[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Rau Sạch > Hỏi Và Đáp
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Vườn rau thất bại - thất bại và thất bại
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Lược ghi Buổi Họp Mặt Diễn Đàn Rau Sạch 27/12/2015
VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Vườn rau thất bại - thất bại và thất bại

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  123 6>
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
jerry Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 13 Aug 2010
Địa chỉ: HCM
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn jerry Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Vườn rau thất bại - thất bại và thất bại
    Đã đăng: 14 Nov 2013 lúc 10:57am
Xin chào cả nhà.

Mình là người rất thích trồng rau nhưng hình như rau nó không thích mình. Mình trồng rau cho con ăn nhưng lâu thiệt lâu con mới ăn được 1 vài lá . Mình cũng vào diễn đàn đọc - ngâm cứu nhưng khi thực hành thì toàn thất bại. Mình trồng rau trong chậu nhựa và chậu sành ở ban công nhà. Đến giai đoạn này là mình nản lắm rồi, mình tâm sự chút về vườn rau thất bại của mình :
1- Rau cải : chỉ trồng được rau mầm, còn để lớn ăn lá thì cây ra lá thật là bị sâu vẽ bùa làm chết hết.
2- Rau muống : lớn khoảng gang tay, thân ốm yếu tong teo, chỉ hái được 1 đợt, đợt sau mình bón phân trùn cây vẫn k phát triển tiếp.
3- Cây đậu bắp : lớn được 2 gang tay, cây tốt ra nụ - nụ vàng rụng mất
4- Cây mướp : ra hoa, trái con nhiều, nhưng đậu có 2 trái, sau đó lá gần gốc bị vàng và rụng, cây không phát triển và lá tiếp tục vàng lên đến giàn . ( bón phân Úc và ka li )
5- cây chùm ngây và bồ ngót rất ít nhánh. 
6- Cây bạc hà lá nhỏ, thân không to.
7- Lá lốt : bị con gì đó ăn mà lá bị thâm và cuộn lại :
8- Cây ớt : bị rầy mềm, lá cuốn lại, k lớn nổi.
9- Cây đậu co ve leo : cây rất tốt, ra hoa nhiều, nhưng cũng k đậu quả và lá cũng bị vàng ở phần gốc và giờ đã lan lên đến giàn.
10- Cây gia : cây quế lá bị xoăn, húng cây lá nhỏ thân yếu, diếp cá k lớn.
11- Rau dền : k lớn.
Vài dòng tâm sự , có ai biết vườn rau mình bị thiếu gì và phải làm thế nào xin chỉ giúp. 
Mình chủ yếu bón phân úc và Kali cho cây ăn trái, cây ăn lá thì bón phân trùn quế và phân bón lá thiên phú . Đất trồng tri bat thêm ít phân bò và phân trùn, tro, trấu.
Quay về đầu
jerry Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn jerry Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 Nov 2013 lúc 11:20am
Mà sao chèn hình hoài mà k được vậy ? ai giúp với ?
Quay về đầu
hatdexinh Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 18 Sep 2013
Địa chỉ: ha noi
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hatdexinh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 Nov 2013 lúc 11:29am
eo, sao c giống e thế ko bít. e cũng trồng rau nửa năm nay rùi, thi thoảng đc 3lá cho con nau cháo, hết! còn mướp đắng thì nhìu hoa & quả con rùi vàng, chín hết, giờ thì cũng dc 3quả bằng quả trứng gà con, đang nín thở xem tn. E cũng vừa mua 20cây cà chua, với mấy bó rau cần tây, tình hình trồng rùi mà 2hum nay nó vẫn chưa thấy có sự sốngCry. Chia sẻ với c tí cho đỡ tủi
Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui, chọn những bông hoa và những nụ cười....!
Quay về đầu
vuthuy0489 Xem từ trên xuống
Ban Quản Trị
<font color=blue>Ban Quản Trị</font>

KIỂM SOÁT VIÊN

Gia nhập: 08 Oct 2009
Địa chỉ: tp hcm
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn vuthuy0489 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 Nov 2013 lúc 11:37am
Từ từ mình học hỏi dần mà, sao vội nản thế nhà mình ờ. Đăng hình lên để các sư phụ biết sai khâu nào để sửa, khó tý tý ban đầu thôi mà. Vạn sự khởi đầu nan mờ.
Thuy Vu
Quay về đầu
HaPham Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 17 Jun 2013
Địa chỉ: LTV, Hà nội
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn HaPham Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 Nov 2013 lúc 11:51am
Hihi, mạng của chị Jerry có hợp để trồng rau không ạ?
Em đùa thế thôi, nhưng em ngờ ngợ là cây của chị bị bội thực và sâu bệnh hơi nhiều ạ.
Vẽ bùa là sâu ác mộng của bà con rau sạch ạ.
Thêm nữa, chưa hiểu nắng gió ở ban công nhà chị thế nào? nếu thiếu nắng cây cũng phát triển chậm ạ. Chị bón hơn nhiều phân quá ạ.
Chị thử với đất thườngtrộn với đất của chị, thực hiện đúng quy trình phơi đất cho khô và tơi khoảng 5 ngày rồi trộn với trấu hun và bắt đầu trồng lại.
Em hy vọng vườn rau xanh mát lại về với chị ạ
Rau sạch cho con yêu
Quay về đầu
ngoctuyendangthi Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 18 Sep 2013
Địa chỉ: NHÀ BÈ, HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn ngoctuyendangthi Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 Nov 2013 lúc 2:09pm
chào bạn! 
mình cụng là cư dân mới toanh như bạn vậy.Handshake bắt tay làm quen cái nào Handshake
vườn bạn trồng nhiều loại cây quá ha.

