[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Bảo Quản Sau Thu Hoạch > Công Nghệ Chế Biến
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Cùng nhau tự làm tỏi đen tại nhà
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

HƯỚNG DẪN ĐƯA HÌNH ẢNH LÊN DIỄN ĐÀN - 08.2018

VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Cùng nhau tự làm tỏi đen tại nhà

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  123 17>
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
Diabay Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 12 Feb 2014
Địa chỉ: Hà nội
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (1) Thanks(1)   Trích dẫn Diabay Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Cùng nhau tự làm tỏi đen tại nhà
    Đã đăng: 08 Apr 2016 lúc 2:25pm
Chào các bạn.

Sau 2 năm tìm hiểu, thực nghiệm làm tỏi đen, tôi cũng đã gom góp được một số kiến thức và kinh nghiệm để tự làm tỏi đen cho gia đình sử dụng, sản xuất được một số sản phẩm tỏi đen bán ra thị trường, gọi là có chút ít bé nhỏ giúp ích cho đời.

Là một thành viên của RS đã lâu, nhưng chưa đóng góp được một đề tài nào vào việc góp phần xây dựng diễn đàn, tôi cũng thấy áy náy.

Hôm nay tôi mở chủ đề này, tạo một nơi để giao lưu, trao đổi, bàn luận cùng ace thành viên có ý quan tâm đến loại thực phẩm chức năng này. 
Hy vọng sẽ cùng ace mình tạo ra một chủ đề thiết thực, bổ ích, có thể tự làm ra một sản phẩm tốt cho sức khỏe của gia đình chúng ta, và cũng là góp phần ủng hộ xây dựng diễn đàn.

Dự kiến nội dung của đề tài tôi sẽ dần dần lần lượt trình bày:

1- Tóm tắt những vấn đề cơ bản về quy trình ủ nhiệt để chuyển hóa tỏi thường thành tỏi đen.

2- Phương pháp và những kiến thức cơ bản để chế tạo mới hoặc cải tạo thiết bị khác thành thiết bị làm tỏi đen cho gia đình.

3- Cùng nhau giao lưu trao đổi, hướng dẫn và trợ giúp các bạn cùng quan tâm làm tỏi đen.

Thân ái.

Đã được chỉnh sửa bởi Diabay - 08 Apr 2016 lúc 2:32pm
Quay về đầu
Diabay Xem từ trên xuống
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (1) Thanks(1)   Trích dẫn Diabay Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Apr 2016 lúc 6:40pm
.
1- Tóm tắt những vấn đề cơ bản về quy trình ủ nhiệt để chuyển hóa tỏi thường thành tỏi đen:

Khi chưa tìm hiểu về tỏi đen, mình và một số bạn cứ tưởng rằng tỏi đen là một giống tỏi đặc biệt, có màu đen.   Tongue

Sau khi tìm hiểu, mình mới biết rằng Tỏi đen là từ củ tỏi thường sau khi được ủ nhiệt đã tự chuyển hóa thành tỏi đen. 
Và điều bất ngờ là tỏi đen lại có những thành phần bổ ích cao gấp nhiều lần tỏi thường. Lại hết hoàn toàn mùi khó chịu của tỏi, không còn cay nồng của tỏi thường, mà lại ngon ngọt như hoa quả.

Tác dụng của Tỏi đen được phổ biến rất nhiều trên mạng, vì vậy ở đây mình không đi sâu vào vấn đề đó, mà tập trung vào việc chúng ta làm sao để có thể tự làm tỏi đen tại nhà.

Quy trình chế biến tỏi thường thành tỏi đen đã được nhiều nước nghiên cứu áp dụng, theo những quy trình khác nhau, thậm chí là ngược chiều nhau. 
Nhưng cơ bản vẫn là phương pháp dùng nhiệt độ tương đối cao (khoảng 70 độ), giữ ẩm độ hợp lý, ủ tỏi thường trong một thời gian dài để tỏi tự lên men và chuyển hóa thành tỏi đen.

