[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Kỹ Thuật Trồng > Thổ Canh
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Trồng rau hướng theo tự nhiên
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

HƯỚNG DẪN ĐƯA HÌNH ẢNH LÊN DIỄN ĐÀN - 08.2018

VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Trồng rau hướng theo tự nhiên

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <123>
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
vuthuy0489 Xem từ trên xuống
Ban Quản Trị
<font color=blue>Ban Quản Trị</font>

KIỂM SOÁT VIÊN

Gia nhập: 08 Oct 2009
Địa chỉ: tp hcm
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (1) Thanks(1)   Trích dẫn vuthuy0489 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 04 Jun 2015 lúc 1:18pm
Từng viết bởi thaonguyenxanh thaonguyenxanh Đã được viết:

Cây cà chua là em trồng chưa được đấy anh Vanhung ạ. Em vẫn đang lò dò xem mình sai ở đâu, thiếu cái gì. Như anh nói thì chắc chắn em thiếu vôi rồi, kỳ này phải quyết trồng cho được cà chua. Cám ơn anh nhiều ạ.

Chị à, em chào chị, chị ơi chị trồng cà chua chưa được như ý à??lơ ngơ như em mà trồng cà chua cũng ổn ra phết đấy chị, mà em cũng chẳng tưới phân gì ngoài nước gạo và nước giải chị à, đất thì em trộn cả xỉ và cả gốc rau em phủ lên trên , có vậy thôi chị,,,,thế mà trời thương , cà chua vẫn có nhiều quả chị à??Chị dạo này khỏe không a??
[/QUOTE]

Cám ơn em Thaonguyenxanh, chị khỏe, thấy vui vì em vẫn nhớ và hỏi thăm. Cà chua chị trồng chưa chắc tay, lần rồi là được nhất thì cũng phải thu chừng 1kg quả khi còn ương ương. Tức muốn cắn mũi luôn á. He he. Có lẽ xỉ chứa nhiều kali em ạ, mà kiểu gì cũng phải trồng được cà chua, chứ không tủi quá, hihi.
Thuy Vu
Quay về đầu
thaonguyenxanh Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 06 Jul 2012
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn thaonguyenxanh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 04 Jun 2015 lúc 5:41pm

Cám ơn em Thaonguyenxanh, chị khỏe, thấy vui vì em vẫn nhớ và hỏi thăm. Cà chua chị trồng chưa chắc tay, lần rồi là được nhất thì cũng phải thu chừng 1kg quả khi còn ương ương. Tức muốn cắn mũi luôn á. He he. Có lẽ xỉ chứa nhiều kali em ạ, mà kiểu gì cũng phải trồng được cà chua, chứ không tủi quá, hihi.
[/QUOTE]
Chị à, chị giỏi như vậy kiểu gì trồng cà chua chẳng sai quả,vấn đề là sớm hay muộn thôi chị à, chúc chị thành công nhé. Em chào chị!!
Quay về đầu
Ban Quản Trị

KIỂM SOÁT VIÊN

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn vuthuy0489 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 Jun 2015 lúc 8:32am
Ui, em Thaonguyenxanh làm chị ngại quá, đêm nay lại mất ngủ roài. Hehe
Thuy Vu
Quay về đầu
Ban Quản Trị

KIỂM SOÁT VIÊN

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn vuthuy0489 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 Jun 2015 lúc 8:43am
Trồng rau hướng theo tự nhiên, sau gần 2 năm, lượng phân bón Vuthuy dùng cho vườn ngày càng giảm dần, cây vẫn sinh trưởng tốt mà rất hiếm gặp những vấn đề về sâu, nấm bệnh, và thú vị nhất là nó mang lại nhiều sáng tạo trong công việc làm vườn. Những cây rau thơm được chăm sóc theo chế độ tự nhiên thì đặc biệt thơm, thích lắm cả nhà ạ.