mình trồng rau cũng như bạn vậy. cải ngọt hơn tháng trời mà được có hơn chén canh cho con.EmbarrassedEmbarrassedEmbarrassed

nhưng mình hay nhìn ké vườn của bà con trên diễn đàn để tăng thênm động lực mà trồng cây tiếpTongueTongue

niềm vui của mình hiện tại: bí đỏ cho leo giàn luôn
NGày nào em bé cỏn con  (khoảng tháng trước, khi bé mới biết leo LOLLOL)

bây giiờ em đã lớn khôn thế này. hoa cái này mới phat hiện chiều hum qua, lúc đang rình mò đập mấy con bọ xít đang ghét đó. chúc bạn có nhiều động lực trồng rau cho gi ađình hen

Đã được chỉnh sửa bởi ngoctuyendangthi - 14 Nov 2013 lúc 2:27pm
NGỌC TUYỀN

Quay về đầu
jerry Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn jerry Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 Nov 2013 lúc 2:20pm
Từng viết bởi HaPham HaPham Đã được viết:

Hihi, mạng của chị Jerry có hợp để trồng rau không ạ?
Em đùa thế thôi, nhưng em ngờ ngợ là cây của chị bị bội thực và sâu bệnh hơi nhiều ạ.
Vẽ bùa là sâu ác mộng của bà con rau sạch ạ.
Thêm nữa, chưa hiểu nắng gió ở ban công nhà chị thế nào? nếu thiếu nắng cây cũng phát triển chậm ạ. Chị bón hơn nhiều phân quá ạ.
Chị thử với đất thườngtrộn với đất của chị, thực hiện đúng quy trình phơi đất cho khô và tơi khoảng 5 ngày rồi trộn với trấu hun và bắt đầu trồng lại.
Em hy vọng vườn rau xanh mát lại về với chị ạ

Cũng có thể mạng mình k hợp trồng rau, mình mạng Sa Trung Thổ - là Đất Pha cát - mà mạng Thổ sao lại k hợp trồng cây nhỉ ? 
Ban công mình k thiếu nắng nắng từ sáng đến chiều luôn, mình nghĩ bị ở khâu chuẩn bị đất và cách bón phân nhưng sửa hoài mà vẫn k được. Để mình thử cách phơi đất xem sao, nhưng mình k có đất thường chỉ có đất tri bat thôi, k biết có đem phơi được k ?

Quay về đầu
jerry Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn jerry Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 Nov 2013 lúc 2:22pm
Từng viết bởi vuthuy0489 vuthuy0489 Đã được viết:

Từ từ mình học hỏi dần mà, sao vội nản thế nhà mình ờ. Đăng hình lên để các sư phụ biết sai khâu nào để sửa, khó tý tý ban đầu thôi mà. Vạn sự khởi đầu nan mờ.

Mình đăng hình mà sao k được bạn ơi. Bạn chỉ mình cách post hình nhé.
Quay về đầu
let-it-be Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 26 Sep 2012
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn let-it-be Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 Nov 2013 lúc 2:26pm
Bạn đăng hình lên rồi ace sẽ tư vấn cho.
Nhưng theo bạn mô tả, có thể bạn mắc các lỗi như sau:
Nắng có đủ chiếu trực tiếp vào ko, chỉ khoảng 2 h mỗi ngày cũng tạm được.
Khả năng cao nhất là sâu bệnh, các loại nấm thối thân. 
Nước đủ tưới mỗi ngày cho em nó không.

Tạm thời bạn nên bắt đầu lại.

