[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Bảo Quản Sau Thu Hoạch > Công Nghệ Chế Biến
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Quả đậu kiếm-- Cách chế biến?
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

HƯỚNG DẪN ĐƯA HÌNH ẢNH LÊN DIỄN ĐÀN - 08.2018

VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Quả đậu kiếm-- Cách chế biến?

Trả lời bài  Trả lời bài 
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
Nh Binh Chau Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 02 Jun 2011
Địa chỉ: USA
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Nh Binh Chau Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Quả đậu kiếm-- Cách chế biến?
    Đã đăng: 01 Apr 2014 lúc 8:16am

Các bạn, 

BC trồng được một cây đậu kiếm khá tốt, Bây giờ đang cho quả. Mà BC không biết ăn như thế nào? Ăn hạt khô hay ăn quả tươi? Cách chế biến? BC đã nhờ bác Google rồi, bác ấy chỉ biết lắc đầu thôi. ACE biết cách dùng, chỉ BC với. Cám ơn ACE trước nha. BC 
Quay về đầu
sang-mai-hoang-long Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 23 Jul 2013
Địa chỉ: Germany
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn sang-mai-hoang-long Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 03 Apr 2014 lúc 12:00am
Từng viết bởi Nh Binh Chau Nh Binh Chau Đã được viết:

Các bạn, 

BC trồng được một cây đậu kiếm khá tốt, Bây giờ đang cho quả. Mà BC không biết ăn như thế nào? Ăn hạt khô hay ăn quả tươi? Cách chế biến? BC đã nhờ bác Google rồi, bác ấy chỉ biết lắc đầu thôi. ACE biết cách dùng, chỉ BC với. Cám ơn ACE trước nha. BC 

Thân chào chị Bình Châu Tongue , chị có thể up hình em nó lên được không ? Tôi nghe thấy cây đậu kiếm mà háo hức , và tò mò qúa Wink , cảm ơn chị nhiều nha Big smile .
Bên kia biển là quê hương tôi đó

Rặng tre xưa muôn tuổi vẫn xanh rì...

Du tử Lê.
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Nh Binh Chau Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 Apr 2014 lúc 10:02pm
Từng viết bởi sang-mai-hoang-long sang-mai-hoang-long Đã được viết:

Từng viết bởi Nh Binh Chau Nh Binh Chau Đã được viết:

Các bạn, 

Thân chào chị Bình Châu Tongue , chị có thể up hình em nó lên được không ? Tôi nghe thấy cây đậu kiếm mà háo hức , và tò mò qúa Wink , cảm ơn chị nhiều nha Big smile .

Quả đậu kiếm đây anh Sáng ơi. 

Tối nay, BC đã xơi 2 ẻm rồi. BC bào mỏng ra, bóp muối, rồi xào chay thôi. Ăn lần đầu thấy hơi lạ miệng, bùi, bùi. Ăn vài lần, có lẽ sẽ thấy vị ngon ngot của nó. Mến,  
Quay về đầu
sab Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 18 Jul 2013
Địa chỉ: Hải Dương
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn sab Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 Apr 2014 lúc 10:52pm
quả đậu này lúc nhỏ cháu có được ăn nhưng bây giờ không thấy ai trồng nữa Big smile
Quay về đầu
sang-mai-hoang-long Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 23 Jul 2013
Địa chỉ: Germany
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn sang-mai-hoang-long Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 Apr 2014 lúc 11:56pm
Cảm ơn chị Bình Châu Tongue ,mấy hôm nay tôi thường vào các cửa hàng bán hạt rau mà tìm không có thấy , chắc là lọai đậu này không có xuất xứ từ bên này , vì tôi cũng rất thích ăn đậu xào Big smile .
Bên kia biển là quê hương tôi đó

Rặng tre xưa muôn tuổi vẫn xanh rì...

Du tử Lê.
Quay về đầu
kimdungdung9 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 13 Jun 2014
Địa chỉ: 77 - Minh Khai
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn kimdungdung9 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 04 Aug 2014 lúc 9:12am
Sống 30 năm rồi giờ mới thấy quả đậu nào to và dài tận 18 phân thế này đấy :)). ăn nó ngon ko bạn ?
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Nh Binh Chau Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 Aug 2014 lúc 9:40pm
Từng viết bởi kimdungdung9 kimdungdung9 Đã được viết:

Sống 30 năm rồi giờ mới thấy quả đậu nào to và dài tận 18 phân thế này đấy :)). ăn nó ngon ko bạn ?

Bạn ơi, 

Nó không phải dài 18 cm đâu. Nó dài gần bằng viên gạch bông 30 cm đó. Miền Trung gọi nó là đậu rựa, vì nó nhìn cũng giống cây rựa ( con dao to đó). Ăn nó rất bùi, rất ngon. Nhưng nhớ phải bóp muối, vì nó rất hăng mùi nhựa và sẽ làm cho bạn bị say đó. BC 
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài 
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.328 Giây.