Tìm kiếm bài viết trước khi post bài

Cây bị vàng lá....có ai biết...

Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  123>
Tác giả
cayquit Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 30 May 2010
Địa chỉ: tphcm
Tình trạng: Offline
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn cayquit Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Cây bị vàng lá....có ai biết...
    Đã đăng: 06 Aug 2010 lúc 11:15
  Có ai biết tư vấn giùm.....
  Khg biết dàn leo nhà mình bị thiếu nước hay thiếu phân mà có vài chỗ bị vàng lá như thế này ở trên dàn làm mình lo quá, sân thượng nhà mình có mái che, cả nhà ơi có ai biết chỉ mình với,,,,,,

Đã được chỉnh sửa bởi cayquit - 06 Aug 2010 lúc 22:22

******* Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách *******
Copy đường link dưới đây, để gửi đến cho bạn bè xem bài viết này !
ddr1987
Quay về đầu
paragon.vn Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 06 Jul 2010
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn paragon.vn Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 06 Aug 2010 lúc 15:30
rau nhà mình cũng bị như bạn vậy. Có ai biết nguyên nhân ko?

Quay về đầu
conbe Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 01 Aug 2010
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn conbe Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Aug 2010 lúc 00:33
cay bau ho lo nh aminh trong o san thuong ko mai che. nang tot.tuoi ngay 2 lan nhung cung bi vang la. minh cat tia moi ngay tam 3 la lan. bay gio phan than tu goc tro len 30cm la ko co 1 cai la nao.trong khi bau  ra duoc 5 qua kha kha gan bang nam tay roi. minh cung phan van ko biet no la bi thieu nuoc hay la bi ung nuoc nua. mong su giup do cua moi nguoi>_<.(may tinh nha ko co font VNI ><)

Quay về đầu
Member
Member

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn cayquit Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Aug 2010 lúc 08:56
  Mong giúp đỡ đi các bác ơi,,,,,

ddr1987
Quay về đầu
truongson Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 10 Jun 2009
Địa chỉ: Bình Tân
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn truongson Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Aug 2010 lúc 11:24
Cây bí chứ không phải cây bị
Vàng là ở bí có thể do nhiều nguyên nhân: Như bạn nói thiếu nứơc, thiếu phân, sâu bệnh, nhiệt độ quá cao, ko có gá để bám....tuy nhiên dùng quá nhiều nứơc, phân hoá học để bón cho cây cũng làm cho cây bị héo vàng đi và chết. Bạn có thể dùng phân hữu cơ, đất ở gốc cây luôn đạt độ ẩm thích hợp.
Chúc bạn vui/

Quay về đầu
maivanphu Xem từ trên xuống
:Ban Quản Trị:
:Ban Quản Trị:
Ảnh đại diện
Manager RauSach

Gia nhập: 06 Jun 2007
Địa chỉ: TP.HCM
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn maivanphu Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Aug 2010 lúc 12:39
   Cây bầu thuộc cùng họ với Dưa leo. Lá của mấy cây này là thức ăn rất "ghiền" của các loại rầy, đặc biệt là rầy mềm (mình có màu xanh, vàng, một số bài trước về dưa leo đã có hình).
   Nếu cây bầu bị rầy bám vào thì lá bị hút hết dinh dưỡng, cũng sẽ có biểu hiện héo vàng như trên. Bạn vui lòng lật mặt dưới của lá lên quan sát kỹ xem có mất hột nhỏ màu xanh (rầy mềm), hay hột chấm nhỏ màu đen, màu đỏ là vài loại nhện (coi không nổi thì ra nhà sách mua cái kinh lúp cầm tay để dành xài hoài hihi %3cO%3c). Nếu thấy có mấy con này, thì dùng kéo cắt hết các lá nào có mặt tụi nó ở mật độ cao (cắt hết lá chết cây lun). Sau đó dung bình xịt 2lit, loại nén hơi (hoặc tương tự) cho vào nước tưới 1 giọt nước rửa chén (đừng nhiều hơn), xịt lên mặt dưới và trên lá, xịt toàn bộ khu đất chỗ trồng. Thỉnh thoảng nên dùng phương pháp này để phòng ngừa sâu bệnh và sát trùng chỗ trồng. Nếu cây đã lớn, gần hái trái thì cách ly 4-5 ngày nhé, không thì phải rữa lại, kỹ chớ không là rau bay mùi .....%3cO%3c
   Cây bị vàng lá ở tuổi trửong thành này cũng thường do nguyên nhân thiếu đạm ( N trong N-P-K). Đây là thành phần cấu tạo chủ yếu nên tế bào lá mới, thân mới, hoa, trái mới mà. Vì vậy nếu cây vào tuổi trưởng thành, mà đất không đủ dưỡng chất, nó phải hoại tử bớt vài lá trưởng thành để cho lá non mọc (người lớn thường hi sinh cho lơp trẻ mà %3clap). Nhận biết: theo dõi vài ngày nữa, nếu thấy mật đọ lá vàng khá nhiều, và lá non mọc ra không lớn to như những lá trứoc đó thì ta bổ sung phân nhé. Lúc này thì không nên bón phân hữu cơ, vì loại này cân thơi gian để phân hủy thành phân bón. Nên pha Ure, hoặc NPK với tỉ lệ N cao (ví dụ phân bón lá NPK 30-10-10, ra tiệm cây kiểng nói họ bán cho). Pha loãng phân với nước theo hướng dẫn trên bao bì, tưới lên đất, và phun lá, thân (tắm cho em nó) để bổ sung luơng thực thực phẩm cứu đói liền. Loại phân vô cơ này, khi xài nên cẩn thận vơi tâm lý "chê ít" nhé anh chị. Vì nó ở dạng kết tinh, thường bình 2 lít chỉ bốc một nhúm chút xíu xìu xiu à. Pha đậm đặc quá, thì cây cũng héo vàng lá giống mấy hình trên luôn %3cry

