[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Thảo Luận Về Rau Sạch > Kỹ Thuật Trồng
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Trồng rau gia vị tai nhà
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Khai trương Shop Thực Phẩm An Toàn - SHOP.RAUSACH.COM.VN

Trồng rau gia vị tai nhà

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  12>
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
babynhung Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 21 Oct 2010
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn babynhung Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Trồng rau gia vị tai nhà
    Đã đăng: 05 Nov 2010 lúc 8:40pm

Có ai như gd mình không?nhà mình thường xuyên ăn các loại rau gia vị trong bữa ăn thường ngày, ví dụ như rau diếp cá  chẳng hạn cái vị chua chua mát mát ăn kèm cùng củ măng đắng luộc chấm cùng món "chẩm chéo" ng bản địa làm thì thật hết ý. Nhưng cùng từ lâu rồi khi ra chợ nhìn các loại rau gia vị muốn nấu món ăn gì cũng ái ngại, vì thế mình đã tìm được chút tài liệu post lên để mọi ng, ai như mình có thể trồng tại nhà phục vụ mình nhé!

Giống cây mình có thể tìm tại địa phương.

1. Chuẩn bị giá thể: Cho đất sạch hoặc các loại giá thể sản xuất rau mầm vào khay trồng được làm bằng nhựa hoặc hộp xốp có kích thước 35 x 50 x 15cm hoặc trong chậu, rổ, rá có đường kính miệng tối thiểu 25cm và san phẳng.

2. Gieo hạt:

- Với các loại rau thơm như: tía tô, kinh giới, thì là, húng quế, húng chó: gieo đều trên bề mặt mỗi khay khoảng 0,5-1g hạt giống, phủ lên trên một lớp đất mỏng 0,5cm rồi tưới nước, giữ ẩm, sau 7-10 ngày hạt sẽ nẩy mầm.

- Với cây rau mùi (rau ngò rí) bà con cần dùng chai thủy tinh chà nhẹ cho hạt nứt vỏ rồi đem ngâm trong nước ấm (2 sôi, 3 lạnh) khoảng 10-12 giờ. Sau đó vớt hạt ra rửa lại bằng nước sạch, để ráo nước rồi mới đem gieo khoảng 20 hạt/khay, sau 7-10 ngày hạt sẽ nẩy mầm.

- Với các loại rau mầm như: cải xanh, cải củ, đậu xanh, rau muống… cũng nên ngâm trong nước ấm và gieo dày (5g/khay), tưới nước giữ ẩm chỉ sau 2-3 ngày là mọc mầm; sau 5-7 ngày có thể tỉa thưa để sử dụng và tiếp tục chăm sóc để có rau xanh ăn dần.

- Chú ý: Dùng các tấm che (phên, bìa các tông, giấy báo…) đậy kín các khay sau khi gieo hạt và tưới đủ ẩm đem vào chỗ tối trong 2-3 ngày đầu cho hạt nhanh nẩy mầm. Khi hạt đã nẩy mầm thì dỡ các tấm đậy ra, kiểm tra độ ẩm để thường xuyên cung cấp nước cho khay. Khi rau đã mọc 1-2 lá mầm thì đưa ra chỗ sáng cho rau nhanh phát triển.

3. Chăm sóc:

- Tưới nước thường xuyên cho rau, những ngày đầu tưới 2 lần/ngày (sáng, chiều), những ngày sau có thể tưới thêm tùy độ ẩm trong khay và điều kiện thời tiết bên ngoài. Không tưới khi trời đang nắng nóng. Nên dùng các loại bình phun có tia nhỏ, mịn để tránh làm rau bị dập lá.

- Các loại rau thơm như: húng quế, húng chó, tía tô, kinh giới… khi được 20-30 ngày tuổi có thể bấng trồng ra các chậu riêng (1-2 cây/chậu) cây sẽ nhanh lớn, bấm ngọn, bón thêm phân, tưới đủ ẩm để cây phân nhiều cành và thu hái ngọn, lá được lâu hơn (từ 6 tháng đến 1 năm).

4. Thu hoạch:

- Các loại rau thu hoạch 1 lần như: rau mùi (ngò rí), thì là: 40-45 ngày sau gieo có thể thu hái để sử dụng. Thu hết thì đem giá thể phơi khô, trộn thêm đất hoặc giá thể mới để trồng lại lứa khác.