Bỏ hết các cây bị sâu bệnh, còi cọc, lấy đất phơi khô, trộn vôi, để trong vòng 3 -4 ngày. Các cây bị sâu rầy nên đem bỏ xa.
Nên làm các chậu thùng kiểu @.
Trộn phân lân bón lót dưới đáy, sau đó đổ đất có trộn thêm phân bò hoặc phân trùn.
Nên bắt đầu trồng từ các cây dễ sống, mau lớn. Trồng rau muống hạt. Hay rau lang mua ngoài chợ về cắt đọt ăn, lấy cành giâm, ở nơi mát, rất nhanh có rau.
Khi rau lớn chút nữa hoặc sau mỗi đợt cắt ăn, phun tưới lá bằng ure loãng, tỷ lệ 1 muỗng cà phê ure cho 8 lít nước, phun buổi tối, sáng hôm sau phun nước để rửa sạch lá. Phun định kỳ mỗi tuần. Cách ly ko phun 1 tuần trước khi ăn.
Sau mỗi đợt trồng lại phơi khô đất, bón vôi để cho sạch mầm bệnh.
Nếu hay bị sâu thì buổi tối lật lá lên coi có thì bắt, phun dầu khoáng khi cây mới lớn, hoặc mới chớm bị sâu, rầy.

Trên đây là những ý chính, muốn trồng rau thành công phải tìm hiểu thật kỹ, đọc thật nhiều các kinh nghiệm trên diễn đàn này.
Chúc bạn thành công, vì con em chúng ta. nếu bạn ở gần mình cũng sẽ đến để xem cho. Hoặc nhờ bạn nào gần đến xem, thực tế mới quý.

P/S: cách đăng hình:
Khi bạn sửa hoặc viết bài mới, ở dưới có cửa sổ in hơi đậm 

UPLOAD ẢNH LÊN DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Nhấn vào Tab Browse, sẽ hiện lên của sổ chọn hình. Sau khi bấm chọn hình, thì chờ 1 chút vì lúc đó sẽ hiện lên dòng chữ đỏ phía dưới nút Browse 1 chút: Đang upload hình của bạn 
1 chút nữa thì ở ô trắng phia dưới hiện lên code hình,  
Td:  [IMG]http://img9.imageshack.us/img9/3608/txe1.jpg[/IG]
Bạn copy code này dán vào bài viết, thế là xong.

Đã được chỉnh sửa bởi let-it-be - 14 Nov 2013 lúc 2:35pm
http://www.vanchangarden.com
Quay về đầu
jerry Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn jerry Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 Nov 2013 lúc 2:36pm
Từng viết bởi let-it-be let-it-be Đã được viết:

Bạn đăng hình lên rồi ace sẽ tư vấn cho.
Nhưng theo bạn mô tả, có thể bạn mắc các lỗi như sau:
Nắng có đủ chiếu trực tiếp vào ko, chỉ khoảng 2 h mỗi ngày cũng tạm được.
Khả năng cao nhất là sâu bệnh, các loại nấm thối thân. 
Nước đủ tưới mỗi ngày cho em nó không.

Tạm thời bạn nên bắt đầu lại.

Bỏ hết các cây bị sâu bệnh, còi cọc, lấy đất phơi khô, trộn vôi, để trong vòng 3 -4 ngày. Các cây bị sâu rầy nên đem bỏ xa.
Nên làm các chậu thùng kiểu @.
Trộn phân lân bón lót dưới đáy, sau đó đổ đất có trộn thêm phân bò hoặc phân trùn.
Nên bắt đầu trồng từ các cây dễ sống, mau lớn. Trồng rau muống hạt. Hay rau lang mua ngoài chợ về cắt đọt ăn, lấy cành giâm, ở nơi mát, rất nhanh có rau.
Khi rau lớn chút nữa hoặc sau mỗi đợt cắt ăn, phun tưới lá bằng ure loãng, tỷ lệ 1 muỗng cà phê ure cho 8 lít nước, phun buổi tối, sáng hôm sau phun nước để rửa sạch lá. Phun định kỳ mỗi tuần. Cách ly ko phun 1 tuần trước khi ăn.
Sau mỗi đợt trồng lại phơi khô đất, bón vôi để cho sạch mầm bệnh.
Nếu hay bị sâu thì buổi tối lật lá lên coi có thì bắt, phun dầu khoáng khi cây mới lớn, hoặc mới chớm bị sâu, rầy.

Trên đây là những ý chính, muốn trồng rau thành công phải tìm hiểu thật kỹ, đọc thật nhiều các kinh nghiệm trên diễn đàn này.
Chúc bạn thành công, vì con em chúng ta. nếu bạn ở gần mình cũng sẽ đến để xem cho. Hoặc nhờ bạn nào gần đến xem, thực tế mới quý.

P/S: cách đăng hình:
Khi bạn sửa hoặc viết bài mới, ở dưới có cửa sổ in hơi đậm 

UPLOAD ẢNH LÊN DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Nhấn vào Tab Browse, sẽ hiện lên của sổ chọn hình. Sau khi bấm chọn hình, thì chờ 1 chút vì lúc đó sẽ hiện lên dòng chữ đỏ phía dưới nút Browse 1 chút: Đang upload hình của bạn 
1 chút nữa thì ở ô trắng phia dưới hiện lên code hình,  
Td:  [IMG]http://img9.imageshack.us/img9/3608/txe1.jpg[/IG]
Bạn copy code này dán vào bài viết, thế là xong.

Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  123 6>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.156 Giây.