Chẳng lẽ Người nhà em mua mấy chục gốc nho của bác TĐ về trồng, tốn không ít chi phí để làm chỗ cho mấy em nho ở, mướn người chăm sóc cho các em ấy và còn nhiều khoản khác kéo theo... tốn trên dưới 100tr đồng, rồi tới ngày các em ấy chê đất Tây Ninh khô càn, nắng hạn,các em không chịu 'dậy thì', mà cứ làm eo, làm sách, dần dần khô héo, để hơn 1 năm sau khi dinh mấy em ấy về thì mấy em ấy không còn sức lực nữa, lá cũng lìa cành, thân gầy trơ trụi, đành phải cho các em ấy về với đất trong ngọn lửa bùng bùng cháy.Đau lòng lắm chứ. Điều đó chỉ để 'vui chơi' hay sao.
Bao nhiêu vốn liếng tiêu tan, phải cày trả nợ vì các em nho ấy.Đó là nỗi mất mát mà nhà em phải chịu.

Không hiểu bác TĐ nghĩ gì khi 'phát biểu' đó là ' việc chơi vui, tiêu khiển'. Chẳng hiểu bác ấy lấy gì để mua "niềm vui trong sáng & chân thực" nhỉ?
Quay về đầu
lehoanggia Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 22 May 2012
Địa chỉ: Hóc Môn - HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn lehoanggia Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Jul 2017 lúc 9:52pm
Đã lâu lắm rồi mới có thời gian comment vào topic trồng nho này.
Bản thân mình có chút tâm huyết với trồng cây, khi những ngày đầu tiên đến với topic, mình cũng đã háo hức rướt 1 em nho Phan Rang về thuần chủng ở Sài Gòn, ra hoa kết quả.
Tổng thiệt hại cho 1 dàn nho aquaponics chưa tới 1 triệu đồng, 
và hiện tại nho vẫn sống , dù không được sung mãn, ra hoa,.. vì không được chăm sóc đến nơi đến chốn.
Cây nho, vốn là 1 loài cây đỏng đảnh, ẻo lã khi mới phát triển, trải qua bao năm tháng lại trở thành 1 loài thân gỗ vững chãi, hoang dã.
Các mắt ghép trên giống nho từ Bác Tấn Đức chỉ tạo thêm chút hương vị cho quả chứ không hề làm thay đổi đặc tính của cây nho.
Các mắt ghép cho dù là tam tài, tứ quý hay tam tai, tứ tuyệt, cũng đều phụ thuộc vào người trồng.
Chính người trồng phải tự tìm hiểu những "cục cưng" mà mình dự định mang về, hiểu rõ mục đích mà mình tìm đến cây nho, và tự tìm tòi cách chăm sóc sau khi "rước nàng về dinh".
Với mục đích thí nghiệm, thỏa mãn đam mê, thì 1 cây nho trong vườn aquaponics của mình đã là quá đủ. 
Đôi lời chia sẻ khi nhìn thấy các bài viết của các thành viên về cây nho.
Thân chào.
Quay về đầu
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn greengreen Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 13 Jul 2017 lúc 3:44pm
Thanks bác LHG đã chia sẻ. Thiệt hại của nhà em GẤP HƠN 100 LẦN so với bác. Bác cũng còn may mắn hơn nhà em vì nho của bác vẫn sống, dù không sung mãn, không ra hoa kết trái nhưng cũng an ủi vì mỗi sáng thức dậy bác vẫn còn được ngắm gian nho của mình mặc dù nó không được xanh tươi mơn mởn, không có những trùm quả treo lủng lẳng.
Còn nhà em thì giờ đến tro cũng của nho cũng chẳng còn. Đâu phải tại người trồng không biết chăm sóc đâu cơ chứ. Cũng chạy ngược, chạy xuôi học hỏi cách chăm sóc mấy em ấy tỉ mỉ lắm chứ.
Người nhà em dễ chịu lắm được bác ấy 'động viên, khích lệ' khi chơi là phải 'chơi cho CHUYÊN NGHIỆP, chơi cho ĐẮT, chơi cho ĐÃ, chơi cho NGÔNG' vậy nên đã mua số lượng lớn nho, mặt khác vì tin tưởng bác ấy nên khi mua nho không cần lựa chọn cứ thế là rinh các em nho về thôi.Cộng với thời tiết Tây Ninh nắng như thiêu, như đốt, có những gốc nho chưa trồng cũng đã muốn 'ra đi' rồi.
Em âm thầm chịu thiệt hại, tổn thất, cũng tự an ủi mình, mình dại thì mình chịu chứ biết kêu ai. Em sẽ không lên tiếng nếu như bác ấy không có ý định đem nho trở lại Tây Ninh, và bác ấy 'PHÁT BIỂU" " VIỆC CHƠI VUI, TIÊU KHIỂN' thì không tính toán đâu ạ. Có ai đi mua hàng 100 gốc nho về, để thành tro bụi nhằm mục đích vui chơi, tiêu khiển không vậy? Qua cách nói của bác TĐ nó thể hiện tính cách, con người bác.
'Đồng tiền mua được một niềm vui trong sáng & chân thực dù nhỏ trong cuộc sống ... nên tranh thủ mua liền ...': trích lời bác Tấn Đức. Em xin thưa: Nếu đồng tiền tự bác làm ra bằng mồ hôi nước mắt, không phiền lụy tới người khác, không mang đến những buồn đau cho người khác mà bác bỏ ra mua... miền vui trong sáng & chân thực... thì nó mới có ý nghĩa ạ.
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn ongthannet Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 Jul 2017 lúc 9:22am
Hoan nghênh!
Xin hỏi mình muốn up hình lên bằng cách nào, bấm nút UPLOAD HÌNH mà ra bản "Not Found"
Hỏi những "xếp" phụ trách ở DĐ mà 2 tuần nay hổng ai trả lời???!
Quay về đầu
simong Xem từ trên xuống
Ban Quản Trị
<font color=blue>Ban Quản Trị</font>
Ảnh đại diện
KIỂM SOÁT VIÊN

