[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Thảo Luận Về Rau Sạch > Sẻ Chia Kinh Nghiệm
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Thủy canh: đơn giản, rẻ tiền và hiệu quả!
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Khai trương Shop Thực Phẩm An Toàn - SHOP.RAUSACH.COM.VN
VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH (Áp dụng từ ngày 24.12.2014)

Thủy canh: đơn giản, rẻ tiền và hiệu quả!

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <123>
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
trantuan Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 12 Jun 2008
Địa chỉ: dalat
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn trantuan Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Jun 2008 lúc 8:51pm
thật ra nếu muốn trồng thử thuỷ canh tại gia thì các bạn có thể mua hyponex về pha để trồng nhưng giá thành thì thà ra chợ mua rau về suớng hơn còn để tự pha công thức thì các loại phân ở việt nam bán đều là những loại phân ko tinh kiết.phân để dùng cho thuỷ canh mà tinh kiết chỉ có mua của nuớc ngoài vd như Ca(NO3)2x4 H2O thì của Yara là tốt nhất. Các loại phân của trung quốc thì rẽ hơn giá cũng rẽ hơn nhưng chất luợng chỉ ở mức trung bình.cách pha dung dịch thì cũng dễ dàng thôi.ai muốn tìm hiểu thì cứ contact với mình.thân
Quay về đầu
MyFamily Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 27 Jun 2008
Địa chỉ: Hà Nội
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn MyFamily Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 27 Jun 2008 lúc 9:03pm
    Hix ! thật sự cũng rất muốn trồng rau sạch. 1 Cho con em và sau rồi đến cả gia đình cùng ăn. Giờ vô 4rum này thấy mê quá ngồi xem anh chị trồng mà mê luôn. Cảm ơn mọi người đã có những ý kiến.
    Mong cho sức khoẻ mọi người cùng tốt
Tất cả vì lợi ích của gia đình bạn nhưng nó lại mạng lại 1 phần nhỏ cho bầu khi quyển của trái đất này
Quay về đầu
minhhang Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 06 May 2008
Địa chỉ: Hà Nội
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn minhhang Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 04 Jul 2008 lúc 12:31pm
Chào cả nhà; về nguồn dinh dưỡng cho trồng thuỷ canh rau, các bạn có thể sử dụng chế phẩm phân bón sinh học sạch Bio-plant và Pro-plant pha trộn cả hai loại theo tỷ lệ như hướng dẫn sử dụng cho phun và tưới rau quả trồng trên đất (có hướng dẫn của nhà sản xuất). Đây là loại phân bón sinh học sạch do Thái Lan sản xuất theo công nghệ của Mỹ, được nhập khẩu vào Việt Nam và đã được Bộ Nông nghiệp và phát triển nông thôn khuyến khích bà con nông dân sử dụng vì giá thành chỉ tương đương với giá thành của phân vô cơ trong khi lại cho năng xuất cao hơn hẳn, còn chất lượng rau quả thì hoàn toàn sạch (đã được các cơ quan chuyên môn kiểm định và đánh giá).
Chế phẩm này hiện còn được sử dụng như một chất xúc tác để bà con nông dân tự sản xuất phân vi sinh tại hộ gia đình (trộn phân chuồng với phân xanh rồi cho một lượng nhỏ chế phẩm Bio-Plant ủ trong khoảng 10 ngày.
Hồi đầu mình cũng rất muốn trồng thuỷ canh nhưng không có ai hướng dẫn, quá sốt ruột vì tình trạng rau nhiễm độc tố và ô nhiễm trên thị trường không thể chờ đợi thêm mình bèn mua đất, mua thùng xốp, trấu, mùn dừa, vỏ đỗ xanh, lưới chống côn trùng về rồi hì hục làm đất trồng được hơn 20 thùng xốp rồi lặn lội, tra cứu, tìm hiểu về các loại phân vi sinh để có thể hoàn toàn yên tâm về chất lượng rau. Mình được chị bạn -Nhà nhập khẩu loại phân này giới thiệu - lúc đầu mình chưa tin hẳn, nên tiếp tục dọ hỏi và tìm tòi thêm thông tin và khi được tận mắt mục kích sở thị các loại giấy chứng nhận, kiểm định chất lượng rau, quả trồng bằng loại phân này, và qua các bài báo, hình ảnh các vùng trồng rau quả trái mùa bằng chế phẩm này...mình mới thực sự an tâm sử dụng. Sử dụng chế phẩm này rau nhanh lớn rút ngắn thời gian thu hoạch so với bình thường khoảng 4-5 ngày), khả năng chống chịu sâu bệnh cao hơn, đặc biệt có thể sử dụng để trồng rau trái vụ mà vẫn cho năng xuất khá cao.
Hiện giờ rau của mình chỉ dùng chế phẩm này.Tuy thùng xốp ít đất nhưng rau vẫn rất tốt.Mình đã thử nghiệm trước khi gieo hạt giống hoặc trồng đem hạt giống và cây con hoặc cành (với rau muống) ngâm vào dung dịch Bio-Plant pha loãng rồi đem gieo hoặc trồng thì hạt nảy mầm nhanh hơn, cây thì hồi lại và bén dễ nhanh và chóng lớn hơn. Trong thành phần của hai loại chế phẩm này đậu tương, rong và cá biển nên có mùi thơm và hơi tanh (như mùi của đồ ăn vây.). Mình nghĩ các bạn có thể dùng chế phẩm này pha dung dịch trồng thuỷ canh hoàn toàn yên tâm đấy. Bản thân chế phẩm này cũng là dạng dung dịch đặc mầu như mầu tương bần để lâu năm vậy.
xuânhng@
Quay về đầu
Scoria Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 04 Jul 2008
Địa chỉ: TP.HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Scoria Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 04 Jul 2008 lúc 4:20pm
Em ở TP.HCm thì em mua hóa chất ở đâu dể về pha chế vậy anh. Mong anh chỉ giúp em nhé!
Cám ơn anh trước!
Quay về đầu
Scoria Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 04 Jul 2008
Địa chỉ: TP.HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Scoria Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 04 Jul 2008 lúc 4:38pm

