[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Góc Vườn Giao Lưu [đang chuyển dữ liệu...] > Chia Sẻ Trồng Rau Gia Đình
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Cứu em với cây bị vàng lá, ngưng phát triển
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

HƯỚNG DẪN ĐƯA HÌNH ẢNH LÊN DIỄN ĐÀN - 08.2018

VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Cứu em với cây bị vàng lá, ngưng phát triển

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1234>
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
baobao Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 19 Aug 2010
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn baobao Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 Nov 2010 lúc 3:57pm
Từng viết bởi linhmy linhmy Đã được viết:

cái vụ trồng dưa leo này là các BÁc phải tự thụ phấn cho nó đấy nhá chứ để tự nhiên là ko ăn thua đâu.hihi tại trồng dưa leo sai trái quá nên vớ vẩn tí ấy mà.

Em thấy thụ phấn cho dưa leo hơi bị khó vì cái nhụy hoa nó thụt sâu quá, úp hoa đực lên hoa cái mà 2 cái nhụy nó không good luckng với nhau thì làm sao?
Quay về đầu
baobao Xem từ trên xuống
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn baobao Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 Nov 2010 lúc 4:02pm
Từng viết bởi trieungo trieungo Đã được viết:

Từng viết bởi baobao baobao Đã được viết:

Em cám ơn mọi người ah.
Cây e trồng trên sân thượng không thể thiếu nắng được.
@giadinhsy: trái khổ qua của chị giống như khổ qua của e, cũng lùn tủn vậy đó
@vanhoame: em chỉ bón cho nó phân trùng, rau hư cắt bỏ quanh gốc, vỏ tôm, ruột cá em chôn dưới đất rồi bón thêm và tưới nước ngày 2 lần, nước sạch và nước vo gạo thôi, không bít nó ngộ độc cái j.
Trước đó em đã thu hoạch được một số khổ qua và 1 trái mướp hương to dài rất thơm.
Em cũng đang trồng dưa leo, cây đang ra hoa kết trái , hy vọng không bị vàng lá.

Như bạn mô tả ở trên ( dòng tô màu đỏ)
theo mình thì khổ qua của bạn có thể bị úng gốc do dư nước. Thời tiết mấy tuần nay thì mưa nhiều , ít nắng. Và thời tiết lạnh nhiều vào ban đêm , sẽ có sương nhiều. Bạn nên giảm lượng nước tưới & xới đất xung quanh gốc cho cây được thông thoáng & thoát bớt nước.
Các loại rau hư, vỏ tôm, vỏ cá,... nếu có bón thì nên ủ cho phân hủy rồi mới bón & cũng kg nên bỏ xung quanh gốc, mà  nên chôn sâu dưới gốc or chôn cách gốc khỏang 20 cm. Các loại này khi phân hủy sẽ tạo thành chất mùn & phân trùn khi phân huỷ cũng vậy, nên dễ làm cho cây bị úng nước trong mùa mưa.

Em cám ơn ah.
Em đã ngưng tắm nó rồi ah.
Tình hình là hôm  nay em thấy cây có tín hiệu hoạt đông trở lại, tuy vẫn còn yếu. 
Quay về đầu
baobao Xem từ trên xuống
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn baobao Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 Nov 2010 lúc 4:06pm
Từng viết bởi merlin merlin Đã được viết:

ban có nghi là bi côn trùng chích hút cây ban ko?

hay xem trên cây ban có con gì thì nói cho tôi biêt nha!Exclamation

Mình thấy có con ong và kiến hôi nhỏ thôi, ah, có con bọ và con j mà mình không thấy nó chỉ thấy lá cây bị nó khoét mấy lỗ tròn tròn (mình khẳng định o phải con sâu mà là con j đó mà quên tên rồi).
Quay về đầu
merlin Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 11 Oct 2010
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn merlin Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Nov 2010 lúc 4:32pm
vay cho minh hoi con ong do co hinh dang nhu the nao`>??
Quay về đầu
baobao Xem từ trên xuống
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn baobao Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Nov 2010 lúc 4:52pm

Cái này khó tả wa, nó to, màu đen, vàng, như ong bình thường. hi hi
Quay về đầu
baobao Xem từ trên xuống
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn baobao Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Nov 2010 lúc 4:52pm

Cái này khó tả wa, nó to, màu đen, vàng, như ong bình thường. hi hi
Quay về đầu
baobao Xem từ trên xuống
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn baobao Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Nov 2010 lúc 4:54pm
Tình hình là mướp đang tiếp tục bò, mới ra mấy cái hoa đực và cái, đâm thêm mấy nhánh. Mừng wa.
Quay về đầu
merlin Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 11 Oct 2010
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn merlin Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Nov 2010 lúc 6:12pm
oh vay khoi noi nua la ong bau ma`Wink
Quay về đầu
baobao Xem từ trên xuống
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn baobao Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 09 Nov 2010 lúc 11:40am
Cám ơn tất cả các anh chị em đã giúp đỡ nhé.
Hôm nay cây dưa leo lại có triệu chứng hoa cái không thành quả mà tự dưng teo lại, để dễ xem mình sẽ mở bài mới để hỏi mong các cao nhân hướng dẫn tiếp ah.

Quay về đầu
Bedixedap Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 12 Jul 2011
Địa chỉ: Tran Hung Dao
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Bedixedap Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Jul 2011 lúc 2:05pm
Dau tien sorry cac ban trc vi minh tra loi = dt nen se viet ko co dau, minh cung moi vua trong 1 e kho qua duoc 2 tuan tuoi roi, nhung de o tren san thuong ma ko hieu sao la cung bi hien tuong hoi hoi vang, tuc la nhung soi gan la vang nhat., thay la ko dc khoe manh cho lam, no cu eo uot lam sao y, chi co phan ngon la khoe manh thoi, con phan goc thi eo uot lam, co le la do thieu nang, minh co mua them loai phan bon la' Super Growth, ko biet xai loai nay co tot ko ah?
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1234>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.313 Giây.