Gia nhập: 18 Jul 2014
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn simong Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 Jul 2017 lúc 12:48pm
Từng viết bởi ongthannet ongthannet Đã được viết:

Hoan nghênh!
Xin hỏi mình muốn up hình lên bằng cách nào, bấm nút UPLOAD HÌNH mà ra bản "Not Found"
Hỏi những "xếp" phụ trách ở DĐ mà 2 tuần nay hổng ai trả lời???!

Đôi lúc server lưu ảnh bị lỗi nên ko up đc, tạm thời bạn có thể dùng site này up đỡ nhé!
http://upload.aloxovn.com/

Đã được chỉnh sửa bởi simong - 14 Jul 2017 lúc 12:48pm
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn ongthannet Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 Jul 2017 lúc 1:15pm
Thanks
Quay về đầu
tan duc Xem từ trên xuống
V.I.P Member
V.I.P Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 23 May 2010
Địa chỉ: NINH THUAN
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn tan duc Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 17 Aug 2017 lúc 11:18am

Đã được chỉnh sửa bởi tan duc - 17 Aug 2017 lúc 11:57am
Phạm Tấn Đức

Now & Forever
Quay về đầu
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn greengreen Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 17 Aug 2017 lúc 1:36pm
Từng viết bởi tan duc tan duc Đã được viết:

Bác Tấn Đức chuẩn bị khăn gói lên Tây Ninh để học hỏi lão nông Tây Ninh kinh nghiệm trồng giống nho rừng ( Trái Giác) thôi.
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn ongthannet Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 17 Aug 2017 lúc 4:09pm
V.I.P Member là người nhiều kinh nghiệm về nho, có thể nào phân tích lý do thành công của nho rừng Tây Ninh không?! Chứ ở Lang Sơn, Lai Châu thì nội thời tiết đã ủng hộ cây nho rồi!
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1 313314315316>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.516 Giây.