[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Nghiên Cứu Công Nghệ Cây Trồng > Công Trình Đang Nghiên Cứu
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Pha dung dịch theo cách đơn giản
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

HƯỚNG DẪN ĐƯA HÌNH ẢNH LÊN DIỄN ĐÀN - 08.2018

VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Pha dung dịch theo cách đơn giản

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1 89101112 17>
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
sâurau Xem từ trên xuống
Moderator
Moderator
Ảnh đại diện

Gia nhập: 21 Feb 2009
Địa chỉ: qBthanh -TP.HCM
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn sâurau Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 09 Sep 2011 lúc 10:42am
Từng viết bởi nhànông nhànông Đã được viết:

ôi trời ơi,buồn ngủ gặp chiếu manh rồi.bác ở hà nội hay sài gòn đấy,rất mong được sự chỉ giáo,như thế thì cần phải thêm bớt những chất gì hả bác

Cây cảnh thủy canh thì có Thuongnc (SG)
Thủy sinh chuyên nghiệp thì có Rau đắng, bạn í là boss SƠN HÀ thủy sinh nổi tiếng SG.
Thủy sinh amateur có nguyenneo (SG)

bạn cứ liên lạc qua PM với các mems để được trợ giúp.  
Không thịt, chưa chết. Hết rau là tèo!
Nguyễn Quang Thiều, STK 10224116364011 TECHCOMBANK chi nhánh Saigon
0908201001
Quay về đầu
nhànông Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 07 Sep 2011
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn nhànông Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 09 Sep 2011 lúc 12:49pm
cảm ơn bác thuongnc về sự góp ý hữu ích,ở hà nội mua đủ hóa chất để pha chế cũng là vấn đề nan giải,chắc là phải nhờ bác sâu rau và mọi người chỉ bảo thôi
Quay về đầu
nhànông Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 07 Sep 2011
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn nhànông Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 10 Sep 2011 lúc 8:42am
bác sâu rau& bác thươngnc ơi trong công thức của hogland thì cac chất hóa học trên mình có thể biết được chất nào tốt cho lá,chất nào tốt cho quả,chất nào tốt cho hoa va chất nào tốt cho rễ không ?
Quay về đầu
Thuongnc Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 09 Aug 2011
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Thuongnc Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 10 Sep 2011 lúc 9:13am

Hi Bác NhàNông

theo bác SâuRau thì có 3 loại dung dịch như vậy ( lá, hoa, quả) ! nhưng em không rành lắm

Em cũng như Bác, em chỉ biết ứng dụng thôi. Hình như là ban đầu có 1 dung dịch cốt (mẹ) để trồng rau (ra lá) - sau đó giai đoạn hoa quả thì chỉ cần điều chỉnh 1 ít NPK nữa thôi

Bác nhànông xem tại đây nhe http://rausach.com.vn/forum_posts.asp?TID=5003&PN=65&title=pha-dung-dch-chnh-xc-ti-tng-vi-lng

bởi huyahn2003 Tây Ninh thực hiện

Quay về đầu
tienlethuy Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 17 Jun 2010
Địa chỉ: TPHCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn tienlethuy Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 10 Sep 2011 lúc 2:37pm
Từng viết bởi nhànông nhànông Đã được viết:

bác sâu rau& bác thươngnc ơi trong công thức của hogland thì cac chất hóa học trên mình có thể biết được chất nào tốt cho lá,chất nào tốt cho quả,chất nào tốt cho hoa va chất nào tốt cho rễ không ?

Theo mình biết, tất cả các chất hóa học trong công thức của Hoagland đều cần thiết cho sự phát triển của rễ, thân, lá, hoa và trái. Tuy nhiên, tùy theo mỗi giai đoạn phát triển mà cần phải điều chỉnh tỷ lệ cho hợp lý chứ không thể phân biệt được chất nào cần cho bộ phận nào của cây.
Quay về đầu
nguyenms Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 11 May 2011
Địa chỉ: Nha Trang
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn nguyenms Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 29 Sep 2011 lúc 4:18pm
Em ở Nha Trang không kiếm ra Ca(NO3)2, có thể thay thế CaCl2 được không các bác ?
0913492475
Quay về đầu
sâurau Xem từ trên xuống
Moderator
Moderator
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn sâurau Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 29 Sep 2011 lúc 4:21pm
Từng viết bởi nguyenms nguyenms Đã được viết:

Em ở Nha Trang không kiếm ra Ca(NO3)2, có thể thay thế CaCl2 được không các bác ?

Ko được vì thiếu đạm bạn ơi.
0908201001
Quay về đầu
infor86 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 09 Nov 2011
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn infor86 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 09 Nov 2011 lúc 9:26am
Anhn Ky cho hỏi hình chai nhựa kia là chất gì vậy a. Đến nay các loại cây anh trồng thế nào rồi. đã cho hoa quả chưa. Tôi cũng ở Bình Định rất muốn trồng rau thủy canh nhưng chưa biết tìm dung dịch ở đâu. Loại phân 10-50-... gì đó là phân gì vậy a! XIn cam ơn!
Quay về đầu
quanghuynt Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 03 Oct 2011
Địa chỉ: Nha Trang
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn quanghuynt Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 09 Nov 2011 lúc 10:23am
infor86 :

Cách đơn giản nhất là bạn dùng phân bón lá . Vì phân bón lá có các đa - vi lượng cũng tương đối đầy đủ (10/13 các chất thiết yếu của cây trồng). Bạn chỉ cần mua lọ phân bón lá hòa vào nước theo tỉ lệ sau là có thể trồng rau được vì mình thường trồng các loại rau ăn lá theo công thức này:

Cách 1 :
PHÂN BÓN LÁ ĐẦU TRÂU 501 ( 30-15-10 ) pha tỉ lệ 1g/1 lít ( ppm = 220 )

Cách 2 :
Hoặc phân bón lá GROW-MORE:  (30-10-10) 0.25g + GROW-MORE:  (20-20-20) 0.25g  /1 lít ( ppm = 290 )

Rau muống 3 tuần:

Chúc vui!

Đã được chỉnh sửa bởi quanghuynt - 09 Nov 2011 lúc 10:49am
Quay về đầu
sâurau Xem từ trên xuống
Moderator
Moderator
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn sâurau Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 09 Nov 2011 lúc 3:30pm
Thay vì 1 lít thì bạn chỉ nên dùng 0.5 lít mà pha, ppm=550 là chuẩn cho rau rễ chùm rồi đó, cây khác hẳn ngay. SL chất thiết yếu cho cây trồng là 16 chứ ko phải 13 đâu bạn. Mình đã thử chuyện này bằng cách chơi đúng 3 loại đa lượng N,P,K=>rau vẫn to xác nhưng nhạt nhẽo lắm.
0908201001
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1 89101112 17>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.344 Giây.