[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Thảo Luận Về Rau Sạch > Biện Pháp Phòng Trừ Sâu Bệnh
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - DƯA LEO BỊ BỆNH
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Khai trương Shop Thực Phẩm An Toàn - SHOP.RAUSACH.COM.VN
VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH (Áp dụng từ ngày 24.12.2014)

DƯA LEO BỊ BỆNH

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  123 5>
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
bendiaga Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 06 Jun 2007
Địa chỉ: Vũng Tàu
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn bendiaga Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : DƯA LEO BỊ BỆNH
    Đã đăng: 07 Apr 2010 lúc 1:52pm

CÁC BỆNH Ở DƯA LEO

Mình trồng dưa leo đợt nào cũng xuất hiện một số bệnh giống nhau. Điều đặc biệt là bệnh này phổ biến và thông dụng đến nỗi mình cứ tưởng nó là yếu tố "cần" của việc phát triển dưa leo vậy.
Cho nên mình mở mục này, để anh em cùng chia sẽ và hiến kế phòng, trừ sâu bệnh hại cây dưa leo.
Rất mong anh chị em, đặc biệt là các kỹ sư dành thời gian chia sẽ kinh nghiệm cho bà con được học hỏi.
Quay về đầu
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn bendiaga Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Apr 2010 lúc 2:02pm
Mình xin mở đầu là bệnh "rầy" (mình đoán vậy) ở lứa dưa leo đang trồng.
Mình cập nhật lên đây hình ảnh chi tiết bệnh cây mà mình đã theo dõi để nhờ bà con xác định rõ tên, và cho "thuốc" đặc trị, cũng như phòng ngừa ạ:

Triệu chứng bên ngoài:

Thời kỳ đầu lá mới bị bệnh:

Sau đó lá thế này nè:

Ở những ngày đầu thì có vẻ bệnh không tác động đến trái, do những con vật nhỏ gây bệnh không gây hại trực tiếp lên trái. Theo nhiều lần trước mình trồng đều thấy, sau một thời gian thì lá hư hết, cây yếu dần, vì lượng lá để quan hợp giảm hẳn. Ngoài ra các đọt mới đâm ra luôn là "vùng đất hứa" của nhưng sinh vật bé nhỏ này.

Tôi theo dõi và "tóm" được thủ phạm đây rồi:

Các chú ruồi dấm nho nhỏ trên lá, không biết có phải là thủ phạm tạo ra các sinh vật gây hại cây dưa leo này không? Chân dung "em nó" đây ạ:

Một đặc điểm lạ nữa là trên cây xuât hiện nhiều kiến, đặc biệt chúng bu quanh các lá có "sinh vật ký sinh" rất nhiều:

bendiaga không rõ sự hiện diện của những chú kiến đen này với vai trò gì? Có phải chúng là loài đối kháng của loại rầy này? Hay chính chúng lên cộng sinh với loài rệp trên?
Vì mình thấy kiến lên nhiều mà lượng rầy trên lá không giảm bao nhiêu.

Rất mong anh chị nhiệt tình thảo luận giúp
Quay về đầu
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn bendiaga Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 13 Apr 2010 lúc 7:18pm
Alo, Alo, có nghe rõ không.....!
Seo không thấy các bác ra tay kíu giúp gì hêt trơn vầy nè !
Quay về đầu
yeutunhien Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 17 Apr 2010
Địa chỉ: hue
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn yeutunhien Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 17 Apr 2010 lúc 1:25pm
 theo  mình nghỉ  thì đây là bệnh do virut hay vi khuẩn gì đó %3cry mình mình không  nghiên cưu  nhiều về cây dưa leo   nên mình ko rỏ lấm %3cry
thời gian vẩn cứ trôi
Quay về đầu
hongtrang Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 18 Apr 2010
Địa chỉ: huế
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hongtrang Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 18 Apr 2010 lúc 4:16pm
cũng có thể do virus, nhưng theo mình thấy đây là hiện tượng lá cây bị một loài rệp sáp phá hại.
kiến đen mà bạn nói không phải là loại đối kháng mà là "thiên địch" của con vật đáng ghét đó! bạn giừo cần làm là tìm càng nhiều kiến thả lên cây càng tốt!
Bạn cũng có thể nuôi kiến đó rồi thả lên cây.
Đơn giản lắm, bạn kiếm nhiều hộp nhựa( chai nhựa) rồi cho chất độn vào( mùn cưa) rồi cho ít con vật dáng ghét đó vào trong hộp đó. nhưng chú ý mình rất sợ kiến nên bạn nên để vài lỗ hở nhỏ mà kiến không bò ra được.
chú ý: bạn cần tạo ẩm cho chất độn nghe. có thêm chút đường ăn cho vào thì tốt.
đây gọi là phương pháp nhân nuôi và thả thiên dịch hại côn trùng>...
Chúc bạn thành công!
quyết tâm
Quay về đầu
hongtrang Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 18 Apr 2010
Địa chỉ: huế
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hongtrang Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 18 Apr 2010 lúc 4:23pm
mình quan sát thấy trên cây bạn có cả ruồi good luckc lá nữa đó. bạn có nhìn thấy không? còn này nguy hiểm lắm. Chúng làm năng suất cây dưa chuột yêu quí của bạn giảm năng suất. vài những đường good luckc đó là giảm diện tích lá cây (diện tích diệp lục) mà bạn biết đó, cây trồng có được năng suất là nhờ 90-95 % vào quá trình quang hợp mà.
Bạn chú ý quan sát vườn trong các vụ sau nếu thấy hiện tuợng các đường dục ngoằn ngèo trên lá thì ngắt và đem tiêu hủy đi nghe>
bạn cũng có thể dùng thuốc nhưng mà độc hại lắm và lại nó không có tính kinh tế đâu./
Hiện nay mình đang làm đề tài về ruồi good luckc lá đó,nếu bạn quan tâm có thể chia sẽ thông tin qua mail cho mình nha. hongnguyenvan.87@gmail.com!

