Tìm kiếm bài viết trước khi post bài

Quả lặc lày (hay còn gọi là mướp nhật)

Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  123 4>
Tác giả
ca heo Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 30 Nov 2007
Địa chỉ: Hanoi
Tình trạng: Offline
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn ca heo Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Quả lặc lày (hay còn gọi là mướp nhật)
    Đã đăng: 23 Sep 2009 lúc 19:34

Loại quả nay có hình dáng tựa quả mướp nhưng da trơn, có sọc xanh trắng. Trước đây muốn ăn quả này thì chỉ lên chợ vùng cao mới mua được. Giờ thì ở Hà nội có thể mua dễ dàng với giá từ 7.000-15.000đ/kg. Loại này có thể luộc hoặc xào (với thịt, lòng gà vịt hoặc sào không) đều ngon. Theo mình biết thì có 2 loại lặc lày là loại quả nhỏ (dài độ 10-12cm) và loại  trái lớn có thể dài tới 40-50cm.

Giống trái nhỏ thì mình có, giống trái lớn thì đang tìm mà chưa thấy. Bạn nào muốn trồng thì cứ a lô mình sẽ hướng dẫn và cung cấp hạt (loại quả nhỏ thôi). Ai có loại trái lớn thì thông báo nhé, mình muốn mua hạt để nhân giống loại này.

Đây là ảnh của loại trái lớn để các bạn tham khảo :

Đã được chỉnh sửa bởi ca heo - 23 Sep 2009 lúc 21:48

******* Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách *******
Copy đường link dưới đây, để gửi đến cho bạn bè xem bài viết này !
0902120000
Quay về đầu
T.A.M DALAT Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 22 Sep 2009
Địa chỉ: Lâm Đồng
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn T.A.M DALAT Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 24 Sep 2009 lúc 08:50
lần đầu tiên mình nghe và nhìn thấy mẫu quả này đó pác heo à. pác cho biết rõ nó trồng thích hợp ở khí hậu nào vậy, năng suất trung bình bao nhiêu? mình quan tâm,,muốn trồng thử.thank pác nhieu nhe

trần trung hiệu
0937.079.133
mail: hieu.tran@tamgroup.com.vn
www.rautuoidalat.com
Quay về đầu
haild Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 30 Nov 2008
Địa chỉ: TP HCM
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn haild Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 24 Sep 2009 lúc 10:59

Mình cũng trồng một loại quả trong miền nam gọi là Mướp rắn, mướp luơn, khổ qua tây...... không biết có phải là quả caheo đang nhắc đến không nữa, quả dài nhất mình đo được 1.25m, còn ngắn nhất cũng 80-90 cm rồi

LINK :
LINK :
LINK :

Đã được chỉnh sửa bởi haild - 24 Sep 2009 lúc 11:13

Quay về đầu
ca heo Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn ca heo Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 24 Sep 2009 lúc 21:18
Nhìn lá thì không giống nhưng quả thì giống hệt, mỗi tội là nó dài thiệt. Bạn có thể gửi cho mình ít hạt giống của loại này được không, mình sẽ chịu mọi chi phí về hạt, đóng gói cũng như gửi hàng. Rất cám ơn bạn trước.

0902120000
Quay về đầu
ca heo Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn ca heo Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 24 Sep 2009 lúc 21:21
Từng viết bởi T.A.M DALAT

lần đầu tiên mình nghe và nhìn thấy mẫu quả này đó pác heo à. pác cho biết rõ nó trồng thích hợp ở khí hậu nào vậy, năng suất trung bình bao nhiêu? mình quan tâm,,muốn trồng thử.thank pác nhieu nhe
Quả này thích hợp với khí hậu nóng ẩm, mình nghĩ là Đà lạt không thích hợp cho loại quả này lắm. Năng xuất mình nghĩ là cao (vì chưa tính bao giờ) vì mình trồng khoảng 200M2 mỗi ngày có thể thu được từ 10-30kg trong suốt 3 tháng.

0902120000
Quay về đầu
haild Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn haild Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 25 Sep 2009 lúc 08:29
Từng viết bởi ca heo

Nhìn lá thì không giống nhưng quả thì giống hệt, mỗi tội là nó dài thiệt. Bạn có thể gửi cho mình ít hạt giống của loại này được không, mình sẽ chịu mọi chi phí về hạt, đóng gói cũng như gửi hàng. Rất cám ơn bạn trước.
Quả này trong miền nam không phổ biến lắm, gần như là ít thấy, mình cũng chưa từng thấy ngòai chợ bán bao giờ. Có lẻ vận chuyển hơi khó hiệu quả không cao nên ít trồng và gần như "tịt" giống. nhưng bù lại trồng quả này hiệu quả rất cao mình gieo có 1 hạt mà từ trước đến giờ thu họach gần 40 trái rồi đấy(không nhớ chính xác nhưng khoảng 3 tháng).
Mình sẽ gởi cho caheo  một ít hạt trồng thử, không cần chi phí đâu nhưng bù lại caheo gởi cho mình một ít hạt "lặc lè" nhé! smiley15smiley15smiley15smiley15(vì trong này không có giống này)
Caheo cho mình địa chỉ đi, mình sẽ gởi!!
Show thêm một ít hình em nó nữa nhé!!
Một nhánh trước nhà em, nhìn như hàng rào:
LINK :
Một nhánh bên hông nhà :
LINK :

