[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Thư Giãn Cùng Rau Sạch > Chia sẻ Video
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Cách làm phân compost  rất dễ thực hiện
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Khai trương Shop Thực Phẩm An Toàn - SHOP.RAUSACH.COM.VN

Cách làm phân compost rất dễ thực hiện

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  123 7>
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
NINA Xem từ trên xuống
Super Moderator
Super Moderator
Ảnh đại diện

Gia nhập: 16 Jul 2010
Địa chỉ: USA
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn NINA Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Cách làm phân compost rất dễ thực hiện
    Đã đăng: 23 Oct 2010 lúc 4:21am
Video hướng dẫn xử dụng thùng rác để làm phân compost.

Mời cả nhà xem video này và nhiều video liên kết để chọn cho mình một cách làm phân compost thuận lợi nhất

Nguyên tắc để làm phân compost là:
 Phân compost làm bằng cách cho các loại rau thừa, bả cà phê, vỏ trứng, trái cây hư, giấy bìa cứng, giấy báo, lá cây, vỏ cây, cành cây nhỏ, giấy vụn  vào 1 cái thùng có good luckc nhiều lỗ bên hông để không khí có thể thông thoáng được. Hoặc để trong những đồ chứa bằng  lưới mắt cáo hay bằng gỗ đóng thưa thưa,  chừa các khe hở , tưới âm ẩm hoặc trộn với các loại trái cây dư thừa, rau xanh ... chứa nhiêù nước. . Tuyệt đối không bỏ thịt thừa, phân động vật hay xương, đầu cá, dầu, các sản phẩm từ sữa... vì sẽ có dòi, sinh ra ruồi và sẽ rất hôi. Nếu có thêm con trùng thì càng tốt. Nhớ đậy lại để tránh mưa xối xã, nếu chỗ làm quá rộng thì khỏi cần che mưa. Nên thường xuyên đảo, trộn sẽ phân hũy nhanh. Để tự nhiên, độ 5-6 tháng , rác sẽ mục ra thật tơi xốp. Khi ngửi không thấy mùi gì cả thì dùng được rồi. Đặc biệt ở xứ lạnh, sự phân hũy bị chậm hơn do mùa đông mọi vật khó phân hũy ;  hãy bỏ 1 lớp lá mùa thu, 1 lớp cỏ tươi. Cứ như vậy, cỏ tươi phân hũy sẽ giúp lá mùa thu mau mục theo.

Chúc cả nhà thực hiện thành công

Đã được chỉnh sửa bởi NINA - 22 Feb 2011 lúc 2:30am
Hãy mĩm cười và bước tiếp. NINA
Quay về đầu
NINA Xem từ trên xuống
Super Moderator
Super Moderator
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn NINA Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 23 Oct 2010 lúc 4:45am
Còn video này dành riêng cho các nữ tướng trong nhà bếp nè.

Đã được chỉnh sửa bởi NINA - 22 Feb 2011 lúc 2:26am
Quay về đầu
vanhoame Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 12 Jul 2010
Địa chỉ: tp hcm
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn vanhoame Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 29 Oct 2010 lúc 9:23pm
Mình cũng biết cách làm này ,khi còn nhỏ ở quê mình người ta gọi là làm phân xanh, mình chỉ ủ vài 3 tuần là được .cây tốt lắm ,nhưng mà vất vả.mình muốn NINA nói rõ hơn về cách làm giá dậu xanh .Mình cũng làm , nhưng nhiều khi không đẹp lắm .cám ơn trước nha
SHOPS cây giống rau thơm các loại, mint(peppermint)và doublemint ...
Quay về đầu
NINA Xem từ trên xuống
Super Moderator
Super Moderator
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn NINA Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 30 Oct 2010 lúc 11:11pm
@Vanhoame:  Nina học làm giá từ bài viết của bạn đó, Dongphuong ( giá đậu nành), Phú (giá đậu xanh) và kinh nghiệm của các bạn khác nữa trên diễn đàn. Cám ơn các bạn rất nhiều.
  Vài điểm lưu ý:
 - Mình dùng bao nylon loại dầy ( có màu càng tốt, dễ lấy ra sau này) cắt thành dãi băng dài lót dưới và trên đậu xanh, lót rối để không bị ứ nước và lót dầy dầy một chút .( thay thế cho lá tre, lá chuối hay bao dứa). Nylon sau đó có thể rửa sạch, ngâm nước muối, rửa sạch, phơi khô để dành lần sau.
 -mặt trên đậy bằng rổ thoáng ( không dùng dĩa kín).
- vật nặng đè lên trên chỉ di chuyển vài cm, không nhắc hẳn ra ngoài khi châm nước ( vì thế cần đậy ở trên bằng rổ  hoặc vĩ tre  )
 - lấy thau to, đặt chõ xôi ( có đậu xanh) mở vòi nước từ trên xuống :  nước chảy qua rổ đậy, lớp nylon, đậu xanh , lớp nylon , thông qua đáy rồi dâng cao bên ngoài chõ xôi. Nhiều nước đến khi thấy nước mát , thường thì mặt nước bên ngoài dâng cao lên ngang mặt rổ đậy ( đậu xanh bên trong sinh nhiều nhiệt).   Nina không làm theo cách ngâm chõ vào thau nước to có sẵn.
- Ngày ngâm nước 3 lần từ 5-10ph.
- Khi thấy vỏ đậu heo héo, bung ra thì ngâm nước lần cuối 1giờ trước khi giở giá ra. Nếu vỏ đậu còn xanh tươi , ôm chặt hạt đậu thì xem như giở sớm rất khó tách vỏ ra khỏi giá.