quyết tâm
Quay về đầu
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn bendiaga Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 19 Apr 2010 lúc 12:01pm
Bạn thật tinh mắt khi quan sát thấy cây dưa leo bị sâu ăn lá hihi.
Thật may mắn khi được biết bạn đang nghiên cứu về bệnh này. Vậy mong bạn chia sẽ những kiến thức mà bạn nghiên cứu được với anh em ở box này nhé:
http://rausach.com.vn/forum_posts.asp?TID=3691&get=last#16060

Đã được chỉnh sửa bởi bendiaga - 19 Apr 2010 lúc 12:02pm
Quay về đầu
vitamin Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 19 Apr 2010
Địa chỉ: HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn vitamin Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 19 Apr 2010 lúc 4:45pm
bạn thật là công phu khi tham khảo sự phát tiên của rày sáp, bài bạn rất chi tiết, cái này chắc fảii hỏi các kỹ sư nông nhiệp thôi, theo mình thì chắc là sử sụng thuốc BVTV An Giang để xử lý đám rệp sáp này, ở nhà mình cũng trồng dàn bầu hồ lô, và cũng bị hiện tượng rày sáp này làm hư hại lá và quả khi còn nhỏ. Nhưng k dám xịt, vì sợ ảnh hưởng đến hồ cá nằm bên dưới.
Mình cũng đồng ý kiến với bạn bendiaga, cũng mong các kỹ sư giúp đỡ.
Thân chào
Đam mê đồ cổ - Không mê người cổ
Quay về đầu
vodka Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 24 Apr 2010
Địa chỉ: ha noi
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn vodka Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 24 Apr 2010 lúc 2:39pm
Bạn hongtrang nói rất đúng bệnh ở cây dưa leo của bạn là do những em ruồi nhỏ nhỏ kia làm hại các em ấy k đc. tắm lâu ngày nên rất bẩn và xuất hiện virus trên cơ thể nên khi các em ấy nghỉ ngơi ở cây dưa đã tạo điều kiện cho các em virus kia xâm hại . Để phòng chống bạn nên tạo giống kháng như mấy em kiến đen mà bạn đã post , diệt cỏ dại và vệ sinh xung quanh gốc cây. Mình mới biết 1 loại sf phân bón mới xuất hiện trên thị trường của cty hieugiang có tên là better bạn nên mua và dùng thử chính nhà mình cũng đang dùng và thấy nó thực sự khá là tốt . Chúc bạn có 1 em cây khỏe mạnh và mạnh khỏe^^ Good luck!
Quay về đầu
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn bendiaga Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 24 Apr 2010 lúc 6:27pm
Theo mình quan sát thấy thì lượng kiến đen bò lên cây dưa leo rất nhiều. Đặc biệt là giai đoạn cây dưa lẹo bị mật độ rầy sáp này phủ kín hầu hết các lá, thì số lượng kiến lên cây cũng tăng vô số kể.
Tuy nhiên, kết quả cây vẫn sắp "tiêu tùng". Tức là mật độ kiến đen lớn vẫn không giải quyết được tình trạng cây bị rầy tấn công. Sự thât là dù kiến rất đông, nhưng lượng rầy trên lá không giảm bao nhiêu, mà tăng mỗi ngày một nhiều.
    Mình nghi ngờ khả năng đàn kiến đen này xuất hiện trên cây? Liệu chúng có thực là thiên địch của rầy sáp này không? hay chúng lại "cõng rắn cắn gà nhà". Vì mình đã quan sát kỹ, và dường như không thấy con kiếng nào cõng con rầy di chuyển cả? Vậy chúng thiên địch ở chỗ nào đây?
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  123 5>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.01
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.148 Giây.