[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Thảo Luận Về Rau Sạch > Sẻ Chia Kinh Nghiệm
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Gieo hạt rau thế nào cho đều
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Khai trương Shop Thực Phẩm An Toàn - SHOP.RAUSACH.COM.VN
VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH (Áp dụng từ ngày 24.12.2014)

Gieo hạt rau thế nào cho đều

Trả lời bài  Trả lời bài 
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
AVT Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 22 May 2011
Địa chỉ: hanoi
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn AVT Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Gieo hạt rau thế nào cho đều
    Đã đăng: 25 May 2011 lúc 9:43pm
Tôi mới thử làm rau mầm theo chỉ dẫn trong 4 rum đã thấy phát sinh cái khó cần sự hướng dẫn của các pác có kinh nghiệm. hạt rau cải rất nhỏ sau khi ngâm, ủ hạt bị ướt nên khi rắc và chậu bị vón thành cục, rất khó rải đều. pác nào có kinh nghiệm chỉ giúp. 
Quay về đầu
thientam Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 14 Feb 2011
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn thientam Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 26 May 2011 lúc 3:29pm

Quay về đầu
thientam Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 14 Feb 2011
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn thientam Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 26 May 2011 lúc 3:32pm
Chào bạn !
Có 2 cách để xử lý:
Cách 1: Sau khi ngâm , bạn đổ ra rổ để khoảng 20 - 30 phút cho ráo  (đừng để quá khô) rồi mới gieo hạt.
Cách 2: rải hạt xong mới tưới nước (không cần ngâm hạt trước) rồi mới phủ lên 1 lớp đất mỏng, rồi tưới thêm nước 1 lần nữa.
Quay về đầu
vstarnhung Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 26 May 2011
Địa chỉ: hà nội
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn vstarnhung Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 26 May 2011 lúc 5:59pm
nhung
Quay về đầu
chimsau Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 13 May 2011
Địa chỉ: Bình Tân
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn chimsau Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 28 May 2011 lúc 1:38pm
uh, tôi cũng bị thế. nếu bạn lấy khăn ủ ấm nó thì nó sẽ khô nước và hết bị dính lại 
Sống sạch sẽ, vui vẻ cho đời nó khỏe
Đội trưởng đội thu nhặt
HP (0169)8736873
Quay về đầu
meocon_love20 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 29 May 2011
Địa chỉ: Nha Trang
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn meocon_love20 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 29 May 2011 lúc 8:21pm
Nếu như bạn đã ngâm hạt rau vào nước trước khi reo hạt thì bạn gạn hết nước rồi dùng tro bếp trộn vào. lúc này sẽ dề reo hạt đều hơn. Theo kinh nghiệm của mình thì reo hạt rau cải không cần phải ngâm hay ủ cũng vẫn lên rất đều và nhanh. Bạn mua về sau khi chuẩn bị đất là bạn có thể lấy ra và reo hạt luôn. bạn chỉ cần dùng đất phủ 1 lớp mỏng lên sau khi reo hạt và tưới nước là ok rồi. Nếu bạn muốn tốt hơn thì dùng rơm khô phủ lên nữa. Vườn cải của bạn sẽ được giữ ẩm tốt hơn. Chúc bạn thành công. nhuyen_90 
meocon_love20
Quay về đầu
AVT Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 22 May 2011
Địa chỉ: hanoi
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn AVT Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 Jun 2011 lúc 4:25pm
Xin cảm ơn các bạn đã quan tâm và trao đổi kinh nghiệm. Quy trình của mình là theo hướng dẫn gồm:
-Ngâm hạt
-Ủ hạt
-Gieo hạt
......
Sau khi ngâm mình đổ hạt vào tấm vải rồi ủ lại-tưới nước.Để gieo hạt cho dều mình chuyển hạt từ khăn ướt sang vải khô và xàng nhẹ cho nước ngấm vào khăn khô nhưng do hạt nhỏ nên chúng vẫn dính vào nhau(không dám mạnh tay sợ gãy mầm). Mình trồng rau mầm và mục tiêu ăn sống nên không muốn cho đất, tro bếp, giấy...phủ lên trên. Có lẽ mình sẽ thử gieo hạt khô xem khả năng nẩy mầm ra sao. Phải làm mới có kinh nghiệm được. Mình chơi bể cá thủy sinh cũng phải mất 3 năm và đóng nhiều học phí mới thành nghề được. Rất mong các bạn quan tâm và chia sẻ để rút ngắn thời gian và tiền bạc .
Quay về đầu
hà việt Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 03 Jun 2011
Địa chỉ: hà nội
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hà việt Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 13 Jun 2011 lúc 4:42pm
không cần phải ủ cứ gieo xong rồi tưới bằng bình xịt cho đủ ẩm 
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài 
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.01
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.141 Giây.