Tìm kiếm bài viết trước khi post bài

trồng rau muống trong khay

Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  123>
Tác giả
toan1978 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 23 Oct 2011
Tình trạng: Offline
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn toan1978 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : trồng rau muống trong khay
    Đã đăng: 23 Oct 2011 lúc 09:28
Chào mọi người. Mình là thành viên mới đang chập chững trồng rau muống hạt trong khay tại nhà. Không hiểu sao sau 1 tuần cây lên đều và rất đẹp, nhưng sáng nay phát hiện nhiều cây bị úng ngang gốc, lá vẫn còn tươi. Có phải do mình tưới nước nhiều không. Lúc cây được 2 lá mình có pha thuốc Super Growth tưới không biết có ảnh hưởng gì không. Các tiền bối giúp hậu bối nhé. Nhìn xót ruột quá.

******* Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách *******
Copy đường link dưới đây, để gửi đến cho bạn bè xem bài viết này !
Quay về đầu
thanhhaialfa Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 19 Apr 2008
Địa chỉ: hồ chí minh
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn thanhhaialfa Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 27 Oct 2011 lúc 11:49
1. Rau muống trồng khay thì ngày tưới 1 lần vào buổi sáng hoặc chiều là đủ. Không nên tưới nhiều dễ bị úng.
2. Khi gieo hạt cây lên được  2-3 ngày thì lấy tro trấu trải đều một lớp trên mặt để giữ ấm gốc thì sẽ giảm hiện tượng như bạn nói.
3. Đã trồng rau sạch thì không nên sử dụng thuốc làm gì. chỉ nên sử dụng phân hưu cơ và một ít vô cơ là đủ ( pha nước tưới 7-10 ngày lần).
Chúc bạn có rau sạch để ăn

thanh hải
Quay về đầu
sâurau Xem từ trên xuống
Moderator
Moderator
Ảnh đại diện

Gia nhập: 21 Feb 2009
Địa chỉ: qBthanh -TP.HCM
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn sâurau Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 27 Oct 2011 lúc 12:39
Rau muống là loại lưỡng cư, sống tốt trên đất ẩm cũng như sống tốt trong ao hồ. Tuy nhiên khi cây mầm còn non nớt thì đừng ẩm quá dễ phát triển nấm mốc sinh sôi đánh gục cây. Rau mầm khác úng chết nhưng rau muống ko dễ chết úng như vậy đâu.

Không thịt, chưa chết. Hết rau là tèo! 0908201001.
Nguyễn Quang Thiều, STK 10224116364011 TECHCOMBANK chi nhánh Saigon
Quay về đầu
thanhhaialfa Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 19 Apr 2008
Địa chỉ: hồ chí minh
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn thanhhaialfa Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 27 Oct 2011 lúc 13:54
trồng rau muống bằng khay do sau khi tưới thì nước thoát hết, gặp thời tiết nắng nóng sẽ làm cho cây héo ngay.

thanh hải
Quay về đầu
nhinguyen Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 01 Aug 2012
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn nhinguyen Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Aug 2012 lúc 13:21
sao rau muong của mình lên khoang 10cm la ngả nằm ngang xuong dất hết ko dứng thẳng dc, nhìn ki lắm co cach nào chỉ mình vớiConfused

Quay về đầu
ThanhNM Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 18 Aug 2011
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn ThanhNM Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Aug 2012 lúc 14:03
Từng viết bởi nhinguyen

sao rau muong của mình lên khoang 10cm la ngả nằm ngang xuong dất hết ko dứng thẳng dc, nhìn ki lắm co cach nào chỉ mình vớiConfused

Bạn tưới mạnh tay cũng làm rau muống ngã. Ngoài ra xem chổ bạn trồng có gió mạnh không nữa nhé. Ngoài ra việc thiếu ánh sáng cũng làm cho thân cây yếu

Quay về đầu
bongbong2702 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 19 Jul 2012
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn bongbong2702 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Aug 2012 lúc 18:06
Từng viết bởi ThanhNM

Từng viết bởi nhinguyen

Bạn tưới mạnh tay cũng làm rau muống ngã. Ngoài ra xem chổ bạn trồng có gió mạnh không nữa nhé. Ngoài ra việc thiếu ánh sáng cũng làm cho thân cây yếu

Đất bạn trồng quá tơi xốp , rễ bám không chắc nên khi tưới mạnh hoặc gió to cây ngã ngang hết.

Quay về đầu
nhung quay Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 29 Aug 2012
Địa chỉ: hà nội
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn nhung quay Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 31 Aug 2012 lúc 09:19
anh chị cho em hỏi trồng rau muống theo kiểu gì thì tốt nhất ạ? trồng thủy canh hay trồng vào đất ạ?

nhung
Quay về đầu
okoshido Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 16 Aug 2012
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn okoshido Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 31 Aug 2012 lúc 09:20
khỏi nói cũng là thủy canh òiSmile 

Quay về đầu
nhung quay Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 29 Aug 2012
Địa chỉ: hà nội
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn nhung quay Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 31 Aug 2012 lúc 10:28
em cam ơn ạ

nhung
Quay về đầu
 Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  123>

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Trang này được hoàn thành trong 0.202 Giây.

Copyright@ 2007 - 2014 by Nông Phẩm Xanh
Tel: 08. 350 30 343 | Fax: 08. 3826 3247 | Email: nongphamxanh@rausach.com.vn
Địa chỉ: 254/53 Bến Vân Đồn, Phường 5, Quận 4, TP.Hồ Chí Minh