[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Nghiên Cứu Công Nghệ Cây Trồng > Công Trình Đang Nghiên Cứu
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Chia sẻ về hệ thống aquaponic tại nhà
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

HƯỚNG DẪN ĐƯA HÌNH ẢNH LÊN DIỄN ĐÀN - 08.2018

VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Chia sẻ về hệ thống aquaponic tại nhà

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <12
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
ongthannet Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 14 Apr 2014
Địa chỉ: 17a
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn ongthannet Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 27 Jul 2017 lúc 7:48am
Vào http://www.upanhtocdo.com, bấm Chọn ảnh để tìm ảnh của mình. Bấm Upload. Bấm BB Code rồi copy toàn bộ link bên dưới rồi paste vào trang bạn đang viết bài/
Test: 
Quay về đầu
tuanace Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 10 Feb 2014
Địa chỉ: Binh Thanh, HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn tuanace Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 11 Jan 2018 lúc 7:38am
Chào các bác, lâu rồi mới quay lại diễn đàn, 

về hệ vi sinh như bạn nói thì tôi có ý kiến như sau: 

1. Hệ của bạn đúng thật là thiếu dinh dưỡng cực kỳ trầm trọng, 20 con cá bé tí thì không có ý nghĩa gì với cái bể 1m2. nên rau chậm lớn là đương nhiên vì làm gì có dinh dưỡng cho nó phát triển.

Đối với hệ aquaponic bạn có thể thả cá rất dày, tối đa là 1kg cá / 3 lít nước, nghĩa là với hệ của bạn là 1000 lít nước bạn thả khoảng 300 kg cá vẫn ok, nhưng đó là với hệ đã ổn định, tôi khuyên bạn ban đầu thả tầm 50-100 kg cá vào, sau đó khi nó lớn lên tới mức tổng trọng lượng 300kg thì thịt dần, Lưu ý cần tăng cá cùng với rau, khi cá lớn thì đồng thời với việc rau sẽ lớn lên, không có gì đáng lo cả. 

--> lời khuyên: thay vì giảm khay rau bạn hãy bổ xung thật nhiều cá vào, nhưng bổ xung tăng lên từ từ, không làm 1 lúc vì cần thời gian cho hệ vi sinh nó lớn mạnh theo. 

2. Diện tích cần thiết để tương ứng với bể cá 1m2 là cỡ 2m2 bề mặt, sâu ít nhất 25cm, bạn thử tính xem nếu thừa thiếu thì điều chỉnh cho phù hợp. 

3. Bơm 1 giờ 1 lần thay vì bơm 4 giờ 1 lần, vì đợi tới 4h thì nước nó bẩn hết cá của bạn sẽ không chịu được nếu mật độ dày, hiện nay vì mật độ nuôi cá của bạn quá thưa nên không sao nhưng khi nhiều cá hơn thì nước sẽ bẩn rất nhanh. 

4. Nếu nước có đục tý bạn cũng đừng lo lắng, lúc đầu mình nuôi cá cứ thấy nước đục thì cố làm cho nó trong, thực ra nước mà trong thì dinh dưỡng sẽ ít và cây sẽ chậm lớn. 

Mới tập trồng cây
Quay về đầu
tuanace Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 10 Feb 2014
Địa chỉ: Binh Thanh, HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn tuanace Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Jan 2018 lúc 7:37am
Chào các bác, mời các bác xem video mới cập nhật và chia sẻ kinh nghiệm aquaponic sau 8 tháng triển khai 

và video hướng dẫn và minh hoạ nguyên lý của siphon bên ngoài được áp dụng cho hệ này

Mới tập trồng cây
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <12
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.078 Giây.