- Các loại rau thu hoạch nhiều lần: 30-35 ngày sau khi gieo hạt thu hái phần ngọn non, tiếp tục bón phân, chăm sóc để thu hái các lứa tiếp theo 5-7 ngày sau đó.

CHÚC CÁC BẠN LÀM NHỮNG MÓN ĂN KÈM CÙNG CÁC LOẠI RAU GIA VỊ MÌNH LÀM RA NHÉ!Clap
Quay về đầu
vyvu12 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 04 Jun 2010
Địa chỉ: AUSTRIA
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn vyvu12 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 09 Nov 2010 lúc 10:43pm
chào bạn!
 mình cũng đẫ trồng thử các loại rau thơm ở trong khay rồi nhưng ko hiể sao rau chỉ mọc lên bé tí tẹo như rau mầm ý
 bạn cho mình chút kinh nghiệm với. cám ơn nhiều
chuc vui
Quay về đầu
NINA Xem từ trên xuống
Super Moderator
Super Moderator
Ảnh đại diện

Gia nhập: 16 Jul 2010
Địa chỉ: USA
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn NINA Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 09 Dec 2010 lúc 1:41am
http://community.vietfun.com/showthread.php?t=612918

Xem thêm một chút kinh nghiệm trồng rau, các bạn thử ứng dụng nha.
Hãy mĩm cười và bước tiếp. NINA
Quay về đầu
vyvu12 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn vyvu12 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 Mar 2011 lúc 8:03pm
Chị Nina và Anh Pytyu ơi! giúp em với, hôm vừa rồi em đi lên thành phố và đã mua đc mấy loại rau thơm: tía tô, lá lốt, rau ngổ, rau diếp cá và húng quế nữa, mừng hơn nhặt đc vàng, về em đã nắng vợi lá và ngọn đi, em cắm tất cả vào cốc nc, đến hôm sau mới cắm vào chậu, nhưng ko hiểu sao cây héo lắm, nhìn như ko còn sự sống nữa ý,  ko giống cây của anh pytyu , anh chị có biết sao ko chỉ cho em với!
chuc vui
Quay về đầu
vyvu12 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn vyvu12 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 Mar 2011 lúc 9:15pm
hình đây ạ

chuc vui
Quay về đầu
mecuabeTan Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 19 May 2010
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn mecuabeTan Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 15 Mar 2011 lúc 10:39am

Hello Vyvu12, thường thì mình hay dùng dao hay kéo cắt một đường xéo ở dưới đốt lá cuối cùng 1 chút để cho cây có thể hút nước giống như khi mua hoa về cắm trong bình đó .  thường thì những rau này ra rễ ngay những đốt cho nên nhớ để phần đó ngập trong nước .  Vyvu12 có thể dùng 1 ly nhựa uống nước đó bỏ giá thể/đất vào, cắm những cọng rau vào cho lút cái đốt xuống rồi đổ nước vào săm sắp vào.  Nhớ là khi chưa ra rễ thì đừng đem ra nắng nóng khoảng 1 tuần hay 10 ngày.

Thân

Quay về đầu
NINA Xem từ trên xuống
Super Moderator
Super Moderator
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn NINA Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 15 Mar 2011 lúc 9:02pm

Bạn Vyvu12 mến, Nina cùng những suy nghĩ như bạn MecuabeTan. Khi mua rau về bạn rửa sạch kéo hay dao, chọn dao hay kéo thật bén để vết cắt ngọt , tránh gây vết dập trên cành, cắt hết các lá già và ngọn non, chuẩn bị sẵn 1 ly nước , cắt xéo (để mặt tiếp xúc với nước và hút nước nhiều hơn) ở dưới đốt lá cuối cùng. Cắt xong bạn nên ngâm vào ly nước ngay ( giống như cắm hoa) và để đó nhiều ngày cho nhánh ra rễ. Nên ngâm vào ly trong, bạn có thể quan sát nước và gốc trong ly. Mổi ly chỉ vài nhánh thôi. Khi thấy nhánh nào sau vài giờ vẫn không tươi tắn là nó không hút được nước. Rút nhẹ ra cắt gốc một lần nữa nếu là nhánh già và không bị vết thâm xám đen, nếu thâm đen thì bỏ luôn và nhớ thay nước ngay. Thay nước 1-2ngày/lần. Khi thay dùng tay ép nhẹ tất cả nhánh sang 1 bên , nghiêng đổ nước ra. Quan sát mổi ngày , thấy nhánh hư rút ra, tránh để lây lan qua nhánh khác, nhất là nhánh bị mốc. Khi tất cả các nhánh đều ra rễ rồi thì bỏ đất hay giá thể vào như bài hướng dẫn ở dưới hoặc lấy ra trồng trực tiếp vào chậu hoặc vườn ( nếu trời ấm). Tránh nắng chiếu thẳng vào trong vài ngày đầu. mình hay dùng l*ng bàn hay rỗ nhựa đậy lên khi trồng thẳng ra vườn.