Vuthuy vừa đọc được bài về nông nghiệp hữu cơ Ấn Độ, trong đó có nói, khi tưới, chúng ta nên tưới dưới bóng râm và tưới ở vị trí tương ứng với mép lá. Lý do là vì bộ rễ phát triển tương ứng với tán lá bên trên, mà phần chóp rễ mới là phần thấm hút nhiều và nhanh nhất. Ứng dụng vào việc trồng trong chậu, là chúng ta tưới xung quanh chậu để nước chảy xuống phần chóp rễ nhanh nhất, nhiều nhất. Tưới ngay tại gốc, lượng nước mất khá nhiều mà cây hút được không bao nhiêu. Đôi khi chỉ một tác động nhỏ nhưng đúng đắn thì mang lại hiệu quả rất tốt ạ.
Thuy Vu
Quay về đầu
yeumauxanh Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 03 Oct 2008
Địa chỉ: Hải phòng
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (1) Thanks(1)   Trích dẫn yeumauxanh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 06 Jun 2015 lúc 8:25pm
Từng viết bởi thaonguyenxanh thaonguyenxanh Đã được viết:

Cây cà chua là em trồng chưa được đấy anh Vanhung ạ. Em vẫn đang lò dò xem mình sai ở đâu, thiếu cái gì. Như anh nói thì chắc chắn em thiếu vôi rồi, kỳ này phải quyết trồng cho được cà chua. Cám ơn anh nhiều ạ.

Chị à, em chào chị, chị ơi chị trồng cà chua chưa được như ý à??lơ ngơ như em mà trồng cà chua cũng ổn ra phết đấy chị, mà em cũng chẳng tưới phân gì ngoài nước gạo và nước giải chị à, đất thì em trộn cả xỉ và cả gốc rau em phủ lên trên , có vậy thôi chị,,,,thế mà trời thương , cà chua vẫn có nhiều quả chị à??Chị dạo này khỏe không a??
[/QUOTE]
Thaonguyenxanh nói đúng
Năm trước trồng cà chua mùa xuân hè mặc dù chăm chút tưới đủ nào dung dịch thủy canh dành cho quả, nào bổ sung NPK, vậy mà cây toàn tốt lá   toàn rụng hoa đậu quả rất ít. Năm nay trồng hầu như chẳng chăm bón gì mấy nhưng đất trộn nhiều xỉ than, tuy mùa hè nhưng ko hoa nào rụng . Chỉ có cây chết vì bệnh khác thui. Đất trồng thì tèo toẹt  rất ít . Có lẽ là cà chua ưa xỉ than chăng ??
Địa chỉ điều trị hồi phục viêm teo tinh hoàn do biến chứng của quai bị hoặc của các bệnh khác
Quay về đầu
vutienlam Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 16 Mar 2016
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn vutienlam Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 17 Mar 2016 lúc 9:23am
Cảm ơn chia sẻ của VT, mình bây giờ mới đang bắt đầu bước vào sự nghiệp trồng trọt, cả tuần nay cứ lúc nào rảnh là vào diễn đàn đọc các chia sẻ kinh nghiệm và hướng dẫn của các anh chị đi trước, thấy thật là bổ ích cho những người mới bắt đầu như mình.
Đặc biệt là với phương pháp trồng kiểu tự nhiên mà trong bài này VT chia sẻ, mình cũng có quan điểm trồng cây giống như vậy nên muốn bắt đầu ngay theo phương pháp này. 

Bạn VT có thể tư vấn, hướng dẫn cho mình làm theo với được không ạ? :)

Các bước để trồng thì có nhiều, từ ươm hạt, làm đất cho đến thu hoạch v...v... Nhưng mà nhiều bước như thế mà mình hỏi trong một lần cho tất cả thì nó hơi bị dồn dập, mà mình thì lại mới chỉ bắt đầu từ những kiến thức đầu tiên nên cho mình chỉ hỏi tập trung vào giai đoạn đầu trước nhé ạ ^^!.

