[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Hội Rau Sạch > Hội Rau Sạch Miền Nam
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Cách Trồng cây Rau ngót
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Khai trương Shop Thực Phẩm An Toàn - SHOP.RAUSACH.COM.VN
VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH (Áp dụng từ ngày 24.12.2014)

Cách Trồng cây Rau ngót

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  12>
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
CandyCoconut Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 12 Dec 2011
Địa chỉ: tan binh hcm
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn CandyCoconut Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Cách Trồng cây Rau ngót
    Đã đăng: 12 Dec 2011 lúc 2:50pm
Cây rau ngót (Sauropus androgynus)

1. Đặc điểm: Rau ngót dễ trồng, sinh trưởng quanh năm, là cây có giá trị dinh dưỡng khá cao, đặc biệt là hàm lượng caroten và vitamin C rất cao. Ngoài ra còn chứa nhiều chất như đạm, canxi, phốt pho, vitamin B1, B2... Rau ngót còn có tên là: bông ngọt, bồ ngót, bù ngót, cây mì chính. Wink

2. Kỹ thuật trồng: Vào tháng 11 -12, chặt những cây khỏe, không sâu bệnh (xoăn lá) thành hom dài 20-25cm (bỏ những phần gốc quá dài và cành non). Có thể trồng trực tiếp hoặc ngâm hom trên luống có phủ rơm, rạ để giữ ẩm. LOL

Khi thấy cây mọc mầm có thể đem trồng với khoảng cách hom là 15-20cm, đặt hom chếch so với mặt đất, với độ sâu cao cho 2/3 chiều dài hom nằm dưới đất. Star

Chú ý: giữ đất luôn ẩm, bón thúc bằng nước phân chuồng hoặc nước giải pha loãng. Tongue

Đã được chỉnh sửa bởi CandyCoconut - 12 Dec 2011 lúc 3:19pm

Em vẫn đi trên đoạn đường dài
Đến lối rẽ mới thấy mình ngơ ngác
Con đường cũ thân quen vẫn lá rơi xào xạc
Tất cả lại vô tình xa lạ với em
-------Candy Coconut-------
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn CandyCoconut Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Dec 2011 lúc 2:55pm
hic sao mình viết sai chính tả sửa chổ nào vậy cì mình với

Quay về đầu
sâurau Xem từ trên xuống
Moderator
Moderator
Ảnh đại diện

Gia nhập: 21 Feb 2009
Địa chỉ: qBthanh -TP.HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn sâurau Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Dec 2011 lúc 3:18pm
Kẹo dừa bấm vào hình bánh xe "Tùy chọn đăng bài" => xuống mục "Sửa bài" là đc.

Đã được chỉnh sửa bởi sâurau - 12 Dec 2011 lúc 3:18pm
Không thịt, chưa chết. Hết rau là tèo! 0908201001.

Nguyễn Quang Thiều, STK 10224116364011 TECHCOMBANK chi nhánh Saigon
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn CandyCoconut Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Dec 2011 lúc 3:19pm
Cám ơn Bác Sâu rau nhiều

Quay về đầu
duongtamnhu Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 04 Feb 2009
Địa chỉ: TPHCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn duongtamnhu Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 Sep 2012 lúc 7:20pm
Sao mình trồng cây bồ ngót, mà lá nó bị xoăn lại và có con rệp trắng.
Quay về đầu
Muophuongpdc Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 06 Aug 2012
Địa chỉ: P.Mai - Hà Nội
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Muophuongpdc Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 Sep 2012 lúc 8:40pm
Hôm nay mình đi qua Hoàng Hoa Thám mua được 2 bó rau ngót và một số giống rau khác, trồng thế này mới nhanh được ăn.

Quay về đầu
WALL-E Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 06 Mar 2012
Địa chỉ: Hà Nội
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn WALL-E Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 Sep 2012 lúc 9:21pm
NHà mình còn 10 cây rau ngót mới trồng gần 1 tháng,mua ở chợ Bưởi với giá 10 nghìn.1 bó 10 cây.
Chúng ta có thể sống mà không cần dầu lửa nhưng chúng ta sẽ chết nếu thiếu nước và thức ăn,không khí!
Quay về đầu
sâurau Xem từ trên xuống
Moderator
Moderator
Ảnh đại diện

Gia nhập: 21 Feb 2009
Địa chỉ: qBthanh -TP.HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn sâurau Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 Sep 2012 lúc 9:21pm
Từng viết bởi duongtamnhu duongtamnhu Đã được viết:

Sao mình trồng cây bồ ngót, mà lá nó bị xoăn lại và có con rệp trắng.

Rệp hút hết nhựa cây nên lá bị xoăn. Cũng nhờ đó mà khi thấy lá chớm xoăn thì ta phải lo diệt rệp ngay bạn ạ. Để nhiễm rệp khoảng 1 tháng cây die đó nhe bạn.
Không thịt, chưa chết. Hết rau là tèo! 0908201001.

Nguyễn Quang Thiều, STK 10224116364011 TECHCOMBANK chi nhánh Saigon
Quay về đầu
hung11053 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 28 May 2012
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hung11053 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 Sep 2012 lúc 9:28pm
Hoàng Hoa Thám chỗ nào vậy, chỉ giúp mình với. Mình mới tham gia diễn đàn và cũng mới trồng rau.
Quay về đầu
WALL-E Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 06 Mar 2012
Địa chỉ: Hà Nội
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn WALL-E Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 Sep 2012 lúc 10:31pm
Từng viết bởi hung11053 hung11053 Đã được viết:

Hoàng Hoa Thám chỗ nào vậy, chỉ giúp mình với. Mình mới tham gia diễn đàn và cũng mới trồng rau.
Nó ở ngay ngã ba Bưởi-Lạc Long Quân-Thụy Khuê và cách Thụy Khuê chỉ vài chục mét,ở đầu đường có giáp với cổng sau Chợ Bưởi.
Chúng ta có thể sống mà không cần dầu lửa nhưng chúng ta sẽ chết nếu thiếu nước và thức ăn,không khí!
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  12>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.01
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.113 Giây.