[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Nghiên Cứu Công Nghệ Cây Trồng > Công Trình Đang Nghiên Cứu
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Mô hình trồng rau thủy canh không hồi lưu = ống
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Khai trương Shop Thực Phẩm An Toàn - SHOP.RAUSACH.COM.VN

Mô hình trồng rau thủy canh không hồi lưu = ống

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <123>
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
thuyle Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 12 Mar 2011
Địa chỉ: Phú Nhuận,TPHCM
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn thuyle Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 May 2011 lúc 12:18pm
Từng viết bởi Haibienhoa Haibienhoa Đã được viết:

to: Thủy Lê
có bác hậu thuẫn thì tốt quá rồi,các loại xốp mỏng bạn có thể mua ở những chỗ bán vật liệu xây dựng những tấm xốp người ta làm la phông đó, ko biết chỗ bạn có bán ko còn ở Biên Hòa thì nhiều.
bây giờ bạn có muốn làm tấm xốp của bạn mỏng đi ko ?
- nói bác của bạn lấy dây mayso dây bếp điện hồi xưa đó kéo thẳng một đọan cố định hai đầu  rồi giăng ngang chỉnh sao cho bằng 1/2 bề dày tấm xốp, cắm điện, đẩy tấm xốp qua, dây mayso nóng sẽ cắt nó ra làm hai(cẩn thận hạ áp xuống cho đỡ nguy hiểm) một dùng cho tầng dưới, một dùng cho tầng trên, nếu mỏng quá bạn có thể lót thanh ngang qua đỡ phụ.( mình tả hơi khó hiểu nhưng chắc bác bạn biết).
- máy bơm bạn dùng loại dùng cho hồ cá kiểng là được rồi, giá thì bạn tham khảo chỗ bán cá, cũng rẻ thôi.
Thân

Cám ơn bạn haibienhoa nhé.
Thủy Lê

Phú Nhuận, TPHCM

Nick yahoo + email: caominhvan@yahoo.com
Quay về đầu
TAIEMASTER Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 15 May 2011
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn TAIEMASTER Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 18 May 2011 lúc 9:57pm
HI.trồng kiểu này rất hay mình cũng dự định như thế,xem trên báo đài trồng rau sạch ở các trại mình thấy họ trồng như vậy.nhưng chi phí cho ống nhựa cao ,bạn thực hiện chưa?nếu rồi cho biết kết quả nhé.

TAI
Quay về đầu
thuyle Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn thuyle Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 19 May 2011 lúc 5:34pm
Buồn quá. Cái "vườn treo" của mình phải dẹp mất tiêu rồi. Nhà đối diện bảo rằng mình chiếm dụng không gian trước ban công làm nhà người ta ngộp quá. Không biết trồng rau ở đâu bây giờ nữa. Cry
Định sẽ dùng thép đó làm 1 cái kệ trước nhà nhưng đám con nít xóm mình nó phá quá. Hôm trước mình trồng được 1 cây dưa leo đang lên ngon lành thì bị chúng bẻ gãy mất tiêu. Giờ mà đem cái kệ đó ra dùng thì chắc tụi nó "thịt" hết vườn rau của mình quá. Uổng công. Không biết làm sao.
Thủy Lê

Phú Nhuận, TPHCM

Quay về đầu
Haibienhoa Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 19 Feb 2011
Địa chỉ: Biên Hòa
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Haibienhoa Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 19 May 2011 lúc 10:51pm
Thành thật chia buồn cùng thuyle nha, lục coi lại mấy tấm hình của bạn thì thấy hình như cũng....."chiếm dụng" thật.LOL thôi dời nó vào trong ban công để dưới đất cũng được mà.
chúc bạn tìm ra giải pháp tốt nhất.
Thân
sống trong đời sống cần có một tấm lòng...
http://www.facebook.com/profile.php?id=100005167716599
Quay về đầu
thuyle Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn thuyle Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 20 May 2011 lúc 12:19am
            Bạn haibienhoa thân mến.
            Cám ơn bạn đã chia buồn với mình nhưng vì ban công nhà mình nhỏ xíu ah, trong ban công là chỗ phơi đồ không tiện để trồng rau. Mình sẽ cố tìm giải pháp tốt nhất để trồng rau mới được.
            Mình có học được cách trồng bằng phương pháp dưới đây nè, không biết có hiệu quả không nhưng mình trồng thử 1 cây nha đam, 1 cây lá lốt được 1 tuần rồi, có vẻ ổn lắm. Cũng tiện lắm, nhiều lúc quên tưới cũng không sao vì nước được hút từ bên dưới lên.
http://www.youtube.com/watch?v=lO2HRf5Uyck&feature=player_embedded
Nhưng do chi phí bỏ ra mua thùng sơn nước cũ cũng tương đối cao nên mình đi xin mấy chị làm trong công ty có con nhỏ còn uống sữa mấy lon sữa loại 900g hoặc 1,7 kg và chịu khó ăn mì gói ly để lấy ly để làm ly lót đáy (có thể thay thế bằng cái khác) còn cách làm thì giống như trong clip chỉ vậy đó. Bữa trước mình làm mà quên chụp hình. Khi nào mình xin được thêm lon mới mình làm rồi mình up ảnh cách mình làm lên cho mọi người xem nha. Mình có gắn dây kẽm vào nữa nên có thể treo lên luôn. Nếu mình trồng thử vài lon mà ok thì đây coi như là giải pháp thay thế cái "vườn treo cũ" kia bằng "vườn treo mới" này LOL .
Thân mến.
Thủy Lê

Phú Nhuận, TPHCM

Quay về đầu
thuyle Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn thuyle Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 20 May 2011 lúc 12:25am
Từng viết bởi TAIEMASTER TAIEMASTER Đã được viết:

HI.trồng kiểu này rất hay mình cũng dự định như thế,xem trên báo đài trồng rau sạch ở các trại mình thấy họ trồng như vậy.nhưng chi phí cho ống nhựa cao ,bạn thực hiện chưa?nếu rồi cho biết kết quả nhé.

