[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Nghiên Cứu Công Nghệ Cây Trồng > Tổng Hợp Thành Quả Nghiên Cứu
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - LÝ THUYẾT THỦY CANH CÂY TRỒNG
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

HƯỚNG DẪN ĐƯA HÌNH ẢNH LÊN DIỄN ĐÀN - 08.2018

VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

LÝ THUYẾT THỦY CANH CÂY TRỒNG

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1 11121314>
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
xiwen Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 30 Nov 2012
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn xiwen Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Mar 2013 lúc 5:27pm
Cảm ơn bác Thuỷ canh, như vậy theo e hiểu là không cần phải cho ddrc chảy nhanh, miễn là có sự lưu thông ddtc từ đầu máng đến cuối máng là được, nếu vậy mình sẽ chỉnh lưu lượng chảy từ bồn chứa xuống máng vừa đủ cho ddtc nhúc nhích, kéo dài đc thời gian chảy, tiết kiệm đc số lần bơm ddtc lên bồn.
Quay về đầu
Thuy-canh Xem từ trên xuống
V.I.P Member
V.I.P Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 31 Jan 2014
Địa chỉ: Sydney
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Thuy-canh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Mar 2013 lúc 6:01pm
Từng viết bởi tuongkha tuongkha Đã được viết:

Dạ, nhưng con vẫn chưa hiểu dc làm sao cho nước trong veo, vì con thử dùng giá thể là viên đất nung, sau hơn 1 tháng thì có cặn bám dưới giá thể, làm rễ cây bị cặn bám vào, ko phát triển dc, mặc dù ddtc (nước) chảy về bồn thu dung dịch nước vẫn trong.

Đã che nắng giảm sáng xuống 50%, nhưng vẫn có rêu xanh bám vào giá thể phía trên bề mặt, và cặn dưới máng.

Em,
Tui không biết hệ-thống của em thiết-trí như thế nào, nhưng dùng giá-thể mà rêu đóng trên mặt thì đã sai ngay chỗ nầy rồi.
Vậy, em thay đổi chút:
- Tưới ngập/Xả cạn, hoặc
- Nếu rễ đã xuống tới đáy, thì em:
(1)  Tưới dòng chảy thật cạn, hoặc
(2)  Tưới dòng chảy sâu, nhưng khi tưới khi ngưng chứ không liên-tục. Khi ngưng thì chờ cho cạn hãy tưới lại. Khi tưới, thì không bao giờ cho dung-dịch lên gần tới mặt giá-thể.

Nhân đây, xin nói thêm với em:
- Nếu trồng có giá-thể (ở đây là viên đất nung). Tui chưa dùng nhiều viên đất nung. Trước đây tui trồng viên đất nung với Tưới ngập/Xả cạn.
- Tui tin là giá-thể viên đất nung, nếu muốn cho nước chảy liên-tục, thì phải cho nước ngậm thật đủ ốc-xy. Tui nghĩ trường-hợp của em là nước trong hệ-thống em thiếu ốc-xy. Em ngữì thử xem có mùi hôi không?
- Nếu có mùi, em cho vào dưới đáy 1-2 ống Drainage Pipe, hoặc ống PVC cắt đôi, úp xuống dưới đáy, cho dung-dịch chảy trong lòng ống thôi. Đừng lo rễ chung quanh thiếu nước.

Thân.
Quay về đầu
Thuy-canh Xem từ trên xuống
V.I.P Member
V.I.P Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 31 Jan 2014
Địa chỉ: Sydney
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Thuy-canh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Mar 2013 lúc 6:17pm
Từng viết bởi xiwen xiwen Đã được viết:

Cảm ơn bác Thuỷ canh, như vậy theo e hiểu là không cần phải cho ddrc chảy nhanh, miễn là có sự lưu thông ddtc từ đầu máng đến cuối máng là được, nếu vậy mình sẽ chỉnh lưu lượng chảy từ bồn chứa xuống máng vừa đủ cho ddtc nhúc nhích, kéo dài đc thời gian chảy, tiết kiệm đc số lần bơm ddtc lên bồn.

Đúng đó em. Mời em xem, tui nắm rễ kéo lên, ở dưới chỉ có chút nước. Nước mao-dẫn lên "tấm thảm rễ" chỉ cho mình cái cảm-giác ướt tay.
Thân.
 photo Picture001.jpg

Đã được chỉnh sửa bởi Thủy-canh - 07 Mar 2013 lúc 6:19pm
Quay về đầu
xiwen Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 30 Nov 2012
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn xiwen Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Mar 2013 lúc 7:47pm
Cảm ơn bác Thủy canh lần nữa!
Quay về đầu
hp_x5 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 17 Apr 2012
Địa chỉ: Hốc Môn
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hp_x5 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Mar 2013 lúc 10:07pm
Từng viết bởi Thủy-canh Thủy-canh Đã được viết:

Hoan-hô cặp mắt rất sắc của em! Vậy em xem thêm, những liếp dài nầy của tui có chút độ dốc nào không nha! Tui đang đứng chụp giữa nhà kính.Thân. photo DSC00038_zpse5a9b1c4.jpg

Nhìn rau lên ngon mà nhức con mắt, nhưng ở VN trồng rau này ko có hiệu quả về kinh tế, tuy nhiên con vẫn thích trồng, con thì chẳng cần dốc diết gì cả, miễn là có nước là cây lên ào ào, đôi khi con không cần bơm hồi lưu mà vẫn tốt, chỉ sợ không đủ nước cây chết thôi, nhưng nước sâu quá cây úng.
Quay về đầu
tuongkha Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 13 May 2012
Địa chỉ: Quận 3, HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn tuongkha Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Mar 2013 lúc 4:10pm
Từng viết bởi Thủy-canh Thủy-canh Đã được viết:

Em,
Tui không biết hệ-thống của em thiết-trí như thế nào, nhưng dùng giá-thể mà rêu đóng trên mặt thì đã sai ngay chỗ nầy rồi.
Vậy, em thay đổi chút:
- Tưới ngập/Xả cạn, hoặc
- Nếu rễ đã xuống tới đáy, thì em:
(1)  Tưới dòng chảy thật cạn, hoặc
(2)  Tưới dòng chảy sâu, nhưng khi tưới khi ngưng chứ không liên-tục. Khi ngưng thì chờ cho cạn hãy tưới lại. Khi tưới, thì không bao giờ cho dung-dịch lên gần tới mặt giá-thể.

Nhân đây, xin nói thêm với em:
- Nếu trồng có giá-thể (ở đây là viên đất nung). Tui chưa dùng nhiều viên đất nung. Trước đây tui trồng viên đất nung với Tưới ngập/Xả cạn.
- Tui tin là giá-thể viên đất nung, nếu muốn cho nước chảy liên-tục, thì phải cho nước ngậm thật đủ ốc-xy. Tui nghĩ trường-hợp của em là nước trong hệ-thống em thiếu ốc-xy. Em ngữì thử xem có mùi hôi không?
- Nếu có mùi, em cho vào dưới đáy 1-2 ống Drainage Pipe, hoặc ống PVC cắt đôi, úp xuống dưới đáy, cho dung-dịch chảy trong lòng ống thôi. Đừng lo rễ chung quanh thiếu nước.

Thân.

Dạ, có thể con để dòng chảy sâu, tưới liên tục và dd gần tới mặt giá thể. Để CN này con rãnh, sẽ điều chỉnh lại: đặt vào dưới đáy 1-2 ống PVC phi 27, và cho tưới 5p/lần.
Quay về đầu
BabyR Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 08 Aug 2013
Địa chỉ: 16/9,Bùi Văn Ba
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn BabyR Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 21 Aug 2013 lúc 2:40pm
Quay về đầu
landmaster Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 11 Mar 2014
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn landmaster Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 11 Mar 2014 lúc 10:45pm
Bác Thuycanh cho con hỏi hơi ngang xương chút xíu ?

Con đang làm mấy thùng thủy canh tĩnh trồng xà lách, mua dung dịch pha sẵn 15.000/l, ông anh thấy hay nên hỏi nếu trồng xà lách (vd: là xà lách hoặc cải ) thì tiêu tốn khoảng bao nhiêu lít nước + dung dịch cho mỗi cây đến ngày thu hoạch ? Tạm tính là 1L dung dịch mua về pha ra được 100L hỗn hợp.
Vì cái này liên quan đến tính kinh tế khi đưa vào sản xuất đại trà.
Bác giúp con nhé, cái này thi con chịu vì mới tập tành trồng mấy thùng xà lách. Big smile
Quay về đầu
HaiTranSG Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 26 Oct 2014
Địa chỉ: Q. Binh Thanh
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn HaiTranSG Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 27 Oct 2014 lúc 11:35am
Phù! Đọc hết 13 trang 1 lúc.
Các bài viết hay quá, cảm ơn Bác Thuycanh nhiều về sự chia sẻ và cái tâm của bác với cộng đồng
Cảm ơn các ý kiến của các bác khác nữa.
Là Newbie, đang chuẩn bị tham dự Trồng Rau Thủy Canh (30m2, nóc nhà) nên lót dép ngồi nghe các bác.
Quay về đầu
river Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 25 Sep 2014
Địa chỉ: quy nhơn
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn river Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 Dec 2014 lúc 10:13am
Bài viết hay quá. Cảm ơn các anh chị nhiều. Em đang buồn vì mấy bữa nay nhờ ông xã khiên đất lên tầng 4 mà ổng cằn nhằn suốt đây. Bây giờ thì ko thèm nhờ vả nữa.
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1 11121314>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.313 Giây.