Có một người bạn chỉ là sau khi ngâm đậu xanh 1 ngày thấy nứt nanh thì rắc thạch cao bột vào , đảo nhẹ tay cho bột bọc quanh hạt đậu rồi mới đem ủ. Giá sẽ trắng, mập, để được lâu nhưng không độc. Nina chưa làm thử nên không dám chắc.
Chỉ vài thay đổi nhỏ theo suy nghĩ của mình, giá mình làm hơi ốm, dài , có lẻ vật chèn ở trên chưa đủ nặng. Giở giá từng chút một bằng sô nước sâu và rổ có lổ hơi lớn, đựng giá vào túi có khoá kéo, để ngăn mát tủ lạnh được nhiều ngày. Mình thấy giá tự làm có thể không đẹp như mua ở chợ nhưng bảo đảm là an toàn. Đọc báo thấy người ta làm giá bằng hóa chất rẽ tiền của TQ mà sợ quá. Chú ý làm số lượng ít để rút kinh nghiệm trước. Khi giá mọc, thể tích theo 'cấp số nhân" mình không có cách gì để sửa chữa đành phải giở sớm, mất hết 2 ngày ngồi thiền để tách vỏ đậu ra khỏi giá. Đó là kinh nghiệm đau thương của lần làm giá đầu tiên. ( vậy mà cũng có hình để khoe , nhưng các bạn đừng nhìn hình kỹ quá nhé).
Mình mê ăn giá lắm, nhưng mổi lần đi mua rất cực lại phải canh ngày có hàng mới, mua từ thứ sáu để dành đến chủ nhật nhà mới có bữa ăn tươi. Đôi khi sáng chủ nhật phải ăn phở chai không có giá vậy. Đành phải làm siêng thôi.
Mến chúc các bạn có những dĩa giá tự làm ngon lành và an toàn .

@ Phú: Nina nhớ có đọc bài của Phú về làm giá đậu xanh, rất dài, rõ ràng và chi tiết cho cả việc làm giá số lượng ít hay nhiều, nhưng bây giờ cần, lại tìm không ra. Nếu Phú có đọc bài này nhờ tìm lại giúp Nina nhé. ( Hơi bị già và dốt vi tính nên phải năn nỉ vậy. Cám ơn Phú trước nha.)

Đã được chỉnh sửa bởi NINA - 30 Oct 2010 lúc 11:18pm
Quay về đầu
merlin Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 11 Oct 2010
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn merlin Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 31 Oct 2010 lúc 10:55am
anh nina oi co video nào tieng viet ko???Geek
Quay về đầu
Elite Member
Elite Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn vanhoame Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 31 Oct 2010 lúc 8:07pm

Cám ơn NINA nhé ,mình vẫn làm giá đều đều .nhưng lâu lâu lại bị hư hehe,giá làm xong khi cho vào tủ lạnh bạn nhớ lót vào miếng giấy trắng ,như vậy để được lâu hơn

Quay về đầu
oanh174 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 12 Oct 2010
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn oanh174 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 02 Nov 2010 lúc 10:19am
Quay về đầu
NINA Xem từ trên xuống
Super Moderator
Super Moderator
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn NINA Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 02 Nov 2010 lúc 11:01am
@Oanh 174: Cám ơn bạn Oanh nhé, đúng là trang này đó. Mình đọc trên diễn đàn rồi rút ra cái nào mình nghĩ là cần thiết, phù hợp với cách của mình để dễ thực hiện.  Một lần nữa cám ơn bạn nhiều.
Quay về đầu
oanh174 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 12 Oct 2010
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn oanh174 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 02 Nov 2010 lúc 2:00pm
@Nina: không có gì. À bạn cho mình hỏi 1 chút, mình coi lại cách làm phân compost của bạn. Mình muốn biết là trong quá trình ủ vậy có bị bốc mùi hôi không vậy bạn. Ở SG thì bạn biết rồi, đất chật, người đông, mình sợ ủ mà bốc mùi thì khó chịu lắm.
Quay về đầu
Elite Member
Elite Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn vanhoame Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 02 Nov 2010 lúc 3:21pm
@NINA ;Trước lúc sắp thu hoạch giá thì không nhúng vào nước nữa.khi ăn bạn cứ việc rửa vào nước tự cái vỏ nổi  lên .dễ không à
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  123 7>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.01
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.145 Giây.