[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Nghiên Cứu Công Nghệ Cây Trồng > Công Trình Đang Nghiên Cứu
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Chia sẻ về hệ thống aquaponic tại nhà
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Lược ghi Buổi Họp Mặt Diễn Đàn Rau Sạch 27/12/2015
VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Chia sẻ về hệ thống aquaponic tại nhà

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  12>
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
tuanace Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 10 Feb 2014
Địa chỉ: Binh Thanh, HCM
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn tuanace Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Chia sẻ về hệ thống aquaponic tại nhà
    Đã đăng: 13 Apr 2017 lúc 4:42pm
Chia sẻ về hệ thống aquaponic tại ban công nhà mình

Bài viết dài dòng, mời a em xem video và nếu có gì cần làm rõ vui lòng comment luôn ở dưới, tôi sẽ rất vui lòng chia sẻ với các anh chị em trên diễn đàn. 

Mới tập trồng cây
Quay về đầu
le_nghia11 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 14 Apr 2017
Địa chỉ: HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn le_nghia11 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 Apr 2017 lúc 1:49pm
Thanks!
Quay về đầu
nguyenduc81 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 23 Jul 2017
Địa chỉ: 110 thái thịnh
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn nguyenduc81 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 23 Jul 2017 lúc 1:12pm
cho em hỏi anh chút ạ?. em cũng đang làm hệ thống này, em có 10 khay rau loại nhỏ ?. 40x60x20 và 1 bình nuôi cá 1m2 ( 1 khối ). trên là mái tôn che, nhưng sáng đến vẫn có ánh nắng chiếu trực tiếp vào, có hệ thống lọc ly tâm. em nuôi tầm 20 con cá rô phi 2-3 ngón tay.. cho ăn hàng ngày.. hệ thống chạy em dùng hơm hẹn giờ cứ 4h lại bơm 1 lần, bơm từ bể cá lên bồn lọc ly tâm, từ bồn lọc chảy vào các khay rau, bell siphon chảy lại về bể cá.

sự cố: rau không lớn, cực chậm...

anh tư vấn giúp em với. thanks !
Quay về đầu
ongthannet Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 14 Apr 2014
Địa chỉ: 17a
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn ongthannet Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 24 Jul 2017 lúc 7:43am
Từng viết bởi nguyenduc81 nguyenduc81 Đã được viết:

cho em hỏi anh chút ạ?. em cũng đang làm hệ thống này, em có 10 khay rau loại nhỏ ?. 40x60x20 và 1 bình nuôi cá 1m2 ( 1 khối ). trên là mái tôn che, nhưng sáng đến vẫn có ánh nắng chiếu trực tiếp vào, có hệ thống lọc ly tâm. em nuôi tầm 20 con cá rô phi 2-3 ngón tay.. cho ăn hàng ngày.. hệ thống chạy em dùng hơm hẹn giờ cứ 4h lại bơm 1 lần, bơm từ bể cá lên bồn lọc ly tâm, từ bồn lọc chảy vào các khay rau, bell siphon chảy lại về bể cá.

sự cố: rau không lớn, cực chậm...

anh tư vấn giúp em với. thanks !
Hệ thống Aqua của bạn thiếu dinh dưỡng trầm trọng!?
Quay về đầu
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn nguyenduc81 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 24 Jul 2017 lúc 9:50am
bây giờ phải làm thế nào bác ơi ??
tăng cường thêm cá hay sao ??
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (1) Thanks(1)   Trích dẫn ongthannet Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 25 Jul 2017 lúc 8:15am
Tăng cá, giảm khay rau, kiểm tra PH nước chuyển về 6.5 - 7

Đã được chỉnh sửa bởi ongthannet - 25 Jul 2017 lúc 8:52am
Quay về đầu
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn nguyenduc81 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 25 Jul 2017 lúc 12:07pm
ok. thanks bác, để em thử xem sao ?.
Quay về đầu
lehoanggia Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 22 May 2012
Địa chỉ: Hóc Môn - HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn lehoanggia Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 25 Jul 2017 lúc 9:44pm
Từng viết bởi ongthannet ongthannet Đã được viết:

Hic hic, chưa thấy mô hình của bạn nguyenduc81 làm mà dám tư vấn như vậy rồi,
Nếu bạn Nguyenduc81 chưa làm theo, hay show hình hệ thống của bạn lên xem,
và cho biết hệ thống lọc Vi Sinh của bạn nằm ở đâu, thể tích bao nhiêu.
Nếu không có thông tin cụ thể, thì việc tăng cá giảm rau sẽ làm CHẾT CẢ HỆ THỐNG.
Đa số các hệ aquaponics đầu tay đều thiếu lọc vi sinh.
Việc tiết kiệm điện = bằng cách cho chạy bơm xen kẽ cũng là nguyên nhân làm cho hệ kém phát triển.
chi tiết bạn chịu khó search các bài viết trong topic của anh Hiệp Sĩ nhé.
Thân chào.

Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn ongthannet Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 26 Jul 2017 lúc 7:38am
Từng viết bởi lehoanggia lehoanggia Đã được viết:

Từng viết bởi ongthannet ongthannet Đã được viết:

Hic hic, chưa thấy mô hình của bạn nguyenduc81 làm mà dám tư vấn như vậy rồi,
Nếu bạn Nguyenduc81 chưa làm theo, hay show hình hệ thống của bạn lên xem,
và cho biết hệ thống lọc Vi Sinh của bạn nằm ở đâu, thể tích bao nhiêu.
Nếu không có thông tin cụ thể, thì việc tăng cá giảm rau sẽ làm CHẾT CẢ HỆ THỐNG.
Đa số các hệ aquaponics đầu tay đều thiếu lọc vi sinh.
Việc tiết kiệm điện = bằng cách cho chạy bơm xen kẽ cũng là nguyên nhân làm cho hệ kém phát triển.
chi tiết bạn chịu khó search các bài viết trong topic của anh Hiệp Sĩ nhé.
Thân chào.

Hình như bạn chỉ chuyên về lý thuyết?! Tôi xem nặng về thực tế, đã trải qua mới dám nói. Bạn nói " Việc tiết kiệm điện = bằng cách cho chạy bơm xen kẽ cũng là nguyên nhân làm cho hệ kém phát triển" thì tôi biết bạn sai lầm nhiều trong thực tế rồi!?
Hầu hết các hệ thống Aqua đều không đủ dinh dưởng cho cây trồng ngay cả hệ thống của HiệpSĩ. Muốn cây tốt nhất là những loại cây ăn trái thì càng bổ sung dinh dưỡng từ ngoài vào!
Quay về đầu
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn nguyenduc81 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 26 Jul 2017 lúc 8:05pm
mình muốn upp hình lên nhờ các bác trợ giúp mà không upp được, nó ghi là No Foud " web server at rasach.com.vn
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  12>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.438 Giây.