[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Góc Vườn Giao Lưu [đang chuyển dữ liệu...] > Xóm Vườn Miền Bắc
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Vườn rau nơi đất thì chật mà người thì thưa;v
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Lược ghi Buổi Họp Mặt Diễn Đàn Rau Sạch 27/12/2015
VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Vườn rau nơi đất thì chật mà người thì thưa;v

Trả lời bài  Trả lời bài 
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
vudajka Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 17 Sep 2010
Địa chỉ: HA NOI
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn vudajka Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Vườn rau nơi đất thì chật mà người thì thưa;v
    Đã đăng: 06 May 2017 lúc 9:57am
Kính mời ACE vào giao lưu,trình độ còn non kém,AE đánh giá và góp ý cho,chi phí ko tốn kém là bao,công sức chăm sóc cũng ko vất vả.Mời bà con thưởng thức;v
https://www.flickr.com/photos/97073068@N06/albums/72157658792031783

NGUA MAT LEN TROI HAN DOI VO DOI
Quay về đầu
hoangai172 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 05 Apr 2017
Địa chỉ: Biên Hòa
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hoangai172 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 May 2017 lúc 3:52pm
tha hồ có rau sạch ăn thoải mái nhỉ?
mà mình trồng rau salach sao ko chịu lên, có kinh nghiệm chia sẽ mình với
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn vudajka Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 May 2017 lúc 8:04am
Từng viết bởi hoangai172 hoangai172 Đã được viết:

tha hồ có rau sạch ăn thoải mái nhỉ?
mà mình trồng rau salach sao ko chịu lên, có kinh nghiệm chia sẽ mình với

Đầu tiên bạn gieo vãi ra đất,sau khi cây dc khoảng vài lá mầm thì nhổ lên trồng ra đất với khoảng cách phù hợp,chú ý giai đoạn cây con thì nên tưới bằng bình phun để cây con khỏi bị nát do nước phun mạnh;))
Quay về đầu
Nông dân @ Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 11 May 2017
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Nông dân @ Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 May 2017 lúc 3:32pm
Mình thấy trồng rau cần nhất là đất tốt và giống tốt, còn lại trồng thùng nhựa hay thùng xốp thì chả khác biệt.
Bác chú ý làm đất cho tơi xốp, giàu dinh dưỡng, gieo thưa hạt ra thì kiểu gì cũng lên :D. À mùa này nóng nhớ tưới ẩm cho nó, nhất là giai đoạn nảy mầm
Quay về đầu
Nông dân @ Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 11 May 2017
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Nông dân @ Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 May 2017 lúc 3:34pm
Ôi k tốn kém và vất vả là bao sao bác ơi LOLLOLLOL

Em là thấy vất vả lắm, nhất là nắng nóng như này

Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn vudajka Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 May 2017 lúc 7:41pm
Từng viết bởi Nông dân @ Nông dân @ Đã được viết:

Ôi k tốn kém và vất vả là bao sao bác ơi LOLLOLLOL

Em là thấy vất vả lắm, nhất là nắng nóng như này

Đơn giản mà bác,có nhiều cách duy trì độ ẩm,đơn giản là che phủ nilon lên bề mặt,làm bình tưới nhỏ giọt.....nhưng e đang xài cách siêu rẻ nhất,bác chú ý xem lại mấy cái hình rau sạch mà e úp trên Flickr ý,có mấy trụ mồng tơi đó,vì là sát chân tường nên ớm cây ko lên dc,nhưng e làm trụ như thế giải quyết dc rất nhiều việc,thứ nhất trồng dc thêm rất nhiều cây trên 1 đơn vị diện tích,thứ 2 rất quan trọng đó là tăng được độ sâu của đất nên cây pt thoải mái,thứ 3 vì trụ đất rất kín do e phủ = bạt quảng cáo nên thất thoát nc rất ít,vài hôm tưới 1 lần cũng dc,và quan trọng là trên đỉnh của trụ e có thể trồng các loại cây họ bầu bí rất gọn gàng,mỗi trụ chả mất gì do e kiếm bạt ng ta vất đi về xài,hoặc nếu bác đang xài thùng xốp nhiều thì bác xài máy bơm mini tầm 200k Lazada bán đầy+đồng hồ hẹn giờ tầm 200k nữa,kết nối bằng ống nhựa ¢21,sau đó bác chia nhánh khắp vườn của bác,ở mỗi điểm kết thúc của mỗi nhánh ống thì bác nhét kín vào cái ống nhựa trong mà thợ hồ hay đo mạch đó,mỗi nhánh đó chia dc cho tầm 5-6 thùng xốp đó,bác lấy que tre nhỏ nhét vào đầu mỗi ống rồi cắm vào thùng xốp.,hy vọng giúp ích dc cho bác;v
Quay về đầu
alktumat Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 20 May 2017
Địa chỉ: HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn alktumat Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 20 May 2017 lúc 1:21pm
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài 
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.391 Giây.