[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Nghiên Cứu Công Nghệ Cây Trồng > Tổng Hợp Thành Quả Nghiên Cứu
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - LÝ THUYẾT THỦY CANH CÂY TRỒNG
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

HƯỚNG DẪN ĐƯA HÌNH ẢNH LÊN DIỄN ĐÀN - 08.2018

VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

LÝ THUYẾT THỦY CANH CÂY TRỒNG

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1 121314
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
Thuy-canh Xem từ trên xuống
V.I.P Member
V.I.P Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 31 Jan 2014
Địa chỉ: Sydney
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Thuy-canh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 04 Jun 2016 lúc 7:54am
Từng viết bởi landmaster landmaster Đã được viết:

Bác Thuycanh cho con hỏi hơi ngang xương chút xíu ?

Con đang làm mấy thùng thủy canh tĩnh trồng xà lách, mua dung dịch pha sẵn 15.000/l, ông anh thấy hay nên hỏi nếu trồng xà lách (vd: là xà lách hoặc cải ) thì tiêu tốn khoảng bao nhiêu lít nước + dung dịch cho mỗi cây đến ngày thu hoạch ? Tạm tính là 1L dung dịch mua về pha ra được 100L hỗn hợp.
Vì cái này liên quan đến tính kinh tế khi đưa vào sản xuất đại trà.
Bác giúp con nhé, cái này thi con chịu vì mới tập tành trồng mấy thùng xà lách. Big smile
Hì hì, tui không trả lời được. Bởi:
- Cây nhỏ hay cây lớn?
- Bề mặt bốc hơi?
- Đang mùa nào?
Vậy em cứ trồng một... năm! Hì hì, rồi em tính ra xem thế nào? Ví-dụ như cái máng nầy:
- Khi cây nhỏ: thì máng nhỏ, ít hao phân và nước,
- Khi cây lớn: thì liếp rộng hơn, bốc hơi hơn, phân cần nhiều hơn và cây hút phân + nước theo tỷ-lệ thuận.
Thân.

Quay về đầu
ngidinh Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 04 Jun 2016
Địa chỉ: an giang
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn ngidinh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 04 Jun 2016 lúc 10:50am
Chào các anh các chú! E vừa đọc xong 14 trang, vì khoảng 1 tuần nay e tìm hiểu mô hình trồng rau sạch thủy canh này , nên gặp được chủ đề này đúng với những gì mình muốn học. Các a các chú có thể cho e xem trực tiếp vườn rau của mình không ạ? Hoặc gap nhau để e xin phép học hỏi kinh nghiệm. Tuần sau e sẻ tiến hành trồng thử 10 thùng xốp rau , kiến thức thì chỉ mói tìm hiểu được 1 tuần. Tuổi trẻ vốn nóng tánh nghĩ gì làm đó ngay , e trồng rau sạch cả nhà ai cũng la nói rãnh quá mua ăn cho rồi...hihi.
Nhưng cái e muốn là trồng thử trước và nêu mình có khả năng bên nghành này thì sẻ đầu tư vào 2000m2 đất sau nha.
Tks các a cac chú đã đọc bài viết của e. Hy vọng được sự giúp đơ của các a các chú!!
Quay về đầu
giaiphapvuonxanh Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 18 Oct 2016
Địa chỉ: 6 Tân Bình
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn giaiphapvuonxanh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 18 Oct 2016 lúc 10:41am
Nhiều kinh nghiệm trồng rau quá, mình cần phải học hỏi thêm
Giải pháp xanh chuyên Thiết Kế mô hình thủy canh, Tư Vấn mô hình thủy canh
Quay về đầu
Rautrenmainha Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 10 Sep 2016
Địa chỉ: Tân Phú TPHCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Rautrenmainha Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 20 Oct 2016 lúc 8:17am
Mình cũng trồng rau tại nhà số 53A Lê Cao Lãng. Trồng thủy canh khá tốt, bạn thích ghé xem chơi, các bạn vào facebook seach từ rautrenmainha xêm thêm nhé, hiện mình có khoảng 20 thùng xốp đục lỗ sẵn, lót nilon chống thấm để trồng thủy canh, nay chuyên lên thủy canh hồi lưu nên dư ra, bạn nào thích trồng thủy canh thùng xốp ghé mình để lại cho về trồng, giá chỉ 20k 1 thùng
Quay về đầu
levanhai Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 30 Nov 2018
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn levanhai Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 01 Dec 2018 lúc 4:25pm
em mới thử trồng rau mầm bằng nước, khay luoi em chỉ lót khăn giấy và rải hạt giống lên thôi, con một khay o duoi chứa nước. Rau phát triển bình thường như nguyen cả khay co mùi hôi kinh khủng dù đã thay nước hằng ngày. em đành phải bỏ cả khay đi. Không biết các anh trồng co bị như vậy không, chẳng lẽ phải dùng oxy già a`? Xin cám ơn
Quay về đầu
hung3361 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 12 Oct 2013
Địa chỉ: Hà Nội
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hung3361 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 02 Dec 2018 lúc 11:59am
Từng viết bởi levanhai levanhai Đã được viết:

em mới thử trồng rau mầm bằng nước, khay luoi em chỉ lót khăn giấy và rải hạt giống lên thôi, con một khay o duoi chứa nước. Rau phát triển bình thường như nguyen cả khay co mùi hôi kinh khủng dù đã thay nước hằng ngày. em đành phải bỏ cả khay đi. Không biết các anh trồng co bị như vậy không, chẳng lẽ phải dùng oxy già a`? Xin cám ơn
bác nên có ít hình ảnh , nguyên nhân thối này là do có hạt bị hỏng gây ra thối , ở đây có thể do hạt kém chất lượng hoặc khăn giấy có hóa chất gây hỏng hạt ( cũng có thể khăn quá ướt )
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1 121314
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.313 Giây.