Tìm kiếm bài viết trước khi post bài

Diệt ốc bằng tỏi!

Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  12>
Tác giả
dangkhoa2487 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 15 Sep 2008
Địa chỉ: Tp.HCM
Tình trạng: Offline
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn dangkhoa2487 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Diệt ốc bằng tỏi!
    Đã đăng: 22 Dec 2008 lúc 23:46
Mình xin đc chia sẻ cách diệt ốc, các nàu không phải là mới mẻ gì và hình như trong diễn dàn cũng đã có đề cập. Mình xin phép được nói thêm vài ý về trừ ốc bằng Tỏi.

- Việc trồng ra sạch là phải hạn chế tối đa thuốc hóa học, nhưng đám ra nhà mình i ốc tấn công và tiêu diệt vài khay ray mầm. Tàn sát dã man 4 cây ớt hiểm con, thiệt hại ước tính khoảng... vài chục ngàn.Mình dùng nước tỏi để trị tụi ốc.

Các làm như sau:
- Mình dùng khoảng 10 củ tỏi (loại tỏi 1 củ bằng ngón tay cái), giã nát, vắt nước, pha chung với 2 chén nước. Liều lượng này các bạn có thể thay đổi, mình ước lượng theo ... pha nước mắm...
-Cho vào bình xịt hoặc... nước súng nước.
-Bây giờ là 10h00 PM (22-12-08). chiến dịch bắt đầu.(tại vì về nhà trễ di đi ngắm đèn Noel)
-Khi ra tới nơi, mình phát hiện lũ ốc đang ẩm thực mớ rau của mình.Mình dùng súng nước, nhắm vào đầu một tên và bóp cò. Trúng nước tỏi, con ốc quằng quại, thu mình vào vỏ, phun nước phèo phèo  và bất động. thấy có hiệu nghiệm, mình cùng bình xịt, phun đều trên mặt đất.
-Kết quả là lớp chết lớp chạy.Một số con lớn không chết nhưng bỏ chạy. Mình bắt dc và dậm chết (iiii dã man qua)

Nói tóm lại, việc dùng nước tỏi có hiệu quả rất tố mà lại ko độc hại.Tiếc là hôm nay ko mang cái camera nên ko chup hình đc.Nhưng ngày mai mình sẽ kiếm vài con ốc, đem phun tỏi, chụp vài tấm để bà con tham khảo
Thanks vỉ đã đọc hết. Mình vui quá nên viết hơi dài dòng, bà con thông cảm nha.

******* Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách *******
Copy đường link dưới đây, để gửi đến cho bạn bè xem bài viết này !
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn dangkhoa2487 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 22 Dec 2008 lúc 23:50
A quên, xin bổ sung thêm, xác tỏi mình rắc vòng vòng gốc cây (ớt, cà chua...),,, con óc sẽ bỏ đi.Nếu xui xẻo cán nhầm miếng tỏi là con ốc sẽ phun nhớt phèo phèo và chết vì khô nước...
Chúc các bạn thành công.Nếu thấu bổ ích, các bạn thanks 1 cái cho mình vui coi.

Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn dangkhoa2487 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 29 Dec 2008 lúc 19:37
Xin bổ sung thêm. Nếu như các bạn trồng trong quy mô nhỏ thì mình nên dùng DÉP để diệt ốc. Nghỉa là sao? ban đêm m2inh cầm đèn pin đi soi. Thấu con nào dùng dép đạp. Tuy mất công nhưng làm chừng tuần lễ là hết ốc bự. sau đó là mình dùng nước tỏi phun vòng vòng gốc cây.Nếu có ốc con nó sẽ chết. Ốc bự khó chết vì tỏi hơn.Muốn diệt phải dùng dung dịch đậm hơn

Quay về đầu
ca heo Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 30 Nov 2007
Địa chỉ: Hanoi
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn ca heo Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 02 Jan 2009 lúc 15:49
Các bạn có thể dùng chế phẩm T2 thảo dược để diệt và đuổi sến :

0902120000
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn dangkhoa2487 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 04 Jan 2009 lúc 21:17
mua ở đâu zay ban. Mình ở Tp.HCM.Địa bàn hoạt động của mình là Thủ Đức. Q10,q5,q6

