Tìm kiếm bài viết trước khi post bài

CÁCH TRỒNG RAU SẠCH TRÊN ĐẤT TRONG THÙNG XỐP

Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  123>
Tác giả
Mỹ Duyên Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 19 Nov 2008
Địa chỉ: Huyện Cần Giờ, Thành phố Hồ Chí Minh
Tình trạng: Offline
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn Mỹ Duyên Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : CÁCH TRỒNG RAU SẠCH TRÊN ĐẤT TRONG THÙNG XỐP
    Đã đăng: 27 Nov 2008 lúc 11:17

Các bạn ơi! chỉ cho mình cách trồng rau sạch bằng phương pháp địa canh trong thùng xốp với, mình chưa biết đất trồng mua ở đâu cho tốt,  Các bạn nào biết giúp mình với, Cảm ơn nhiều nhe!

******* Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách *******
Copy đường link dưới đây, để gửi đến cho bạn bè xem bài viết này !
duyen
Quay về đầu
yeumauxanh Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 03 Oct 2008
Địa chỉ: Hải phòng
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn yeumauxanh Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 27 Nov 2008 lúc 11:36
Từng viết bởi Mỹ Duyên

Các bạn ơi! chỉ cho mình cách trồng rau sạch bằng phương pháp địa canh trong thùng xốp với, mình chưa biết đất trồng mua ở đâu cho tốt,  Các bạn nào biết giúp mình với, Cảm ơn nhiều nhe!
Dất thì đi kiếm, đào đâu đó tốt hơn là đi xin. Thùgn xốp good luckc mấy lỗ cho thoát nước, nếu để sân thượng có mái che thì có kocần kê lên, nếu ko có mái che thì cho mấy viên sỏi xuống dưới rồi đặt hộp xốp lên cho nó có chỗ róc nước khi trờì mưa to, Cho đất vào thùng tuỳ theo loại cây mình trồng có bộ rễ to dài hay ngắn nhỏ mà cho dầy hay mỏng. Nếu đất tốt lứa đầu ko cần cho gì, nếu ko tốt thì có thể rải 1 lớp phân chuồng ủ mục xuống dưới, hay lớp phân hữu cơ sông Gianh,vv, rồi phủ thêm đất lên rồi trồng trọt. Còn xin thêm ý kiến các chuyên gia khác smiley20

Quay về đầu
camphuong Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 27 Nov 2008
Địa chỉ: Ha Noi
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn camphuong Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 01 Dec 2008 lúc 12:45
Đất mùa này bạn có thể kiếm hoặc như chỗ mình thì mua lại của những người kéo xe đào móng nhà mang đi đổ ấy, bảo người ta chở cho mình những xe đất tốt, không lẫn gạch đá rồi về phơi mấy hôm cho khô, đập nhỏ cho tơi xốp rồi trộn với phân vi sinh. Sau này mỗi đợt trồng xong thì lại bón thêm phân bổ sung. Đất này đổ vào thùng rồi trồng, chứ tính đi mua thì tốn nhiều tiền phết, khoảng mười mấy nghìn một túi đất. 

Rau sạch cho con trai.
Rau sạch cho gia đình.
Quay về đầu
ALOI Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 01 Jul 2008
Địa chỉ: Tp. Hồ Chí Minh
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn ALOI Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 01 Dec 2008 lúc 22:34
ở nhà mình có trồng theo phương pháp tương tự phương pháp này.
bỏ đất vào cái thùng xốp, cũng khoet lỗ như trồng thủy canh, sau đó gieo hạt vào.........vv
rau không dính đất, không phải làm cỏ
tuy nhiên có hạn chế là mấy cái lỗ của thùng mút to quá, tưới nước nhiều một chút là đất trồng cũng theo đó mà tuôn ra luôn
ở nhà mình trồng bằng tro trấu + sơ dừa. hỗn hợp này có thể mua ở các tiệm bán cây kiểng
chất lượng thì xanh, còn sạch thì chưa đi kiểm định smiley17 nhưng tất nhiên là k sâu, ko thuốc gì cả

[ Bò Cạp Nước - Osaka ] call 0975828428
Quay về đầu
cun cung Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 07 May 2010
Địa chỉ: Hồ chí minh
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn cun cung Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 May 2010 lúc 11:21

CÁC BẠN MUA THÙNG XỐT, RÙI VỀ good luckC LỖ CHO THOÁT NƯỚC. CÁC BẠN CÓ THỂ MUA ĐẤT SẠCH TRỒNG. NHÀ MÌNH TRỒNG ĐẤT SẠCH LAVAMIX RẤT TỐT,  TRỒNG CUNG DE LẮM CÁC BẠN A