Mình ở Hanoi, bây giờ tiết trời gần cuối tháng 3 nhưng trời vẫn còn tương đối se lạnh, nhiều mây và ít nắng.
Mình dự định trồng các loại rau ăn lá trước. Hiện đang ươm hạt giống rau dền và rau mồng tơi(tiếp theo định ươm hạt rau muống nữa). Rau dền thì từ tối Chủ Nhật vừa rồi(được hơn 3 ngày), các bạn ý vẫn đang nằm hoàn toàn im lìm, chưa thấy động đậy gì sất ^^. Mồng tơi thì mình mới ngâm tối qua.

Bây giờ mình muốn chuẩn bị về đất trồng, như trong bài VT có viết là ban đầu thì làm đất như:
Từng viết bởi vuthuy0489 vuthuy0489 Đã được viết:

Đầu tiên là làm đất. Hồi ban đầu Vuthuy mua đất Tribat về trộn tro trấu, vỏ đậu, phân dynamic, một chút lân vì hồi đó JimmyTam nói không có nguồn lân tự nhiên. À, nhưng lân cũng là từ các mỏ apatit tự nhiên, người ta khai thác rồi nung, nghiền làm thành phân bón vì có lượng phốt pho dồi dào cung cấp cho cây trồng. Phân Dynamic Úc theo nhà sản xuất là một loại phân hữu cơ, được dùng cho vườn, có hàm lượng NPK thấp 3-3-2 và một số khoáng chất khác. Trong phân hữu cơ cũng có hàm lượng NPK nhé vì đó là chất dinh dưỡng cần thiết cho cây trồng. Hồi đó Jimmytam trộn và đổ vào thùng 200lit cũng cỡ 2 bao đất, 4 bao tro, 1 bao vỏ đậu, 2 bao trấu  thùng từng đó thấy Jimmytam trộn 2kg lân, cũng phải 5kg phân trùn quế và tầm 1kg phân dynamic (đại khái vậy chứ VT cũng không nhớ rõ vì làm 1 lèo 5 thùng).

Đó là hồi ban đầu bạn làm, vậy bây giờ với người mới bắt đầu như mình, thì mình nên 
kiếm đất loại gì(cũng mua đất Tribat ạ)?
chuẩn bị những gì?(có cần phân dynamic hay lân không?)
và cách làm đất như thế nào?
để có được điều kiện môi trường gần với tự nhiên nhất. Xin bạn tư vấn và chỉ cho mình với nhé ạ :D
Xin cảm ơn ạ!
Quay về đầu
trongrautainha01 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 07 Mar 2016
Địa chỉ: hà nội
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn trongrautainha01 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 20 Apr 2016 lúc 2:04pm
Theo các anh chị thì trồng rau thổ canh hay thủy canh thì tốt hơn
Quay về đầu
trongrautainha01 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 07 Mar 2016
Địa chỉ: hà nội
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn trongrautainha01 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 20 Apr 2016 lúc 2:06pm
Đất tribat rất là đắt anh/chị có thể trộn đất tribat với đất nông hóa theo tỉ lệ là 1:3 hay 1:4 tức là 1 bao đất tribat với 3 hoặc 4 bao đất thường khác... như vậy rau cũng đã đủ tốt rồi chứ trồng bằng mỗi đất tribat không thì đắt.. mà 1 bao đất tribat đắt khoảng 1,5 lần đất khác
Quay về đầu
dongvan03 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 24 Mar 2016
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn dongvan03 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 20 Apr 2016 lúc 3:01pm
Chậc, thế này mới biết nhà có riêng một khoanh vườn để trồng rau thật tuyệt vời =))
Quay về đầu
NguyenHoai_2017_2018 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 05 Jul 2016
Địa chỉ: Hà Nội
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn NguyenHoai_2017_2018 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 18 Sep 2016 lúc 4:45pm
Ý kiến của bạn VuThuy rất hợp với tôi. Tôi cũng tha đất lên sân thượng và tự mày mò trồng nhưng mới đáp ứng được 30% nhu cầu. 
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <123>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.157 Giây.