Nguyên nhân nữa là coi thử mấy lá trên bị phỏng. Vui lòng kiểm tra coi mây lá này có nằm sát cột sắt, tôn,... không, vì nếu có rất dê lá bị phỏng do nhiệt. Nhớ lại coi có bữa nào tưới giưa trưa không? Nước tưới đọng trên lá buổi trưa sẽ tạo thành thấu kinh lồi, giông cái kinh lúp, tạp trung ánh sáng, đốt cháy lá (giống hồi nhỏ hay chơi trò đốt giấy kiểu này %3congue). Vêt bỏng sẽ dẫn đường, mở cửa cho vài loại nấm, côn trùng vô ăn hết lá thì nó vàng (sắp tử ẹo đó).Nếu có trừong hợp này thì chấn chỉnh lại vị trí trồng, cách tưới thôi, không có gì lo lắng.
  Bữa giờ mưa nhiều, chắc không thiếu nước. Vui lòng kiểm tra chậu trồng có bị ngập nước và nghẹt đừong thoát nước không nhé. Mình mà bí nước trong người chưng một ngày thì mặt mày cũng vàng (thêm màu xanh trên mặt, và mô hôi rơi lã chã nữa %3cO%3c), nên giải phóng nước cho cây liền nhé. Đất trồng nên tưới ngày 1 lần mùa mưa, 2 -3 lần mùa khô. Sau khi tưới 30p, sờ thấy đất ẩm là ok. Nếu đất nhảo nhẹt, vui lòng kiểm tra lỗ thoát, và cơ chất trộn thành dất nhé. Nếu đất khô queo, chắc chủ nhà kẹo nước quá, không dám tưới, khỏi nói dưới đáy chậu ko có chút nước nào (ngươi thiếu nước còn tiêu, nói gì cây ko hoại tử lá mới lạ)
  Điều cuối cùng bàn luận cho vụ lá vàng này: chuyện nhỏ .... như con thỏ. %3cink  Vì cây sẽ phải rụng bớt lá già đi, để thế hệ kế tiếp xung mãn mà. Nên giàn mướp, bầu phải có lá vàng, lá héo. Nhà nào mới trồng chưa có kinh nghiệm lại hay lo thôi, vài lần là thấy chuyện quá thường. Lá ở chân cây họ leo thành giàn này, như mướp, bầu nên đựoc tỉa đi để tao độ thông thoáng cho châu, gốc, khỏi nấm bệnh (mà nó cũng tự héo rồi đó thấy chưa chứng tỏ đây là quy luật đã tiến hóa của cây %3clap)

Chúc vườn cây xôm tụ nhé. Tới lúc trái lòng thòng ăn không hết thì cho hàng xóm với,mà tốt thì cho tui một quả, công viết nãy giờ nghen. %3cry
 Một điều cuối cùng cho vụ vàng lá này:

Khi ta dừng chân người đời vẫn tiếp bước!
Email: maivanphu@rausach.com.vn
ĐT: 09 04 509 204
Quay về đầu
Member
Member

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn cayquit Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Aug 2010 lúc 16:51
  Bài viết quá tuyệt vời, rất cảm ơn Phú nhiều, chờ hổm rày giờ mói thấy đỡ lo, biết bệnh của nó thì dễ trị thôi, để in ra cho chắc khỏi sợ quên, rất rất cảm ơn,,,,,,,,,,

ddr1987
Quay về đầu
moringa Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 21 Jul 2010
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn moringa Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 09 Aug 2010 lúc 21:45
dùng quá nhiều nước bạn à

CÔNG TY TNHH LÊ HOÀNG - CÂY CHÙM NGÂY [MORINGA]
( Giao hàng Toàn Quốc - "Rẻ nhất - Nhanh nhất" )!
Mr.Minh 0983 86 87 79
- Email: caychumngay@yahoo.com.vn
- Web: http://www.caychumngay.com.vn

Quay về đầu
conbe Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 01 Aug 2010
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn conbe Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 10 Aug 2010 lúc 01:08
i.hihi. cảm ơn bác nhe.đọc xong em biết bệnh cây em rùi. theo thói quen trưa ăn cơm xong em lên sân thượng giặt đồ.thấy nắng gắt tôi nghiệp cây nên xách bình phun sương cho nó mát...chắc 90% là nó bị phỏng lá.cón 10% là do thiếu chất rồi. vì lá non nó lên củng bé và chậm phát triển lắm.Mai em ra mua bánh dầu cho nó ăn thôi^^

Quay về đầu
dohiepan Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 19 Aug 2010
Địa chỉ: Biên Hòa
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn dohiepan Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 19 Aug 2010 lúc 13:24
Giữa lúc trời nắng mà bạn tưới nước cho cây mà cây không bị...chết là may lắm rồi đó. Bạn nên tưới nước vừa đủ vào buổi sáng và tưới nhiều hơn vào lúc chiều mát. Chúc cho vườn của bạn luôn tốt

Quay về đầu
 Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  123>

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Trang này được hoàn thành trong 0.234 Giây.

Copyright@ 2007 - 2014 by Nông Phẩm Xanh
Tel: 08. 350 30 343 | Fax: 08. 3826 3247 | Email: nongphamxanh@rausach.com.vn
Địa chỉ: 254/53 Bến Vân Đồn, Phường 5, Quận 4, TP.Hồ Chí Minh