Tìm kiếm bài viết trước khi post bài

Cây lựu mau ra bông???

Trả lời bài        Trả lời bài       
Tác giả
nghianx77 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 13 Dec 2011
Địa chỉ: Thủ đức, TP HCM
Tình trạng: Offline
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn nghianx77 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Cây lựu mau ra bông???
    Đã đăng: 19 Dec 2011 lúc 15:58
Vui lòng cho hỏi, mình đang trồng cây lựu. Mình muốn tết nay ra bông và có quả. Vậy mình làm gì để nó mau ra bông?

Thanks

******* Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách *******
Copy đường link dưới đây, để gửi đến cho bạn bè xem bài viết này !
Quay về đầu
Nh Binh Chau Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 02 Jun 2011
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn Nh Binh Chau Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 19 Dec 2011 lúc 19:06
Từng viết bởi nghianx77

Vui lòng cho hỏi, mình đang trồng cây lựu. Mình muốn tết nay ra bông và có quả. Vậy mình làm gì để nó mau ra bông?

Thanks

Chỉ vài tuần nữa là tết rồi. Bạn muốn cây ra hoa. Bây giờ hơi muộn rồi đó. Trước tiên, xin cho biết cây lựu của bạn có xung sức không? Nếu cây xung sức, bạn hãy bón ngay phân Dynamic, và tưới nước mỗi ngày. Hy vọng cây kịp ra hoa dịp Tết. Còn cây quá yếu, không xung sức do quanh năm không được phân bón đầy đủ. Thì bỏ phân Dynamic, cây lựu chỉ cho lá thôi.Cây cần khỏe dần lên rồi mới ra hoa được. Cứ tiếp tục bón phân Dynamic, Tết sau sẽ đầy bông. Mến, BC 

Quay về đầu
nghianx77 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 13 Dec 2011
Địa chỉ: Thủ đức, TP HCM
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn nghianx77 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 20 Dec 2011 lúc 10:42
Cây cũng chưa sung lắm, lúc trước có 2 bông mà mình trồng nơi ko có nắng nên bị éo và rụng. MÌnh mới bỏ ra chậu và đưa ra sân nhà để có nắng. Mình đang dùng phân NPK nhưng ít thoi, mình ko dám bỏ nhiều vì sợ chết cây.
Cám ơn bạn nha!

Quay về đầu
sauvi Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 09 Sep 2009
Địa chỉ: Đồng Nai
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn sauvi Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 20 Dec 2011 lúc 11:46
Các loại cây ăn trái trồng ở vườn nói chung, nếu chăm sóc đầy đủ, phù hợp với điều kiện khí hậu, thổ nhưỡng thì sẽ đơm bông, kết trái theo đúng mùa vụ của nó; còn trồng trong chậu thì chế độ chăm sóc phải hơi chú ý hơn. Cây lựu là cây ưa nắng, nếu để trong mát thì rất khó ra hoa. Cây thường ra hoa từ tháng 5-7, cho thu hoạch sau khoảng 2 tháng hoặc hơn. Nếu muốn ra trái vào dịp Tết thì phải xử lý ra hoa trước khoảng 2 tháng, trước thời gian đó cần bón NPK trong đó P chiếm tỷ lệ cao. Vì xử lý cho ra trái nghịch mùa nên cần có kinh nghiệm và....hên xui nữa.

Quay về đầu
Nh Binh Chau Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 02 Jun 2011
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn Nh Binh Chau Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 20 Dec 2011 lúc 13:31
Từng viết bởi sauvi

Các loại cây ăn trái trồng ở vườn nói chung, nếu chăm sóc đầy đủ, phù hợp với điều kiện khí hậu, thổ nhưỡng thì sẽ đơm bông, kết trái theo đúng mùa vụ của nó; còn trồng trong chậu thì chế độ chăm sóc phải hơi chú ý hơn. Cây lựu là cây ưa nắng, nếu để trong mát thì rất khó ra hoa. Cây thường ra hoa từ tháng 5-7, cho thu hoạch sau khoảng 2 tháng hoặc hơn. Nếu muốn ra trái vào dịp Tết thì phải xử lý ra hoa trước khoảng 2 tháng, trước thời gian đó cần bón NPK trong đó P chiếm tỷ lệ cao. Vì xử lý cho ra trái nghịch mùa nên cần có kinh nghiệm và....hên xui nữa.

Anh sáu ơi,

Hai cây lựu nhà BC trồng trong chậu. Một cây đang có 7 trái, không to lắm, vì mấy tháng nay không được bón phân. Một cây đang có 2 quả nho nhỏ và đang nở 9 cái hoa. Cả 2 cây đều hưởng chung chế độ chăm sóc. Cây thứ nhì sao trổ hoa vào thời điểm nầy vậy anh? Vậy nó có bị nghịch mùa không?. BC để ý thấy hoa nó nở lung tung lắm. Cứ lai rai ra hoa hoài. Tập trung trổ hoa nhiều nhất là sau khi trái đã được hái hết, và được bón phân Dynamic. Mến, BC

Quay về đầu
 Trả lời bài        Trả lời bài       

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Trang này được hoàn thành trong 0.201 Giây.

Copyright@ 2007 - 2014 by Nông Phẩm Xanh
Tel: 08. 350 30 343 | Fax: 08. 3826 3247 | Email: nongphamxanh@rausach.com.vn
Địa chỉ: 254/53 Bến Vân Đồn, Phường 5, Quận 4, TP.Hồ Chí Minh