Quay về đầu
caycanhmamxanh Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 03 Nov 2011
Địa chỉ: Ha noi
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn caycanhmamxanh Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 24 Dec 2011 lúc 09:07

Với tình hình rau ngoài thị trường mất kiểm soát thì việc tự trồng rau là cách hay nhất, mình đã bắt đầu trồng rau cách đây 8 năm, nhà mình có khoảng 12 mét vuông trên trần, trồng hoàn toàn bằng thùng xốp, mùa nào thức ấy, lúc mới bắt đầu mỗi nhà mình trồng, sau đó thì hàng xóm thấy trồng rau cũng dễ nên tất cả cùng trồng, bây giờ thì cả khu trông rất vui mắt chỗ nào cũng thấy màu xanh,

Trồng rau cũng dễ thôi, hộp xốp đục lỗ, trải ở dưới một lớp vải dầy( vỏ chăn, bao tải dày, mút …) lớp này rất quan trọng, vì nó sẽ giữ lại nước khi bạn tưới thừa và khi rễ rau ăn sâu bám vào lớp vải này sẽ đảm bảo rau luôn tươi tốt dù trời nắng và bạn có tưới một, hai lần một ngày. Đất màu đào móng rất tốt nhưng lại nặng quá cách tốt nhất là trộn cát vào sẽ biến nó gần giống đất phù sa, hoặc trộn trấu cho xốp, nếu bạn có phân trùn quế mà trộn với đất này thì đảm bảo trồng rau sẽ thành công 100% vì loại phân này sẽ biến đất trồng trở lại trạng thái tự nhiên có giun đất, có mùn, và thông thoáng. Kinh nghiệm trồng rau thành công của mình là : lót một lớp vải vào thùng xốp cho một lớp đất, rắc một ít NPK bón lót vào, trộn đều một ít xơ dừa (ngầm nước một ngày)xin chị bán cùi dừa ở đầu ngõ, sau đó đổ một lớp đất nên trồng cây con hoặc gieo hạt giống thưa. Nếu gieo hạt thì sau khi reo phủ một lớp khăn hoặc rẻ lên trên tưới ẩm, 2 hoặc 3 ngày bỏ ra đảm bảo rau nào cũng mọc tuốt

Một số nguyên nhân bạn cần tránh:

Đất nghèo chất dinh dưỡng: không có phân bón, bón không đúng cách, thiếu độ mùn. (nên lấy đất màu, phù sa. bón lót một ít phân NPK, trộn đất với phân trùn quế hoặc phân chuồng hoai mục. nếu trộn phân visinh cũng chưa chắc đã an toàn vì hầu hết được chế biến từ rác có thể có nhiều thành phần kim loại nặng)

Đất mỏng quá: ít đất quá sẽ khiến cho rễ cây không đủ không gian phát triển nên nó chỉ tồn tại chứ ko đạt đến mức độ thu hái và tái ra ngọn.( nên đất phải dày 20 cm trở nên)

Thiếu ánh nắng: nhiều gia đình trồng dưới mái tôn chỉ có ánh nắng khuếch tán nên rau èo uột  không phát triển. (nên trồng sát vào lan can để có ánh nắng ít nhất 4 tiếng mỗi ngày)

Tưới ít nước: rau nói chung đều cần tưới nước nhiều, nếu ko có thời gian bạn có thể lấy một vật đựng nước (bát, khay nhựa, chậu nhỏ..) để cạnh hoặc trong luống rau lấy một mảnh vải một đầu cho vào vật đựng nước, một đầu để ra ngoài đất, rau sẽ được tưới theo phương pháp nhỏ giọt. Đất sẽ luôn ẩm và rau phát triển tốt mà không cần nhiều đất, Mỗi ngày chỉ cần làm đầy vật đựng nước một lần)

Trồng ít quá: mỗi loại rau lên trồng ít nhất là 1 m vuông thì mới đủ thu hái và vừa cho một bữa ăn, nếu nhà bạn có chừng 8 m vuông trồng 8 loại rau khác nhau và thu hoạch lá , ngọn ( đừng nhổ cả cây) như rau muống, mồng tơi, cải bó xôi, bí, cải ăn lá, khoai lang, rau diếp, rau đay, rau ngót,cải canh..thì có thể thu hoạch xoay vòng đảm bảo bạn hôm nào cũng có rau sạch ăn.