Quay về đầu
zabinh Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 06 Aug 2009
Địa chỉ: Biên Hòa Đồng Nai
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn zabinh Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Aug 2009 lúc 15:14
To Bạn
 Nếu điều chế nước tỏi như vậy có thể xịt lên cây lan để diệt ốc, sên không ạ, có ảnh hưởng gì tới lan không?
còn

mua T2 thảo dược ở đâu bán mình ở biên hòa

Cám ơn Bạn

VB
Quay về đầu
dtluc Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 04 Dec 2009
Địa chỉ: Cần Thơ
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn dtluc Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 04 Dec 2009 lúc 13:38
Hihi, bạn post bài đọc vui ghê í. Đọc xong mình reg nick để reply nè. Mà bạn cho mình hỏi, những con ốc be bé cỡ như đầu tâm là ốc gì, có thể diệt bằng cách này không? Tụi nó phá dữ quá, nguyên bồn hoa cạnh sàn nước của mình bị tụi nó xâm chiếm rồi. Đông như ổ kiến vàng :( Tụi nó lại nhỏ xíu nên mình không bắt được. Cây nào mà nhỏ nhỏ, cao cỡ 10 cm trở lại để vô đó là làm mồi cho tụi nó ngay.

Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn dangkhoa2487 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 06 Dec 2009 lúc 22:30
- Chà, topic này mình post gần cả năm, vậy mà vẫn con bạn đọc, thật là zui.
- Con ốc bạn nói nhìn nó như ốc len vậy đúng không? nhưng có xíu xiu, màu xanh, nếu là cây cảnh thì bạn mua thuốc diệt ốc, pha loãng với nước, Phun ướt mặt đất.
- hoặc dùng nước tỏi như mình đã nói
- Mình mới phát hiện 1 cách nữa là dùng Xơ dừa. Mình cũng chưa dám chắc lắm có hiệu nghiệm không vì là thế này:
 + Có 1 lần mình rải xơ dừa vào gốc cây lá Từ Bi, mục đích là để cho nắng không dọi vào làm khô đất. Vài hôm sau, mình khi xới lớp xơ dừa, mình phát hiện ốc xíu xiu đó chết trong xơ dừa khá nhiều. Nhà mình hiện tại không có con ốc đó nửa nên không làm thí nghiệm lại được, Bạn thử làm xem rồi reply kết quả nha.

Quay về đầu
dtluc Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 04 Dec 2009
Địa chỉ: Cần Thơ
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn dtluc Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 06 Dec 2009 lúc 22:56
Hehe, post kiểu này gọi là đào mộ :D Mình đã thực hiện rồi, cho mấy con ốc đó uống "sinh tố tỏi". Mình dùng cối xay sinh tố xay và tưới vào bồn hoa. Hôm nay thấy bới đi nhiều, nhưng chưa hết hẳn. Mình không biết tỏi có diệt được ốc không, hay chỉ làm chúng nó lánh đi vì mùi hôi? Mình xay hơn 300 gr tỏi, đến mình còn muốn lánh đi nữa là... Vụ xơ dừa mình cũng không biết sao, mình nghĩ càng ẩm tụi nó càng thích chứ? Để thử nghiệm coi sao....

Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn dangkhoa2487 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 16 Dec 2009 lúc 21:29
Sao rồi bạn, ốc có chết không, Lưu ý là xơ dừa khô nha, ẩm ẩm mình không biết. tại lần đó nắng gắt, mình quăng xơ dừa. Có thể ốc bò vào, bị chết khô vì xơ dừa hút hết phần chất nhờn cùa ốc khi bò. Mình đoán thế

Quay về đầu
 Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  12>

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Trang này được hoàn thành trong 0.219 Giây.

Copyright@ 2007 - 2014 by Nông Phẩm Xanh
Tel: 08. 350 30 343 | Fax: 08. 3826 3247 | Email: nongphamxanh@rausach.com.vn
Địa chỉ: 254/53 Bến Vân Đồn, Phường 5, Quận 4, TP.Hồ Chí Minh