[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Nghiên Cứu Công Nghệ Cây Trồng > Công Trình Đang Nghiên Cứu
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Aquaponic siêu nhỏ để bàn
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Lược ghi Buổi Họp Mặt Diễn Đàn Rau Sạch 27/12/2015
VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Aquaponic siêu nhỏ để bàn

Trả lời bài  Trả lời bài 
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
tuanace Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 10 Feb 2014
Địa chỉ: Binh Thanh, HCM
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn tuanace Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Aquaponic siêu nhỏ để bàn
    Đã đăng: 12 Jan 2018 lúc 7:53am
Chào các bác, 

Tôi có ý tưởng làm 1 hệ thống aquaponic siêu mini, mời các bác xem video ở dưới.

Vấn đề là hình như công ty làm cái này không hoạt động nữa, nhưng ý tưởng của họ thì rất tuyệt, nên tôi muốn làm lại nó. 

Bác nào muốn làm có thể đặt hàng và hùn tiền để cùng làm 1 thể cho rẻ. Cũng có thể mình làm 1 bộ kit để chuyển đổi bể cá có sẵn thành cái này. 

Mời các bác cho ý kiến ạ.
Mới tập trồng cây
Quay về đầu
vietbacbl Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 23 Nov 2016
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn vietbacbl Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 28 Jan 2018 lúc 9:28am
Cái này tui có nghĩ tới, đã và đang cố làm nhưng mãi vẫn chưa hoàn thiện. Cái hệ đó vì là mini nên hệ lọc rất nhẹ, rất dễ làm. Nhưng vấn đề là ở cái hệ thống chiếu sáng cho cây. Trên thị trường hầu như không có loại đèn nào kích thước nhỏ mà cung cấp ánh sáng phù hợp cho cây quang hợp. Mấy công ty đó cũng như kiểu công ty lắp đặt hệ thống aquaponics bên mình, toàn bán cái xác không hồn, sản phẩm có hình thức nhưng không tính được vấn đề duy trì lâu dài.
Quay về đầu
ongthannet Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 14 Apr 2014
Địa chỉ: 17a
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn ongthannet Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 29 Jan 2018 lúc 11:18am
Ý tưởng hay nhưng không khả thi ngoài thực tế, chỉ mang tính chất biểu diễn.
Quay về đầu
TrungTruc Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 23 Apr 2012
Địa chỉ: Hà Nội
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn TrungTruc Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 17 Mar 2018 lúc 11:16am
   Đừng lo các bạn !
   1 . Đã là mini thì đừng ngĩ để ăn mà nên ngĩ để chơi - vẫn có đầy đủ nhưng cái gì cũng mini nên ko sài và trồng hoa (bông) là chính
   2 . Mini để bàn thì nên để em ở cửa sổ có ánh sáng tự nhiên cần gì phải đèn LED
   3 . Mini thì nuôi cá cảnh , cua , ốc.v.v. mỗi loại vài em cho đa sinh thái
   4 . Nước phân cá sau khi qua rau phải đưa về bể tạo vi sinh 1 rồi từ đó mới bình thông nhau sang bể vi sinh 2 trước khi đưa trả lại bể cá ( và tất cả các bể vi sinh này phải được phơi sáng hợp lý )
   5 . Vẫn phải có nguồn dinh dưỡng bổ sung như dd thủy canh nhưng hòa tưới vào rau chứ ko phải vào bể cá hay các bể vi sinh(dd thủy canh là cho rau - rau dùng một phần nhưng ăn trước nên có lọc bớt độc hại rồi mới cho cá trước đó nó đã góp phần nuôi các sinh vật và cây thủy sinh nữa)
        Cái thất bại của công ty mà bạn nói là đương nhiên vì :
   * . họ ko tính đến hệ vi sinh và phải thay nước bằng nước trong bình tạo vi sinh ( nó sẽ làm cho bạn gọn đẹp 01 bể mini nhưng lại cầu kỳ hoặc ko gọn được vì dưới nó hoặc vị trí khác phải có ít nhất 01 bình hoặc bể hoặc môt cái gì đó làm nước có vi sinh để thay vào nước cũ
   * . bạn cũng có thể phạm phải sai lầm giống họ là : vì bể mini nên nhiều khi liều do lười mà thay nước bằng nước máy sinh hoạt - cho dù đã lắng lọc khử Clo
                Nhiều vấn đề cần rút kinh ngiệm trong quá trình làm và chơi mong các bạn thành công !!
                                           Thân ái !
Thành
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài 
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.063 Giây.