[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Nghiên Cứu Công Nghệ Cây Trồng > Công Trình Đang Nghiên Cứu
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Trồng Rau Theo Cách Việt Nam
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Lược ghi Buổi Họp Mặt Diễn Đàn Rau Sạch 27/12/2015
VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Trồng Rau Theo Cách Việt Nam

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1 2345>
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
ongthannet Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 14 Apr 2014
Địa chỉ: 17a
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn ongthannet Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 09 Nov 2017 lúc 9:32am
Trồng ăn mà mua cũng xót ruột, liệu có cần thiết mua khi phân hửu cơ đang trước mặt mình khắp nơi?!
Quay về đầu
họcnhiều Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 25 Sep 2017
Địa chỉ: BÌNH DƯƠNG
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn họcnhiều Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 10 Nov 2017 lúc 10:29am
Anh maivanphu. cho em hỏi tí về vấn đề giảm ph cho thủy canh thồi lưu:
Theo em thấy trồng thủy canh hồi lưu thì nồng độ PH dao đông liên tục hàng ngày và có hướng tăng dần và biện pháp chủ yếu là giảm PH bằng acid. Em có trồng thử xà lách romain đỏ trên hệ thống thủy canh hồi lưu và hầu như ngày nào cũng phải điều chỉnh giảm độ PH. Nếu duy trì nồng độ PH ở mức ổn định từ 5.5 đến 6.5 thì hầu như phải can thiệp giảm PH hàng ngày.
 Em sử dụng acid Phosphoric để giảm PH nếu sử dụng acid hàng ngày thì có ảnh hưởng đến chất lượng của rau không Anh. xin cám ơn.
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn ongthannet Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 11 Nov 2017 lúc 9:31am
H3PO4, HNO3 tôi sử dụng hằng ngày dùng hạ PH cho hệ Aqua và Hydro, thêm P, N cho cây trồng và cá cũng .... thích!
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn họcnhiều Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 11 Nov 2017 lúc 10:49am
Dạ cám ơn bác ongthannet 
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn họcnhiều Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 11 Nov 2017 lúc 10:54am
Bác sử dụng hai loại acid này thì giữa acid nitric và acid phosphoric thì loại nào có tính ổn định hơn ạ.
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (1) Thanks(1)   Trích dẫn ongthannet Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 11 Nov 2017 lúc 2:49pm
Đừng quan trọng hóa vấn đề, chỉ vài mươi giọt không ảnh hưởng ... "thế giới"?! Điều tôi quan tâm là H3PO4 mắc tiền hơn HNO3 gần 3 lần. Tính chi ly và logic theo lý thuyết thì nếu hệ thống của bạn có Nitrat cao thì nên dùng H3PO4!?
Quay về đầu
ebookshunter Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 20 Sep 2015
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn ebookshunter Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Nov 2017 lúc 12:01am
Anh ongthannet này hay thật, cứ cái câu đừng quan trọng hoá vấn đề, đừng quan trọng hóa vấn đề, để tới lúc có vấn đề coi anh có méo mặt không. Tui nói thẳng một câu người nào làm cái nghề trồng trọt mà ẩu kiểu này thì chỉ nên làm mấy cái hệ thống nhỏ để choi chơi có rau ăn hàng ngày còn được, không nên làm thương mại quy mô lớn vì có ngày cám cũng không có mà ăn. Nấm của người ta, người nào vô ý vô tham quan, hoặc người trồng vệ sinh không kĩ trước khi bước vô, chân mang theo một ít mầm bệnh trong đất đi theo, có khi đã lây nhiễm cho toàn bộ khu trồng nấm, mất trắng. Rau của người ta, nhất là trồng nhà kính, tuyệt đối không cho người nào mang thuốc vô hút, vì trong khói thuốc ngoài một tá chất độc hại còn được khuyến mãi thêm cả vi khuẩn lao hay bệnh này nọ của người hút, nó bám vô rau, đem đi kiểm tra thì ok, rau này sạch, tui thấy an toàn tui mua, nhưng cái máy đo nitrate nó có đo được mấy cái chất độc nó bám vô kia hay không, còn mấy cái vườn rau tui hay thấy, chúng nó hút thuốc vô tư, nên trồng tới khi thu hoạch thì có khi đem đổ cả đống ven đường cho thúi um trời, không xuất khẩu được vì có ma nào mua rau kém vệ sinh như vậy, ngoại trừ tuồn vô chợ mà bán. Hay như rau trồng thủy canh, khách khứa tham quan có thể dùng tay mà cầm cái rọ rau lên ngắm nghía, chụp choẹt kỷ niệm, vì thường dung dịch thủy canh nó được chiếu tia uv khử trùng còn đỡ; còn trong aquaponics, cấm tên nào dùng tay sờ mó lung tung mà chưa rửa, nhất là dính dáng tới nguồn nước trong hệ thống, vì aqua không dùng cái máy chiếu uv vì nó bị chi phối bởi vi khuẩn nitrate và vi khuẩn khoáng hóa, nên tay ông khách nào dơ hay mới đi vọc đất ở ngoài rồi chui vô ngắm cảnh tham quan mà bốc cái rọ rau lên ngắm nghía như mấy cái bài báo hay đăng đó thì chủ của cái khu aqua đó nên chuẩn bị tâm lý. Còn mà xài acid để chỉnh pH trong aqua thì nên cẩn thận, bất đắc dĩ mới phải thêm, mà phải là acid vô cơ, acid hữu cơ thông dụng như nước chanh thì không nên xài vì nó sát khuẩn nên diệt luôn bọn vi khuẩn có ích kia, và nếu là xài trúng acid mạnh, bạn thêm acid ngay gần thành bồn cá, thì cái thành bồn cá dễ bị ăn mòn dần đi, thứ hai là pH trong aqua nó không dễ thay đổi như trong hydro bởi trong nguồn nước thường tồn tại hệ đệm, khi thêm acid, thì hệ đệm nó phản ứng thuận nghịch khá chậm với acid đó, các bạn thấy pH nó cứ ì ạch không đồi, các bạn lại cứ thêm tiếp thêm tiếp, cho tới khi cái hệ đệm nó không đủ khả năng phản ứng nữa, thì pH nó giảm vù vù như chong chóng, cá, cây héo chết đừng đổ vì sao, cho nên luôn có một nguồn nước dự trữ bên ngoài, để bù nước mất do bốc hơi và do cây hấp thụ trong hệ thống aqua, muốn chỉnh pH gì đó thì chỉnh pH cho nguồn nước dự trữ này, rồi mới dùng nước này mà tiếp tế cho nước trong aqua kia thì hay hơn. 
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (2) Thanks(2)   Trích dẫn ongthannet Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Nov 2017 lúc 8:47am
ebookshunter này ... hay thật! Với cái nick của bạn đã nói lên tất cả, bạn đọc sách nhiều, nghiên cứu nhiều. Tôi không phủ nhận lý thuyết không quan trọng song với tôi lý thuyết chỉ là tiền đề cho thực nghiệp. Đã có quá nhiều vấn đề chứng minh lý thuyết xa rời thực tế. Tôi quan tâm tới thực tế hơn và đã trải qua mới dám nói, không "nổ" bậy!? 
Những điều bạn đọc, học được rất đáng trân trọng nhưng không thực tế hay chỉ nghe thấy thông tin tràn lan không kiểm chứng thì sẽ hại bạn trong cách suy nghĩ của mình.
Điều bạn nói ở trên không sai nhưng nó nằm trong phạm vi chính xác trong kinh doanh lớn vì chỉ sơ xuất nhõ có thể phá sản. Ở đây là DĐ trợ giúp mọi người tự cung cấp nguồn rau sạch cho chính mình hoặc kinh doanh nhỏ lẻ nên (Tôi vẫn nói tiếp câu mà bạn cho tôi là ... "hay") đừng quan trọng hóa vấn đề để nó phức tạp hơn. Trồng cây thôi mà, có phải lên mặt trăng đâu mà phải chính xác ... quan trọng hóa vấn đề!!!
Điều bạn nên làm (theo sở thích của mình) là có những tài liệu nào hay, lợi ích cho cộng đồng liên quan đến nông nghiệp thì đưa lên giúp đở mọi người trên DĐ này hơn là châm biếm người khác trong khi thực tế bạn chưa trải qua, những điều bạn nói có thể gây ngộ nhận với những bạn sẽ, đang trồng rau xanh phục vụ nhu cầu của mình rằng trồng rau khó như trồng trên ... mặt trăng vậy!?
Hởi các bạn "rau sach", đừng quan trọng hóa vấn đề, bỏ "bớt" các lý thuyết rùm rà, các thất bại của chúng ta hầu hết là tìm chưa đúng bệnh mặc dù nó luôn trước mắt chúng ta mà thôi.
Tôi nói xong và sẽ không rãnh đôi co với bạn! Chúc bạn thực hiện được hoài bảo của mình và biến nó thành thực tế để giúp đở mọi người! 
Quay về đầu
maivanphu Xem từ trên xuống
:Ban Quản Trị:
:Ban Quản Trị:
Ảnh đại diện
Manager RauSach