Nina thấy bài này hay quá, rõ ràng, có hình ảnh hướng dẫn cụ thể , mời các bạn xem
 Cách Trồng Các Loại Rau Từ Nhánh Hoặc Hột Giống

( do bạn Ninhkieu web vietfun.com viết và sưu tầm)
(http://community.vietfun.com/showthread.php?t=612918)

Cắt nhánh rau như vầy .... Đừng tách nhánh rời ra

Làm cho ra rễ trong nước

Khi ra rễ thì bỏ đất vào trong ly ... và 2-3 ngày sau đâm lủng ly .. cho
nước chảy ra ..

Cây này được vài ngày trong đất ... tội nghiệp nó vì nó bị móc ra ... cho
ACE coi rễ

Và đây là trước và sau khi ra rễ .... và hai cây này khác loại .... cho nên
các nhánh không giống nhau

Còn đây là trồng bằng hột ....

Còn ai muốn cắm nhánh cây rau xuống đất thì dùng cái này trước cho
bảo đam an toàn ... trên xa lộ ....

Và đây là dụng cụ là rễ cho cây ngò ôm ... vì nó thích ẩm thấp

Xong rồi bây giờ tui nói đến .... cách trồng ... Nói ngò ôm trước vì hơi
khó trồng ... Trồng ngò ôm thì phải bọc nó lại như vầy thì nó mới sống
và lan ra ...Nếu không có l*ng ... thì bỏ bớt đất và bọc ngang miệng chậu ...

Đã được chỉnh sửa bởi NINA - 18 Mar 2011 lúc 3:31am
Quay về đầu
vyvu12 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn vyvu12 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 16 Mar 2011 lúc 9:24pm
xin cảm ơn mecuabeTan và chị Nina nhé, lần này em sẽ cố gắng làm lại theo hướng dẫn, hy vọng sẽ  thành công
chuc vui
Quay về đầu
NINA Xem từ trên xuống
Super Moderator
Super Moderator
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn NINA Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Dec 2012 lúc 9:25pm
Một cách trồng ngò om tại xứ lạnh

Thử trồng Ngò Om

Thiếu Ngò Om là bát canh chua mất hương vị !
Chuyện trồng ngò om tưởng khó nhưng dễ lắm. Cây ngò om thân rất mềm nhiều nước, không khí chung quanh nó thiếu ẩm là nó héo. Vậy thì nơi xứ lạnh không khí khô, chúng ta tạo ra độ ẩm tạm chung quanh thân nó. Như vậy là nó lên mạnh liền. Cây ngò om cũng không cần nhiều ánh nắng, để ở cửa sổ có chút ánh sáng là được rồi. Ngoài ra cũng chẳng cần mua cây giống mắc tiền, ra chợ mua môt bó nhỏ ngò om (dùng bỏ vào canh chua) mang về lựa ít cọng bỏ vào ly nước để ở cửa sổ, tuần sau rể ra đầy, nhớ thay nước đều đừng để nước thúi. Sau đây là hình chụp hai “chậu” ngò om tôi đang trồng, đã tẻ ra chia cho ban bè nên nó còn chừng nầy.

(Bài viết nhận được từ bạn bè qua email nên Nina không biết tên tác giả)

Đã được chỉnh sửa bởi NINA - 26 Oct 2013 lúc 11:22am
Quay về đầu
thuymoc Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 09 Aug 2010
Địa chỉ: HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn thuymoc Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Dec 2012 lúc 9:42pm
Bài viết hay quá, TM cũng thử trồng ngò om ( rau ngổ)  nhưng thất bại, giờ mới biết là do nó cần kk ẩm cả trên thân cây.

Mai ra chợ mua ít ngò về làm theo hướng dẫn xem sao, cám ơn chị NINA nhiều.
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  12>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.01
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.172 Giây.