Đã được chỉnh sửa bởi haild - 25 Sep 2009 lúc 08:57

Quay về đầu
T.A.M DALAT Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 22 Sep 2009
Địa chỉ: Lâm Đồng
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn T.A.M DALAT Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 25 Sep 2009 lúc 15:05
wow... haild có tài liệu good thật nhe. mình nhìn quả này thích thiệt, cái nay mà buổi tối khách vào nhà gặp phải chắc la zữ lắm he giống rắn xanh wua. mình nhìn cũng hấp dẫn,, rất tiếc mình mới lên diễn đàn, chưa có cái gì cho bạn haild về cả ,nhưng nếu bạn haild gửi cho mình mấy hạt trồng thử thì cảm ơn nhiều, mình sẽ gửi quà nhân ngày vui của bạn sau. dia chỉ nhà minh số 32, tổ 28, Kp 2, Phường Trung mỹ Tây, Quận 12, mình tên hiệu. cảm ơn bạn nhieu nhe, mong dc nhiều sự chia sẽ của bạn trên diễn đàn.

trần trung hiệu
0937.079.133
mail: hieu.tran@tamgroup.com.vn
www.rautuoidalat.com
Quay về đầu
haild Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn haild Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 25 Sep 2009 lúc 15:58

ủa chứ ko phải Hiệu ở lâm đồng ah, thế nhà có gần bến xe an sương ko, nhà mình gần chợ ngã ba bầu. Nếu được thì hôm nào qua cafe Tĩnh Lặng ở Hóc môn. Mình đi làm suốt nên chỉ rảnh thứ 7, cn thôi. Buổi tối ngày thường thì chỉ rảnh từ 6h-7h

Quay về đầu
ca heo Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn ca heo Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 25 Sep 2009 lúc 19:36
Từng viết bởi haild

Từng viết bởi ca heo

Quả này trong miền nam không phổ biến lắm, gần như là ít thấy, mình cũng chưa từng thấy ngòai chợ bán bao giờ. Có lẻ vận chuyển hơi khó hiệu quả không cao nên ít trồng và gần như "tịt" giống. nhưng bù lại trồng quả này hiệu quả rất cao mình gieo có 1 hạt mà từ trước đến giờ thu họach gần 40 trái rồi đấy(không nhớ chính xác nhưng khoảng 3 tháng).
Mình sẽ gởi cho caheo  một ít hạt trồng thử, không cần chi phí đâu nhưng bù lại caheo gởi cho mình một ít hạt "lặc lè" nhé! smiley15smiley15smiley15smiley15(vì trong này không có giống này)
Caheo cho mình địa chỉ đi, mình sẽ gởi!!
Show thêm một ít hình em nó nữa nhé!!
Một nhánh trước nhà em, nhìn như hàng rào:
LINK :
Một nhánh bên hông nhà :
LINK :
Cảm ơn bạn nhé.
Địa chỉ gửi của mình là :

Lại phan Thông
số 19 ngõ 78 Ngô Gia Tự
Long biên - Hà nội
DT : 0902120000

Bạn cũng báo địa chỉ luôn để mình gửi hạt lặc lày nhé

0902120000
Quay về đầu
cty.tnhhhaiduc Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 24 Jun 2008
Địa chỉ: Đà Lạt - Lâm Đồng
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn cty.tnhhhaiduc Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 25 Sep 2009 lúc 19:46
he he ông anh suốt ngay đi xin của chùa nhé siu tầm vừa thôi không lại lập kỷ lục  thế giới bây giờ, từ lá giang cho tơi lá ngón dều siu tâm hết là sao chứ à em có loại cải thảo vàng ông anh có siu tâm luôn k để thằng em gửi cho, vaddooior lại mau mau gửi cho thăng em mấy chai phân và mấy chai T2 dùng thử nhé

CTY TNHH HAI DUC
05 MÊ LINH - F9 - TP ĐÀ LẠT
CHUYÊN SẢN XUẤT, CUNG ỨNG RAU SẠCH
ĐT: 0633 549 934 DĐ: 0165 5777 035
Email: haiduc.grou@yahoo.com.vn website: www.haiducgroup.com.vn
Quay về đầu
 Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  123 4>

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Trang này được hoàn thành trong 0.219 Giây.

Copyright@ 2007 - 2014 by Nông Phẩm Xanh
Tel: 08. 350 30 343 | Fax: 08. 3826 3247 | Email: nongphamxanh@rausach.com.vn
Địa chỉ: 254/53 Bến Vân Đồn, Phường 5, Quận 4, TP.Hồ Chí Minh