[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Nghiên Cứu Công Nghệ Cây Trồng > Công Trình Đang Nghiên Cứu
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Chuẩn bị Aquaponics.
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Lược ghi Buổi Họp Mặt Diễn Đàn Rau Sạch 27/12/2015
VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Chuẩn bị Aquaponics.

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1 323334
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
binhthuanTC Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 20 Mar 2016
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn binhthuanTC Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 30 Mar 2016 lúc 12:03am
à Bể lắng cặn ở đây sử dụng các vật liệu lọc giữ lại chất thải từ Cá nên cũng là nơi cho Vi sinh vật yếm khí hoạt động rồi bạn, Mình thêm 1 bể lọc nữa để cho nước trả về bể cá sạch hơn và nuôi tiếp vi sinh vì mình không trồng trên giá thể Đất nung hay đá mi mà sử dụng Siphon mini xả cạn cho Máng trồng .
Mình thấy chu trình hoạt động cũng hợp lý, tận dụng độ cao chênh lệch của các Bể tạo dòng chảy -> tạo oxy (đỡ tốn máy sục khí), chỉ cần 1 Bơm lên máng trồng.

Thanks bạn đã góp ý !
Quay về đầu
lehoanggia Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 22 May 2012
Địa chỉ: Hóc Môn - HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (1) Thanks(1)   Trích dẫn lehoanggia Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 30 Mar 2016 lúc 9:21am
Từng viết bởi binhthuanTC binhthuanTC Đã được viết:

à Bể lắng cặn ở đây sử dụng các vật liệu lọc giữ lại chất thải từ Cá nên cũng là nơi cho Vi sinh vật yếm khí hoạt động rồi bạn, Mình thêm 1 bể lọc nữa để cho nước trả về bể cá sạch hơn và nuôi tiếp vi sinh vì mình không trồng trên giá thể Đất nung hay đá mi mà sử dụng Siphon mini xả cạn cho Máng trồng .
Mình thấy chu trình hoạt động cũng hợp lý, tận dụng độ cao chênh lệch của các Bể tạo dòng chảy -> tạo oxy (đỡ tốn máy sục khí), chỉ cần 1 Bơm lên máng trồng.

Thanks bạn đã góp ý !

Bạn nên bố trí lọc vi sinh ngay sau lọc cặn,
tăng cường oxy trong lọc vi sinh này (công suất máy bơm oxy rất bé, không tốn kém )
Hệ vi sinh yếm khí có nhiều tác hại hơn cái lợi , chỉ áp dụng được đối với các hồ tép kiểng với lượng chất thải cực kỳ ít, không thể áp dụng cho aquaponics.
Thân
Quay về đầu
binhthuanTC Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 20 Mar 2016
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn binhthuanTC Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 30 Mar 2016 lúc 12:40pm
Thanks bạn đã góp ý !
Trích dẫn
Bạn nên bố trí lọc vi sinh ngay sau lọc cặn,
tăng cường oxy trong lọc vi sinh này (công suất máy bơm oxy rất bé, không tốn kém )
Hệ vi sinh yếm khí có nhiều tác hại hơn cái lợi , chỉ áp dụng được đối với các hồ tép kiểng với lượng chất thải cực kỳ ít, không thể áp dụng cho aquaponics.
Thân

Mình sẽ sửa đổi lại chu kỳ.
Mình thêm 1 bể lọc nhận nước từ Máng trồng trở về bể cá sạch hơn thì có hợp lý và cần thiết không ?

Đã được chỉnh sửa bởi binhthuanTC - 30 Mar 2016 lúc 12:43pm
Quay về đầu
lehoanggia Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 22 May 2012
Địa chỉ: Hóc Môn - HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn lehoanggia Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 30 Mar 2016 lúc 1:11pm
nếu còn chỗ trống, bạn nên tăng cường đối đa lọc vi sinh,
nước từ máng rau trở về không cần thiết phải lọc gì nữa
(Nếu lọc cặn của bạn hoạt động tốt - nếu không tốt thì phân cá sẽ bám vào rễ cây và cây sẽ không thể phát triển được)
Quay về đầu
dieudv Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 07 Dec 2016
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn dieudv Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 02 Jan 2017 lúc 1:14pm
Mình xin đĩa CD hướng dẫn mô hình trông rau kết hợp nuôi cá.
dieuhv@gmail.com
Chân thành cảm ơn !
Hoặc mình mua cũng được.

Quay về đầu
nguyenduc81 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 23 Jul 2017
Địa chỉ: 110 thái thịnh
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn nguyenduc81 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 26 Jul 2017 lúc 1:59pm
[QUOTE=sâurau]-Bạn Forest đã tặng một số bạn CD có bản quyền hướng dẫn mô hình liên hợp Nuôi cá-Trồng rau. Sao các bạn im ắng quá! Thôi thì Sâu làm hoạt náo viên khuấy động vụ này vậy.

Mình là thanh viên mới, cũng vì thích aquaponics  lên mới biết đến diễn đàn, xem ở trên youtube nhưng khi vào làm thì vẫn bị hỏng be bét.. lên đang chỉnh sửa lại, cũng rất mong ae trên diễn đàn chia sẽ và giúp đỡ mình. Mình muốn hỏi mua CD hướng dẫn đó có được không bạn ?. trận trọng cảm ơn !
Quay về đầu
ongthannet Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 14 Apr 2014
Địa chỉ: 17a
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn ongthannet Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 27 Jul 2017 lúc 7:35am
Thông tin bạn cần đều có trên DĐ, tùy điều kiện mà chỉnh sửa theo nhu cầu của bạn!
Quay về đầu
tuanace Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 10 Feb 2014
Địa chỉ: Binh Thanh, HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn tuanace Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Jan 2018 lúc 7:42am
Chào bạn @tsonha , kinh nghiệm của mình thế này, bạn đừng tưới cây mận nữa, để cho nó khô hạn nó sẽ ra hoa, Nếu bạn tưới tắm nhiều nó sẽ ưu tiên ra lá, bạn sẽ thấy lá cực nhiều và xanh tốt nhưng sẽ không có hoa. 
còn sau đó ra trái thì phải phụ thuộc ong bướm nữa.

Đã được chỉnh sửa bởi tuanace - 12 Jan 2018 lúc 7:44am
Mới tập trồng cây
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1 323334
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.203 Giây.