Ah có việc này nữa anh ah, em đang có mỏ đá scoria(đá núi lửa), anh biết ai có nhu cầu chỉ cho em nhé. Giá chỉ 5.000/kg thôi.

Cám ơn anh trước.
Số DT của em: 0988.020703 Gặp Khánh anh nhé.
Quay về đầu
Thuybui Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 19 Jun 2008
Địa chỉ: BR-VT
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Thuybui Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 04 Jul 2008 lúc 6:19pm
Bạn post cái đại chỉ Bio-plant và Pro-plant cũnh như cách pha trộn nó cho các bạn tiện tham khảo đi bạn.
----------------------
Cơ sở rau sạch Thủy Tiến
Chu Hải, Tân Hải, Tân Thành, BR-VT.
-Cung cấp đất sạch, vật tư nông nghiệp, giống, khay xốp, hướng dẫn kĩ thuật trồng rau mầm.
Quay về đầu
dongphuong Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member

Gia nhập: 15 Jul 2007
Địa chỉ: TP HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn dongphuong Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 04 Jul 2008 lúc 6:52pm
@scoria: bạn đến đường Tô Hiến Thành, đoạn từ Thành Thái đến Lý Thường Kiệt, có rất nhiều cửa hàng hoá chất.
Chuyên về Ruồi lính đen, tạo phân hữu cơ cho trồng trọt và đạm động vật cho chăn nuôi
ĐT: 0918201070
http://rausach.com.vn/forum_posts.asp?TID=10640&PN=1&title=chuyn-ha-rc-gia-nh-thnh-protein-ng-vt
Quay về đầu
tung121083 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 11 Oct 2008
Địa chỉ: Can Tho
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn tung121083 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 19 Oct 2008 lúc 11:37pm
Trung tâm Nghiên cứu và Phát triển Phân bón Miền Nam
Địa chỉ: 582 Kinh Dương Vương, Phường An Lạc, Q.Bình Tân, Tp.HCM
Điện thoại: (08) 3752 4582          Fax: (08) 3751 0690
Tai đây co' ban dung dich dinh duong, dang bột như muối, chi cần pha voi nuoc la xài duoc ngay, rat de dàng.
Theo minh biet thi hinh nhu gia la 70.000/kg va pha 1,5gr cho 1 lit nuoc. Minh cung ko nho ro nua, cac ban lien lac va hoi ky lai di nhe'

Quay về đầu
hailuaday Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 03 Mar 2009
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hailuaday Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Mar 2009 lúc 2:43pm
Xin chia sẻ mọi người tài liệu từ A-Z về thủy canh khoảng 100 trang bằng tiếng Anh của tác giả Keith Roberto. Mình mới upload vào đây http://www.mediafire.com/?yhylhqnnnhy mọi người vào đó down về nhé.

Đã được chỉnh sửa bởi hailuaday - 12 Mar 2009 lúc 2:45pm
Quay về đầu
TrauZang Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 26 Feb 2009
Địa chỉ: TP. Hồ Chí Minh
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn TrauZang Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 13 Mar 2009 lúc 3:49pm

Xin chia sẻ với các bạn 1 kinh nghiệm... thất bại quý báu khi trồng rau mầm .

Dạo này rau của tôi bị úng gốc liên tục, cả tháng nay chưa thu hoạch được mẻ nào. Cứ phải mang rau hỏng ra đổ ở mấy gốc cây cảnh đến nỗi không còn chỗ để đổ nữa . Chủ nhật vừa rồi lên thăm rau, ngạc nhiên vì có ai tưới rau cho mình, hỏi ông xã thì ông xã chối nguây nguẩy. Thử hỏi quý tử thì quý tử hãnh diện bảo " Con làm cho mẹ đó !". Tôi cự nự thì quý  tử xị mặt  , bảo " con giúp mẹ mà". Hỏi tới thì được biết " con tưới hoài à".  

Vậy thì các bạn ơi ! Để trồng rau mầm thành công , hãy canh chừng bọn trẻ nha !!!

TrauZang73
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <123>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.01
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.117 Giây.