Gia nhập: 06 Jun 2007
Địa chỉ: TP.HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (1) Thanks(1)   Trích dẫn maivanphu Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 13 Nov 2017 lúc 7:27am
Anh  ebookshunter và bác ongthannet:
Cả hai vị đều là bằng hữu tốt và có tấm lòng nhiệt huyết yểm trợ cho anh chị em thành viên diễn đàn tìm hiểu được điều đúng đắn khi làm việc với cây rau. Ta nhiệt tình thì nhiệt tình, vẫn cần giữ câu chữ giao tiếp của mình vui vẻ, dí dỏm một chút để mọi người khi đọc tham khảo đã có chút thư giãn ngay chính khi đọc bài chia sẻ của mình mới là thú vị phải không các anh hì hì. 

Trời vừa hừng đông, mặt trời ló dạng, chiếu những tia nắng ấm áp sưởi ấm tình anh em thành viên diễn đàn chúng ta đó. Phú mời anh ebookshunter và bác ongthannet và các anh chị em thành viên khác một ly Cà Phê Xanh do chính Ban điều hành Diễn đàn chúng ta chế tác thành nhé. Cà phê thơm và không có một hương vị trùng lắp với bất cứ một thứ cà phê nào mà ta từng thưởng thức, bởi vì đây là cà phê chiết xuất từ trái cà phê xanh, nguyên chất, không rang, tẩm, không hương liệu, nên mùi vị thật là .... xa lạ, ... nhưng đó lại là chân thật. Một thứ mùi vị chân thật của cà phê xanh, vốn dĩ của chúng, vốn dĩ cà phê là vậy! 
Nào mời, mời, hì hì LOLLOL

Đã được chỉnh sửa bởi maivanphu - 13 Nov 2017 lúc 7:30am
Khi ta dừng chân người đời vẫn tiếp bước!

Email: maivanphu@rausach.com.vn

ĐT: 09 04 509 204

Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn ongthannet Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 13 Nov 2017 lúc 9:19am
Nhìn ngon lắm, nhưng làm sao để thưởng thức thật?!

Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1 2345>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.344 Giây.