[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Rau Sạch > Hỏi Và Đáp
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - trồng rau bị thối và cách trị
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Lược ghi Buổi Họp Mặt Diễn Đàn Rau Sạch 27/12/2015
VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

trồng rau bị thối và cách trị

Trả lời bài  Trả lời bài 
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
Ba của gấu Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 03 May 2018
Địa chỉ: Bình Phước
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Ba của gấu Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : trồng rau bị thối và cách trị
    Đã đăng: 03 May 2018 lúc 10:30pm
xin chào tất cả mọi người
hôm nay em có vài vấn đề mong được mọi người
chia sẻ kinh nghiệm
số là vợ em sắp sinh em bé nên em có làm một giàn
sắt rồi mua loại chậu nhựa loại 40x60x16 về trồng
em mua đất sạch tân mầm xanh giá 55k/bao về đổ
gần đầy khay sau đó rải 1 lớp phân trùn quế lên rồi
gieo hạt cải, dền, muống
em có tưới nước sau 3 ngày thì rau bắt đầu lên
tuy nhiên sau khi lên xong thì nó bắt đầu chết dần,
em kiểm tra thấy nó thúi từ rễ lên gôc rùi chết, nó
cứ lan dần và thúi toàn bộ, em có kiểm tra thì nước
vừa phải không bị úng, em có rải vôi nhưng vẩn thúi
và chết, tất cả các chậu đều bị như vậy duy nhất chỉ
có những cây cải con em nhổ ra trồng ở chậu đất
của cây hoa mua hồi tết thì không bị thúi là lên xanht ốt
mọi người ai đã gặp trường hợp này hoặc ai biết cách
gì xử lý thì chỉ em với ạ chứ trồng lên là nó chết em nản quá
, em không xài thuốc bvtv
em cảm ơn rất nhiều ạ
Quay về đầu
ebookshunter Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 20 Sep 2015
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn ebookshunter Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 06 May 2018 lúc 10:12pm
Tôi đang luyện một môn thần công cái thế này của mấy cha Hàn Quốc, tạm gọi là nông nghiệp tự nhiên đi, nên nếu bạn đang tập tành trồng rau, thì bạn có thể thử để cho ra rau sạch 100%: Nếu nhà bạn gần rừng, thì bạn chịu khó đi lấy đất rừng về rồi trộn với phân bón mà trồng, nếu có ít than củi nhỏ, than trấu trộn chung thì càng tốt, tôi cá với bạn đất rừng mà chưa bị con người vô xâm lấn, hoặc đất rừng trồng để lâu năm thì không có cái thứ đất nào khác tốt bằng. Khi chọn đất rừng, thì bạn quan sát kỹ chỗ nào cây cối xanh tốt, rậm rạp, thảm lá mục dày, thì bạn xới lên lấy lớp đất dưới đó đem về. Còn hạt giống, thì nếu trồng lên mà bị thối rễ thối gốc, thì hoặc là do đất/ phân bón có vấn đề, hoặc do hạt giống mang sẵn mầm bệnh, nên nếu có đất rừng rồi, thì bạn dùng nước không có chlorine, đổ một ít đất rừng vô khuấy đều, lọc rồi dùng cái nước này ngâm hạt giống khoảng 5-10 phút rồi đem trồng. Muốn có nước không chứa chlorine, bạn hứng đầy nước máy ra thau hay xô gì đó, để khoảng 24 giờ. Trồng xong rồi thì sao, thì vì cái đất rừng nó giàu vi sinh vật kỵ với chlorine, nên hàng ngày bạn có tưới, thì nên dùng thứ nước không hoặc chứa rất ít chlorine mà tưới mới được. Còn nếu bạn có sẵn cái vườn mini, thì bạn không nên xài tới chậu nhựa nữa, mà bạn cải tạo đất rồi trồng trực tiếp ra đất luôn, vì chậu nhựa thì nhà nào không có điều kiện mới xài. Mà bạn nói khó tin quá, rau dền là cái thứ thảy đâu lên đó, làm gì tới nỗi thối gốc rễ ? LOL

Đã được chỉnh sửa bởi ebookshunter - 06 May 2018 lúc 10:14pm
Quay về đầu
ongthannet Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 14 Apr 2014
Địa chỉ: 17a
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn ongthannet Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 May 2018 lúc 8:19am
Bạn đầu tư như vậy chỉ để trồng rau thì quá tốt dù "đất sạch" thực chất chỉ là mùn sơ dừa ủ hoại và pha DDTC. Thất bại của bạn là do tưới nước quá nhiều và rãi vôi trong khi rau chưa phát triễn, thậm chí cũng chưa cần thiết thêm phân trùn quế vào làm gì cho hao tốn tiền bạc!?
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài 
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.156 Giây.