[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Bảo Quản Sau Thu Hoạch > Công Nghệ Chế Biến
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Món ngon cuối tuần
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

HƯỚNG DẪN ĐƯA HÌNH ẢNH LÊN DIỄN ĐÀN - 08.2018

VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Món ngon cuối tuần

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1 789
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
TrungTruc Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 23 Apr 2012
Địa chỉ: Hà Nội
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn TrungTruc Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 04 Feb 2015 lúc 11:37pm
                                            Bây giờ sang món hành muôi nhé !

Cùng nhau muối Hành nào !
                        " Bánh chưng xanh - Thịt mỡ - dưa hành - Câu đối đỏ "
Đầu năm (sau tết Giáp Ngọ vừa rồi) lên nhà bác Thi Dương chơi được bác Thi Gái phổ biến cho cách muối Hành khô , về nhà làm thử ân thấy cũng ngon nên đợt vừa qua nhân bà xã mua hành già (chưa khô) về phơi - tranh thủ lúc "mụ ta" đi làm , tặc 1/2 để làm (có thêm Mắm , Ớt , Tỏi) vừa rồi (sau 03 ngày) mang ăn được "mụ xã khen"- Sướng ! nay phổ biến để anh em ta làm đãi các " Xã " ăn thử chơi :
1 . Hành (tươi hoặc khô) :.............................01 kg
2 . Nước mắm (không cần ngon):.................1/2 chén ăn cơm
3 . Đường (trắng hoặc vàng) :.......................03 thìa (muổng) canh
4 . Gia vị (Bột canh) :....................................01 ...........nt..............
5 . Dấm thanh (dấm gạo) :.............................05............nt..............
6 . Ớt :............................................................02 trái (loại chỉ thiên nhỏ)
7 . Tỏi :..........................................................03 - 05 nhánh 

** Cách làm : + Hành làm sạch vỏ ngoài , rửa kỹ hết nhớt (vừa rửa vừa vò nhẹ trành nát )

+ Các thứ " dung dịch thủy canh " nêu trên hòa với nước nguội sao cho vừa ngâp hành - cứ pha với lượng nước vừa phải sau đó đổ vào vại hành nếu thiếu cho thêm nước thì đỡ phí "ddtc"

Xong chờ khoảng 03 ngày ăn hơi hăng cay nhưng 05 ngày thì chẹp...chẹp !
    ** Lưu ý : + Sở dĩ cho thêm nước mắm là để nhanh được ăn và thêm vị mặn có mùi mắm cũng nhờ em nước mắm này mà hành còn tươi ko bị nhớt và cũng muối được chứ không cần hành khô !
                       + Ớt và Tỏi để lâu không bị váng
                 Chúc cả nhà ăn tết vui vẻ và " ăn Hành cho Hăng "

Đã được chỉnh sửa bởi TrungTruc - 04 Feb 2015 lúc 11:47pm
Thành
Quay về đầu
sang-mai-hoang-long Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 23 Jul 2013
Địa chỉ: Germany
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn sang-mai-hoang-long Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 Feb 2015 lúc 1:47am
Hà .. hà .. Bác Trung Truc , bác lại gợi nhớ , gợi thương rồi Tongue , em cũng làm , nhưng mà học theo lối người xưa " .. Thịt mỡ dưa hành .. " Cứ phải nén cho đúng khẩu vị , em chuẩn bị trước hàng tháng , cắt gọt gọn gàng , ngâm nước gio trong một ngày , một đêm , không có vại sành già , thì dùng tạm xô nhựa , không có đá tảng để nén thì lấy lọ thủy tinh to chứa đầy nước để chèn , cũng là mong tìm chút hơi hướng quê nhà . Thế mà hôm rồi bỏ ra thử , thấy đã rất đậm hương và rộn mùi vị của tết rồi đấy bác ạ :
Bên kia biển là quê hương tôi đó

Rặng tre xưa muôn tuổi vẫn xanh rì...

Du tử Lê.
Quay về đầu
newmeta1 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 04 Feb 2015
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn newmeta1 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 Feb 2015 lúc 10:17am
hành muốiBig smile
Quay về đầu
TrungTruc Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 23 Apr 2012
Địa chỉ: Hà Nội
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (1) Thanks(1)   Trích dẫn TrungTruc Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 Feb 2015 lúc 8:42pm
                               sang-mai-hoang-long đã viết !
                ..." thấy đã rất đậm hương và rộn mùi vị của tết rồi đấy bác ạ " 
                                 ---------------------------------------------------------
   Bác Sáng dùng xô nhựa cẩn thận phải là loại nhựa đựng thực phẩm nhé (polietylel) nếu ko lại : rất đậm độc và rộn ràng nhà thương đó => êu nhao thì giữ cho nhao mà ! Ka...a !
Thành
Quay về đầu
simong Xem từ trên xuống
Ban Quản Trị
<font color=blue>Ban Quản Trị</font>
Ảnh đại diện
KIỂM SOÁT VIÊN

Gia nhập: 18 Jul 2014
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (1) Thanks(1)   Trích dẫn simong Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 Feb 2015 lúc 9:26pm
Từng viết bởi TrungTruc TrungTruc Đã được viết:

sang-mai-hoang-long đã viết !
                ..." thấy đã rất đậm hương và rộn mùi vị của tết rồi đấy bác ạ " 
                                 ---------------------------------------------------------
   Bác Sáng dùng xô nhựa cẩn thận phải là loại nhựa đựng thực phẩm nhé (polietylel) nếu ko lại : rất đậm độc và rộn ràng nhà thương đó => êu nhao thì giữ cho nhao mà ! Ka...a !

Bác Sáng ở nước ngoài chắc ko lo vụ dùng sản phẩm bằng nhựa ko đúng mục đích như ở VN mình đâu bác Trungtruc!
Quay về đầu
sang-mai-hoang-long Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 23 Jul 2013
Địa chỉ: Germany
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn sang-mai-hoang-long Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 06 Feb 2015 lúc 12:00am
Báo cáo bác Trung Truc và bạn Simong xô nhựa chính cống đựng thực phẩm đó Tongue , cảm ơn bác đã nhắc nhở , các loại xô em dùng đều là loại đựng kem , hoặc dưa chuột muối thôi Big smile .
Bên kia biển là quê hương tôi đó

Rặng tre xưa muôn tuổi vẫn xanh rì...

Du tử Lê.
Quay về đầu
everesttravel Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 18 Mar 2015
Địa chỉ: hà nội
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn everesttravel Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 18 Mar 2015 lúc 12:35pm
Ngon quá đi mất
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1 789
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.313 Giây.