[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Góc Vườn Giao Lưu [đang chuyển dữ liệu...] > Xóm Vườn Miền Nam
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Rau Thủy Canh chậm phát triển
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

HƯỚNG DẪN ĐƯA HÌNH ẢNH LÊN DIỄN ĐÀN - 08.2018

VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Rau Thủy Canh chậm phát triển

Trả lời bài  Trả lời bài 
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
nhuongvo Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 02 Mar 2017
Địa chỉ: Tp.Mỹ Tho
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn nhuongvo Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Rau Thủy Canh chậm phát triển
    Đã đăng: 02 Mar 2017 lúc 9:16am
Các bác cho em hỏi tí ạ:
Tình hình em mê làm thủy canh được 1 năm nay. Nhưng gặp các vần đề khó khăn quá.
1. Rau cằn cỏi không phát triển (trồng dưới đất thì 1 vụ rưỡi, thủy canh chỉ 1 vụ. Thủy canh chết cây nhiều )
2. Rau vàng khè không có màu xanh.
3. Rau héo queo vào 10-13h dù có che lưới.
4. Nhiều lần chán nản phải phá vụ.
-------------------NHỜ CÁC ANH CHỊ GIÚP EM---------------------------------

CÁCH TRỒNG CỦA EM NHƯ SAU:
1. Mô tả về giàn rau:
Em dùng ống nước PVC90 về khoét lổ phi 60 trồng. 1 đầu vào, 1 đầu ra. Canh mực nước như sau:
- 5 ống rau muống em chỉnh mực nước liếm đái rọ 0.5cm.
- 5 ống trồng rau cải (cải bẹ xanh, cải ngọt, cải thìa) thì mực nước thấp hơn rọ 0.5cm.
Em chỉnh Timer cách 2tiếng bơm 20 phút.
Các anh chị cho em ý kiến về giàn rau nhé. Vô cùng cảm ơn!
2. Mô tả cách trồng:
- Rau muống: Em gieo mỗi rọ 7 hạt với giá thể sơ dừa, em tưới hằng ngày khoảng 5 ngày em cho ra giàn thủy canh.
- Rau cải các loại em gieo vào thùng xốp. 12 ngày sau khi các ẻm lú lá thật mạnh mẻ em chiếc 2 cây vào 1 rọ. Em để trong hành lang nhà 5 ngày cho cây quen sau đó em đem lên giàn thủy canh và che lưới đen 5 ngày mới dám bỏ ra.
3. Dung dịch thủy canh:
Em dùng dung dịch của GWALL - pha 1030 ppm.
----------------------------------------------------------
Em cưng lắm à. sáng ngắm - trưa phun sương - tối rọi đèn bắt sâu.

Các anh chị vui lòng giúp em với

Quay về đầu
hung3361 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 12 Oct 2013
Địa chỉ: Hà Nội
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hung3361 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 02 Mar 2017 lúc 11:33am
bạn cho ít ảnh đi , mình xem rễ cây pt thế nào , rồi cây vàng ra sao , chứ tả sơ sơ thế này khó nói lắm
Quay về đầu
mrshuyen Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 31 Oct 2018
Địa chỉ: Ha Noi
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn mrshuyen Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 02 Nov 2018 lúc 3:04pm
Vấn đề của bạn chắc đến từ dung dịch dinh dưỡng. Có thể thiếu hoặc thừa khoáng chất nào đó khiến cây vàng lá, chậm phát triển. Bạn xem lại hướng dẫn cách pha chế. Nếu bạn làm theo đúng hướng dẫn mà cây vẫn như vậy, tham khảo mua dinh dưỡng ở nơi khác nhé.
Trang mình hay mua ở Hachi, bạn có thể thử xem. Chúc bạn thành công.
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài 
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.189 Giây.