[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Kỹ Thuật Trồng > Kỹ Thuật Trồng Cây Công Nghệ Cao
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Rau muống thủy canh chết sau khi thu hoạch
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Lược ghi Buổi Họp Mặt Diễn Đàn Rau Sạch 27/12/2015
VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Rau muống thủy canh chết sau khi thu hoạch

Trả lời bài  Trả lời bài 
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
oanh.nguyenhoai Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 26 Jul 2016
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn oanh.nguyenhoai Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Rau muống thủy canh chết sau khi thu hoạch
    Đã đăng: 26 Jul 2016 lúc 11:04am
Chào các anh chị,

Em đã theo dõi diễn đàn khá lâu nhưng chưa bao giờ đăng ký viết bài. Mà tình hình bây giờ gặp khó khăn quá không biết hỏi ai nên phải nhờ đến các cao thủ ở đây.
Em trồng rau muống thủy canh tĩnh trong hộp xốp bằng bột TC-Mobile. Rau trồng từ hạt đã có ủ nãy mầm và em gieo mầm vào rọ nhựa dùng mùn dừa làm giá thể. Cây được 1 tuần, có 2 - 3 lá thật, cao khoảng 8-10cm, em cho vào dung dịch dinh dưỡng nồng độ 850-1300ppm. Lúc đầu em để rất thấp chỉ khoảng 650-700ppm, nhưng thấy cây vàng lá nhiều, không cao lên bao nhiêu nên em tăng lên. Vậy mà cây vẫn còi dí, lứa đầu em để 3 tuần mới thu hoạch, rau muống lá tre cọng đã nhỏ mà cái cây của em còn nhỏ hơn, đường kính chỉ khoảng 3-4mm, dài 25-30cm và không đứng được, hơi ngăm đắng nhưng rất giòn, hơi dai. Em thu hoạch bằng kéo, dao sắc, cắt cách gốc khoảng 4-5cm. Vài ngày sau tự dưng cái chỗ cắt nó héo vàng đi, rồi k cứng thân nữa èo uột rạp hẳn xuống rôi chết hết cả.

Em không hiểu nó bị làm sao. Em gieo lại làm lại cũng vẫn bị thế khi thu hoạch (đấy mới là thu hoạch lần đầu). Em dùng lúc thì rau muống lá tre Thái Lan, lúc thì rau muống trắng nhỏ Hồng Ngự.

Các bác cao thủ có biết em bị sai chỗ nào không ạ. Loại bút TDS Metter Hold 3 (Trung Quốc) và loại bột thủy canh em dùng là TC-Mobi.

Em rất mong ngóng các cao thủ nhanh hồi âm để em tiếp tục được ăn rau sạch ợ.

Em cảm ơn các bác

Quay về đầu
rauthuycanhtpvinh Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 16 Jul 2016
Địa chỉ: tp vinh
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn rauthuycanhtpvinh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 26 Jul 2016 lúc 11:25am
Bạn nên thêm hình ảnh, cây rau muống của bạn bị thiếu dinh dưỡng, dd TC mobi mình đã thử trồng, loại này thấy ko ăn thua lắm. Rau lần đầu bạn nên để 1 tháng cho thân khoẻ rồi mới cắt ngang. Giá thể bạn xả chát chưa?

Quay về đầu
Thuy-canh Xem từ trên xuống
V.I.P Member
V.I.P Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 31 Jan 2014
Địa chỉ: Sydney
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Thuy-canh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 26 Jul 2016 lúc 1:14pm
Tui góp ý theo kiểu "làm sai thì làm lại", xin em thông-cảm:
1- Gieo hạt ngoài đất, tưới bằng các loại phân em đang có. Thử xem!
2- Rau muống trên hộp của em, em nhấc cái nắp cao hơn mặt nước khoảng 5 phân. Thử xem. Không biết rau của em có giống như tui đã từng bị? Đó là rau muống của tui bị Grey Mould hay không? Nó giết chết cả liếp luôn!
Thân.
Quay về đầu
hoailong_rausach Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 04 Jul 2017
Địa chỉ: Bắc Giang
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hoailong_rausach Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 09 Jul 2017 lúc 3:13pm
Từng viết bởi rauthuycanhtpvinh rauthuycanhtpvinh Đã được viết:

Bạn nên thêm hình ảnh, cây rau muống của bạn bị thiếu dinh dưỡng, dd TC mobi mình đã thử trồng, loại này thấy ko ăn thua lắm. Rau lần đầu bạn nên để 1 tháng cho thân khoẻ rồi mới cắt ngang. Giá thể bạn xả chát chưa?

bạn nên chụp hình.. thì mọi người mới giúp dc bạn chứ 
Quay về đầu
ongthannet Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 14 Apr 2014
Địa chỉ: 17a
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn ongthannet Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 11 Jul 2017 lúc 3:26pm
Từng viết bởi oanh.nguyenhoai oanh.nguyenhoai Đã được viết:

Chào các anh chị,

Em đã theo dõi diễn đàn khá lâu nhưng chưa bao giờ đăng ký viết bài. Mà tình hình bây giờ gặp khó khăn quá không biết hỏi ai nên phải nhờ đến các cao thủ ở đây.
Em trồng rau muống thủy canh tĩnh trong hộp xốp bằng bột TC-Mobile. Rau trồng từ hạt đã có ủ nãy mầm và em gieo mầm vào rọ nhựa dùng mùn dừa làm giá thể. Cây được 1 tuần, có 2 - 3 lá thật, cao khoảng 8-10cm, em cho vào dung dịch dinh dưỡng nồng độ 850-1300ppm. Lúc đầu em để rất thấp chỉ khoảng 650-700ppm, nhưng thấy cây vàng lá nhiều, không cao lên bao nhiêu nên em tăng lên. Vậy mà cây vẫn còi dí, lứa đầu em để 3 tuần mới thu hoạch, rau muống lá tre cọng đã nhỏ mà cái cây của em còn nhỏ hơn, đường kính chỉ khoảng 3-4mm, dài 25-30cm và không đứng được, hơi ngăm đắng nhưng rất giòn, hơi dai. Em thu hoạch bằng kéo, dao sắc, cắt cách gốc khoảng 4-5cm. Vài ngày sau tự dưng cái chỗ cắt nó héo vàng đi, rồi k cứng thân nữa èo uột rạp hẳn xuống rôi chết hết cả.

Em không hiểu nó bị làm sao. Em gieo lại làm lại cũng vẫn bị thế khi thu hoạch (đấy mới là thu hoạch lần đầu). Em dùng lúc thì rau muống lá tre Thái Lan, lúc thì rau muống trắng nhỏ Hồng Ngự.

Các bác cao thủ có biết em bị sai chỗ nào không ạ. Loại bút TDS Metter Hold 3 (Trung Quốc) và loại bột thủy canh em dùng là TC-Mobi.

Em rất mong ngóng các cao thủ nhanh hồi âm để em tiếp tục được ăn rau sạch ợ.

Em cảm ơn các bác

Đơn giản thôi bạn ạ! Bạn nên chỉnh lại độ PH của DDTC. Bạn có thể mua hoặc mượn bút đo PH về đo và chỉnh PH về 6 - 7 thì sau 3 ngày sẽ tốt ngay, khi đó chỉ cần 700ppm thì rau muống vẫn lên tốt!
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài 
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.281 Giây.