Bạn TAIEMASTER thân mến.
Bạn nói đúng rồi đó. Mình nghĩ ra mô hình này trước nhưng rồi khi đi hỏi mua thì đắt quá nên mình chưa làm được. Nếu mình mà tìm được ống nước cũ và làm được thì mình sẽ up lên cho mọi người cùng xem nha.
Thân
P/S
Mà cho mình hỏi phải bạn là bạn TAI NGUYEN mới nhắn tin trên yahoo cho mình hôm nay không? Mình xin trả lời câu hỏi của bạn luôn đây. Nick yahoo của mình là Cao Minh Vân (tên của nhỏ bạn mình vì nó không dùng nick này nữa nữa nên mình dùng luôn, nghe cũng giống con gái lắm chứ bộ) chứ không phải là Cao Văn Minh như bạn nói đâu nha. Smile

Đã được chỉnh sửa bởi thuyle - 20 May 2011 lúc 12:27am
Thủy Lê

Phú Nhuận, TPHCM

Quay về đầu
Haibienhoa Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 19 Feb 2011
Địa chỉ: Biên Hòa
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Haibienhoa Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 21 May 2011 lúc 12:02am
Thuyle mến.
cái cách ông tây đó làm kêu bằng bán thủy canh, cách này bác Thủy Canh có chỉ chị NiNa làm rồi, sử dụng dây tim đèn để dẫn nước.bữa trước mình có trồng cà chua thủy canh bằng lon sữa như bạn, mỗi cây một lon,cây phát triển tốt đang ra hoa thì.....cơn gió vô tình đi ngang làm gãy hết, vì bận quá chưa làm cây đỡ được, thiệt tức ơi là tức nhưng ko sao làm lại từ đầu.
chúc bạn luôn sáng tạo và thành công nhé.
sống trong đời sống cần có một tấm lòng...
http://www.facebook.com/profile.php?id=100005167716599
Quay về đầu
hnit007 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 31 Oct 2011
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hnit007 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 31 Oct 2011 lúc 8:54pm
các bạn có thể hướng dẫn trồng rau " bán thủy canh" bằng hình ảnh cụ thể của các bạn không. minh không biết tiếng anh ông tây nói chả hỉu luôn hii
Quay về đầu
anhlnt Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 24 Oct 2011
Địa chỉ: Quận 2 - Tp.HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn anhlnt Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 01 Nov 2011 lúc 12:12pm

Chào bạn Thủy Lê, cái mô hình của bạn khá ổn đó. Ưu điểm là thu hồi cũng như bổ sung nước nhanh gọn rất đáng học tập. Tuy nhiên theo mình thì cái bình để châm nước bạn nên thay bằng cái thùng sơn 18l để trữ dung dịch luôn, làm thêm 1 van giữa bình và hệ ống để bổ sung dung dịch cho tiện (mức nước trong ống PVC canh bằng cách khác). Lắp thêm 1 hệ nối + van xả cuối ống bên kia. Như thế là cấp đầu này, xả đầu kia, sau này muốn chuyển sang hồi lưu thì không phải thay đổi nhiều. Với lại làm ống PVC D114 là ổn rồi, mình thì mới làm hệ hồi lưu 4 ống 2m D90 thôi :D.

Còn về vấn đề khoét lỗ trên ống PVC, mình chỉ biết 2 cách: 1 là dùng máy khoan rồi mua đầu khoan lỗ trên gỗ (chọn loại có đường kính phù hợp để khoan); 2 là ra tiệm điện mua 1 cái mỏ hàn giá 15 ngàn, dùng bút chì canh sẵn lỗ tròn trên ống rồi kiên nhẫn ngồi khoét từ từ thôi (mình mất 1 buổi chiều thứ 7 để khoét 48 lỗ trên 4 ống :D). Và lỗ cấp nước trên ống thì đặt cao, lỗ thoát nước thì đặt thấp.

Chúc bạn thành công, mình cũng mới tham gia diễn đàn, đây là bài post đầu tiên nên có gì ko phải thì bỏ qua :D.

Quay về đầu
sâurau Xem từ trên xuống
Moderator
Moderator
Ảnh đại diện

Gia nhập: 21 Feb 2009
Địa chỉ: qBthanh -TP.HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn sâurau Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 01 Nov 2011 lúc 4:58pm
Đã có dàn ống thì các bạn tậu thêm máy bơm kèm sục khí 100k cho nước chảy mới thấy hiệu quả. Thủy canh tĩnh là hình thức thủy canh sơ khởi chỉ cần hộp xốp là đủ. 
Không thịt, chưa chết. Hết rau là tèo! 0908201001.

Nguyễn Quang Thiều, STK 10224116364011 TECHCOMBANK chi nhánh Saigon
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <123>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.01
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.094 Giây.