[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Nghiên Cứu Công Nghệ Cây Trồng > Tổng Hợp Thành Quả Nghiên Cứu
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Aeroponic đồng bào ơi
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Lược ghi Buổi Họp Mặt Diễn Đàn Rau Sạch 27/12/2015
VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Aeroponic đồng bào ơi

Trả lời bài  Trả lời bài 
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
khoi123vt Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 12 Jun 2016
Địa chỉ: TP HCM
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn khoi123vt Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Aeroponic đồng bào ơi
    Đã đăng: 12 Jun 2016 lúc 5:48pm
Đầu tiên em xin chào các bác trong diễn đàn, hiện tại e đang nghiên cứu mô hình Aeroponic, không biết có bác nào cũng như vậy không cho e xin chút ý kiến nhá :)) E cảm ơn
Quay về đầu
lehoanggia Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 22 May 2012
Địa chỉ: Hóc Môn - HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (1) Thanks(1)   Trích dẫn lehoanggia Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 13 Jun 2016 lúc 10:33am
Từng viết bởi khoi123vt khoi123vt Đã được viết:

Đầu tiên em xin chào các bác trong diễn đàn, hiện tại e đang nghiên cứu mô hình Aeroponic, không biết có bác nào cũng như vậy không cho e xin chút ý kiến nhá :)) E cảm ơn

điều kiện tiên quyết của aeroponic đó là điện, nếu bạn làm được hệ thống điện liên tục 24/24 thì có thể thí nghiệm, vì chỉ cần cúp điện lúc trời nắng, thì rễ sẽ chết.
kế tiếp là nhiệt độ, rễ không có giá thể để che chắn, thì nhiệt độ ở SG sẽ rất nóng, ảnh hưởng đến sự phát triển,
Nếu thí nghiệm có thể trồng trong nhà/ phòng lạnh, với đèn LED cho vui.
Lời khuyên của mình: từ bỏ ý định khí canh ở Việt Nam (tương tự như thủy canh NTF)
Thân.
Quay về đầu
mjst3rcar0 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 24 Jul 2016
Địa chỉ: Hạ Long
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn mjst3rcar0 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 24 Jul 2016 lúc 1:01am
Chào bác, tôi cũng mới tham gia về trồng rau (100% newbie). Tôi có đọc bài của bác khuyên chủ thread, bác cho tôi hỏi tại sao không nền thử aeroponic và aquaponic NFT tại Việt Nam?
Quay về đầu
binhthuanTC Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 20 Mar 2016
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn binhthuanTC Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 24 Jul 2016 lúc 1:29pm
các bác mới trồng rau nên đi từ đơn giản (Thổ-Thuỷ-Aqua, Khí bỏ luôn vì cúp điện và bảo trì mệt lắm)

Quay về đầu
binhthuanTC Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 20 Mar 2016
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn binhthuanTC Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 24 Jul 2016 lúc 1:35pm
Từng viết bởi mjst3rcar0 mjst3rcar0 Đã được viết:

Chào bác, tôi cũng mới tham gia về trồng rau (100% newbie). Tôi có đọc bài của bác khuyên chủ thread, bác cho tôi hỏi tại sao không nền thử aeroponic và aquaponic NFT tại Việt Nam?
Mình nghĩ Khí canh là 1 mô hình hay, nhưng ko thích hợp ở Việt nam đâu, vì Điện và bảo trì cực.
Riêng Aqua thì mình nghĩ thiết thực nhất với thương mại thì hay hơn, chứ dùng cho gia đình cá nhân thì chi phí lắp đặt cao, và rất nhiều điều cần nắm.

Tốt nhất mới bắt đầu thì nên Thổ canh (học kinh nghiệm) ---> Thuỷ canh (Học pha dd,xử lý PH...) ,dần dần đầy đủ kinh nghiệm thì bạn làm thử với Khí canh và aquaSmile
Mà cứ xáp vô làm, vấp tới đâu vào xem ae xử lý từng chi tiết, từ từ tích luỹ kinh nghiệm
Quay về đầu
Thuy-canh Xem từ trên xuống
V.I.P Member
V.I.P Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 31 Jan 2014
Địa chỉ: Sydney
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Thuy-canh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 24 Jul 2016 lúc 6:49pm
Từng viết bởi lehoanggia lehoanggia Đã được viết:

Từng viết bởi khoi123vt khoi123vt Đã được viết:

điều kiện tiên quyết của aeroponic đó là điện, nếu bạn làm được hệ thống điện liên tục 24/24 thì có thể thí nghiệm, vì chỉ cần cúp điện lúc trời nắng, thì rễ sẽ chết.
kế tiếp là nhiệt độ, rễ không có giá thể để che chắn, thì nhiệt độ ở SG sẽ rất nóng, ảnh hưởng đến sự phát triển,
Nếu thí nghiệm có thể trồng trong nhà/ phòng lạnh, với đèn LED cho vui.
Lời khuyên của mình: từ bỏ ý định khí canh ở Việt Nam (tương tự như thủy canh NTF)
Thân.
lehoanggia nói chí lý! Hai món Khí-canh và Màng dung-dịch NFT, nếu không dự-trù chuyện mất điện thì nguy-hiểm cho cây vô cùng, kể cả Aquaponic cũng vậy. Tui vẫn thỉnh-thoảng bị.
Thân.
Quay về đầu
timifarm Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 26 Sep 2016
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn timifarm Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Mar 2017 lúc 4:53pm

Halo A Triều, nay a chuyển qua hệ nào rồi?
Quay về đầu
maya09 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 04 Dec 2015
Địa chỉ: q12
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn maya09 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Mar 2017 lúc 7:55pm

Khi bạn thủy canh và ống sủi khí bị kẹt 1 ngày rưỡi mới biết thì sau đó sẽ hiểu tại sao ngay :v    .

Còn aqua ở vn cũng rất khó, chi phí phải nói là quá khủng khiếp hydroponic mà còn ko mấy ai chịu thấm, đồng thời hiệu quả kinh tế 2 thằng ko chênh lệch nhiều ( chỉ thân thiện môi trường hơn).
Quay về đầu
lehoanggia Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 22 May 2012
Địa chỉ: Hóc Môn - HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn lehoanggia Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Mar 2017 lúc 8:57pm
Từng viết bởi timifarm timifarm Đã được viết:

Halo A Triều, nay a chuyển qua hệ nào rồi?

Mình vẫn trồng ít rau theo aquaponics máng cạn theo style của bác Thủy Canh đó bạn,
không có nhiều thời gian để trồng rau nuôi cá nữa!
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài 
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.250 Giây.