Quy trình đơn giản và phổ biến là phương pháp dùng một thiết bị khá kín, có hệ thống sưởi ấm có điều khiển ổn nhiệt trong thời gian dài. Tỏi thường đặt trong đó được hấp thụ và giữ ổn nhiệt độ, độ ẩm, từ đó tự nó chuyển hóa thành tỏi đen.

Chúng ta có thể tận dụng Nồi cơm điện, cài đặt thêm relay điều khiển ổn nhiệt, là có thể tự làm được tỏi đen tại nhà.
Tuy vậy, nồi cơm điện có nhược điểm là dung tích nhỏ, mỗi mẻ làm được hơi ít, lại thất thoát nhiệt nhiều nên tốn điện. Do thời gian thường kéo dài hơn 20 ngày nên chi phí điện hơi nhiều, hiệu suất không cao.

Để làm được mẻ tỏi nhiều hơn, chúng ta có thể tự chế tạo các loại nồi hoặc tủ có dung tích lớn hơn nồi cơm điện để làm được mẻ tỏi đen nhiều hơn, có bảo ôn cách nhiệt tốt hơn để đạt hiệu quả cao hơn, tiết kiệm điện hơn.  

Trong chủ đề này, mình cùng các bạn trao đổi và chia sẻ các cách tự làm nồi ủ tỏi đen nhé.

Thân.
Quay về đầu
lehoanggia Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 22 May 2012
Địa chỉ: Hóc Môn - HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (3) Thanks(3)   Trích dẫn lehoanggia Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Apr 2016 lúc 8:25pm
lâu quá mới thấy bác DiaBay tái xuất giang hồ!

Quay về đầu
yeumauxanh Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 03 Oct 2008
Địa chỉ: Hải phòng
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn yeumauxanh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 09 Apr 2016 lúc 7:12pm
Nồi đất điện dùng để kho cá có thể ủ tỏi được ko ??Nồi này vỏ cũng tương tự như nồi cơm điện chỉ có phần nồi là nồi đát . Nồi này kho cạn ( ko cần cho nước và kho  rất lâu mới được nồi cá

Đã được chỉnh sửa bởi yeumauxanh - 09 Apr 2016 lúc 7:13pm
Địa chỉ điều trị hồi phục viêm teo tinh hoàn do biến chứng của quai bị hoặc của các bệnh khác
Quay về đầu
Diabay Xem từ trên xuống
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Diabay Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 09 Apr 2016 lúc 8:48pm
Từng viết bởi yeumauxanh yeumauxanh Đã được viết:

Nồi đất điện dùng để kho cá có thể ủ tỏi được ko ??Nồi này vỏ cũng tương tự như nồi cơm điện chỉ có phần nồi là nồi đát . Nồi này kho cạn ( ko cần cho nước và kho  rất lâu mới được nồi cá

Cũng được bạn à.

Nhưng thất thoát nhiệt của loại nồi này rất lớn, vì nó chẳng có gì bảo ôn cách nhiệt cả, nhất là trên cái nắp thủy tinh của nó. Do đó để làm tỏi đen, chúng ta phải bọc thêm bảo ôn cách nhiệt và lắp thêm 1 relay khống chế nhiệt độ.

Thân.
Quay về đầu
lananhltt Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 11 Apr 2016
Địa chỉ: Cần Thơ
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (1) Thanks(1)   Trích dẫn lananhltt Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 11 Apr 2016 lúc 9:07pm
Mong anh diabay up bài thêm quá ạ, 
Em có đọc được cách ủ tỏi đen bằng nồi cơm điện sau khi nhúng tỏi vào bia, ủ khoảng 3 tuần. Nhưng vậy thì tốn điện thật nên em chưa thử. 
Bài đăng của anh có nhắc đến giữ độ ẩm, không biết nếu mình sử dụng tủ ủ/sấy trong phòng thí nghiệm có được không anh, vì tủ đó không có chức năng giữ ẩm ạ
Quay về đầu
Diabay Xem từ trên xuống
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Diabay Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Apr 2016 lúc 8:16am
Từng viết bởi lananhltt lananhltt Đã được viết:

Mong anh diabay up bài thêm quá ạ, 
Em có đọc được cách ủ tỏi đen bằng nồi cơm điện sau khi nhúng tỏi vào bia, ủ khoảng 3 tuần. Nhưng vậy thì tốn điện thật nên em chưa thử. 
Bài đăng của anh có nhắc đến giữ độ ẩm, không biết nếu mình sử dụng tủ ủ/sấy trong phòng thí nghiệm có được không anh, vì tủ đó không có chức năng giữ ẩm ạ

Bạn có thể tận dụng tủ sấy của phòng thí nghiệm, nếu nó ổn định được khoảng nhiệt 68-70 độ, và có sự cách ly chống ăn mòn.

Nếu tủ sấy đó không giữ ẩm được, thì bạn dùng cách tạo vi khí hậu: cho tỏi vào một nồi hoặc khay có nắp. Khi muốn sấy ráo thì bạn kê hé nắp lên. Khi ủ thì bạn đậy nắp kín lại.

Nhưng mình cảnh báo trước một điều: Hơi tỏi tạo ra hơi Axit, ăn mòn sắt và đồng rất mạnh. Vì vậy nếu tủ đó không cách ly trong ruột với hệ thống sinh nhiệt và điều khiển, thì sẽ bị phá hoại rất nhanh.
Một điều nữa mà bạn cần lường trước: Hơi tỏi tỏa mùi khủng khiếp mấy ngày đầu. Khó giấu được sếp.  Tongue

Thân.

Đã được chỉnh sửa bởi Diabay - 12 Apr 2016 lúc 1:32pm
Quay về đầu
TueTran Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 25 Mar 2016
Địa chỉ: TP HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (1) Thanks(1)   Trích dẫn TueTran Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Apr 2016 lúc 1:01pm
Làm tỏi đen đơn giản vô cùng
B1:  Là chọn tỏi ngon (mình chon tỏi mồ côi) 
B2: Đặt 1 chân hấp cách thủy trong nồi cơm điện, sau đó để 1 cái rổ phía trên (mình kêu bằng rổ vì mình không biết kêu là gì, nó bằng nhựa, có nhiều lỗ tròn dưới đáy) 
B3: Cho tỏi vào và bật chế độ Keep Warm, ủ nhiệt trong vòng 21 ngày là được
Lưu ý là lâu lâu các bạn cũng phải mở ra thăm chừng nha.
Có người còn chỉ rưới bia lên gì gì đó, nhưng mình không làm.
Chỉ vậy thôi àh, không phức tạp gì hết
Quay về đầu
gaumisa Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 06 Jun 2012
Địa chỉ: khánh hòa
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (1) Thanks(1)   Trích dẫn gaumisa Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Apr 2016 lúc 1:26pm
Từng viết bởi TueTran TueTran Đã được viết:

Làm tỏi đen đơn giản vô cùng
B1:  Là chọn tỏi ngon (mình chon tỏi mồ côi) 
B2: Đặt 1 chân hấp cách thủy trong nồi cơm điện, sau đó để 1 cái rổ phía trên (mình kêu bằng rổ vì mình không biết kêu là gì, nó bằng nhựa, có nhiều lỗ tròn dưới đáy) 
B3: Cho tỏi vào và bật chế độ Keep Warm, ủ nhiệt trong vòng 21 ngày là được
Lưu ý là lâu lâu các bạn cũng phải mở ra thăm chừng nha.
Có người còn chỉ rưới bia lên gì gì đó, nhưng mình không làm.
Chỉ vậy thôi àh, không phức tạp gì hết

bạn ơi, cho minh hỏi rỏ cái này tí " Đặt 1 chân hấp cách thủy trong nồi cơm điện", chỗ này là sao vậy bạn, bạn dùng nồi cơm điện bình thương thôi hay loại nồi nào, có đỗ nước vào không
Quay về đầu
TueTran Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 25 Mar 2016
Địa chỉ: TP HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn TueTran Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Apr 2016 lúc 2:52pm
Dùng nồi cơm điện bình thường thôi bạn, chọn chế độ hâm, không có cho nước vào nha
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  123 17>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.297 Giây.