Nếu bạn là người bận rộn xin hãy ghé qua hoặc gọi đt cho chúng tôi cửa hàng Mầm xanh: chuyên phục  vụ nhu cầu trồng rau sạch: có các sản phẩm:

đất trồng rau Mầm xanh: đất đã phối trộn tro trấu, phân trùn quế. Đảm bảo thành công, độ bền lâu dài:(25 k/bao)

Hạt giống tất cả các loại rau theo mùa: xuất xứ: VN:  5k/gói ( chia gói nhỏ có hướng dẫn trồng cụ thể)

phân trùn quế: 18K/gói 2 kg( là loại phân tốt nhất để bón cho rau sạch),

bộ trồng rau mầm trọn gói liên hoàn: 395 K/bộ ( giá chính hãng)

giá thể trồng rau mầm: 20K/gois1.5 kg

Hộp xốp, khay nhựa các loại giá từ 5K-50 K)

Địa chỉ 77 phố cầu mới, chợ Ngã tư sở, Hà nội. đoạn giữa từ cây xăng láng đi ra đường Nguyễn Trãi, cách chân cầu vượt 30 m ĐT: Hùng: 0916533273

Có nhiều điều mang đến cho chúng ta nhiều niềm vui mà lại tốn ít tiền
Quay về đầu
phamquan1805 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 08 Jun 2012
Địa chỉ: hà nội
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn phamquan1805 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 13 Jul 2012 lúc 23:37
tùy thuộc vào không gian trồng nhà các bác...nếu ở nhà riêng có tầng thượng thì mình mái thoải sắp xếp, các hàng hộp, còn nếu ở chung cư, diện tích ban công hơi eo hẹp, bố trí phải hợp lý nếu không nhìn rất không có cảm quan mà lại tốn diện tích mình sẽ trồng được ít rau hơn...

cung cấp hạt giống, dụng cụ, giá thể trồng rau mầm & rau ăn lá..đậu hà lan!
phamquan1805@gmail.com
đt: 0982 078 607
yahoo: phamquan1805
Quay về đầu
voiconpisu Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 01 Aug 2012
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn voiconpisu Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Aug 2012 lúc 13:58
Gửi bác Khánh,
Tôi muốn mua đất sạch về trồng rau ăn lá và rau mầm tại chỗ bác. Cần chuyển đến số 5 Phạm Hùng - gần bến xe Mỹ đình thì bao nhiêu tiền/đơn hàng thì được free ship. Cảm ơn.

Quay về đầu
phangtomat Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 12 Nov 2012
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn phangtomat Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Nov 2012 lúc 10:27
Bạn ơi, sao ở nhà mình trồng hoài mà ko được nhỉ, toàn bị héo và chết.
- Mình mua đất ở Hoàng Hoa Thám (30k/bao)
- Đục thủng khoảng 6 - 9 lỗ dưới đáy thùng xốp. Đổ 1 lớp xỉ than xuống dưới. Sau đó đổ khoảng 7cm đất đã mua lên trên
- Mình mua cây con giống ở chợ về (Xà lách, rau thơm, rau húng, mùi tàu) về rùi trồng vào đó.
- Mỗi ngày tưới 2 lần sáng và chiều.
Vậy mà các loại rau đều héo dần rùi die. Ko hiểu vì sao nữa.

Các bạn cho mình hỏi:
- Đất mua về có phải trộn j ko?
- Đất đó có phải bổ sung thêm dinh dưỡng để trồng rau ăn lá ko?
- Mỗi ngày tưới khoảng bao nhiêu nước/ thùng xốp, liệu có phải do mình tưới ít nước quá ko.
Đây là mấy ảnh mình chụp sáng nay. Héo hết rùi. Cảm ơn mọi người.
LINK :

LINK :

LINK :
[RIGHT]Nguồn: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Quay về đầu
zzzzzzz Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 26 Jun 2008
Địa chỉ: ha noi
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn zzzzzzz Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Nov 2012 lúc 11:13
Bạn ơi, cấy cây con mấy ngày đầu phải để chỗ mát hoặc che nắng cho cây.
Mình cũng cấy cây con mấy ngày đầu nó héo rũ, nằm rạp xuống, che nắng mấy ngày rồi tưới nhẹ nhàng, mấy ngày em ý bén rễ trông lại có sức sống lắm

Quay về đầu
 Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  123>

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Trang này được hoàn thành trong 0.250 Giây.

Copyright@ 2007 - 2014 by Nông Phẩm Xanh
Tel: 08. 350 30 343 | Fax: 08. 3826 3247 | Email: nongphamxanh@rausach.com.vn
Địa chỉ: 254/53 Bến Vân Đồn, Phường 5, Quận 4, TP.Hồ Chí Minh