[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Thảo Luận Về Rau Sạch [đang di chuyển dữ liệu...] > Sẻ Chia Kinh Nghiệm
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Lược ghi Buổi Họp Mặt Diễn Đàn Rau Sạch 27/12/2015
VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Hướng dẫn làm hệ thống tưới nhỏ giọt đơn giản

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1 91011
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
OngBau Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 17 May 2013
Địa chỉ: Tứ Hiệp, T.Trì
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn OngBau Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 03 Feb 2015 lúc 9:11am
Bác này có hệ thống tưới nhỏ giọt quá tuyệt!
trồng rau, ban công, sân thượng

(Nguồn http://vietnamnet.vn/vn/doi-song/219423/ngam-vuon-rau-40m--o-san-thuong-du-an-cho-4-ho-gia-dinh-o-ha-noi.html )
Quay về đầu
rothschild Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 07 Aug 2012
Địa chỉ: Việt Nam
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn rothschild Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 03 Feb 2015 lúc 9:37am
Các bác có thể làm 1 trong 2 cách sau đây, chi phí cũng ko cao, nhưng ổn định.
Dùng dây capinet nhỏ giọt. Lưu lượng 1.6l/h giá 2k - 3k/cái. Cắm luôn vào ống PVC cũng được. Áp suất đường ống 1m nước là ok rồi.

Hoặc dùng đầu tưới bù áp 8l/h ( có cả loại 2l/h, 4l/h) loại này cần áp suất tới 5m. Nhưng bù lại là đầu và cuối đường ống lưu lượng các điểm nhỏ như nhau.
Việc cuối cùng là lắp cái timer vào máy bơm và cho nó chạy khi nào mình muốn.

Quay về đầu
mythuan05 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 03 Jan 2015
Địa chỉ: HÓC MÔN
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn mythuan05 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 03 Feb 2015 lúc 3:35pm
Từng viết bởi lehoanggia lehoanggia Đã được viết:

Từng viết bởi mythuan05 mythuan05 Đã được viết:

em đang nghiên cứu vụ này giữ lắm. sắp tết cả nhà về quê thăm ông bà những 10 ngày. chỉ mỗi cái vườn rau là không mang theo được.

thuê người đến chăm sóc vườn đi,Smile

anh trai sang quá. mà cũng không dám cho người không quen biết ở nhà khi vắng chủ đâu.... tiện thể cho em hỏi vì thấy anh cũng ở Hóc Môn. anh mua vật liệu trôn giá thể như trấu tươi, trấu hun, xơ dừa.... ở đâu thế ạ. em không biết mua đâu nên mua giá thể 20k 1 bao luôn. trồng nhiều nên hao quá. cảm ơn anh nhé
Quay về đầu
lehoanggia Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 22 May 2012
Địa chỉ: Hóc Môn - HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn lehoanggia Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 03 Feb 2015 lúc 4:40pm
Từng viết bởi mythuan05 mythuan05 Đã được viết:

tiện thể cho em hỏi vì thấy anh cũng ở Hóc Môn. anh mua vật liệu trôn giá thể như trấu tươi, trấu hun, xơ dừa.... ở đâu thế ạ. em không biết mua đâu nên mua giá thể 20k 1 bao luôn. trồng nhiều nên hao quá. cảm ơn anh nhé

Chân cầu an hạ (cầu bồng), 7km từ ngã tư an sương hướng về củ chi, ranh giởi giữa Hóc Môn và Củ Chi, nằm bên địa phận của Củ chị nhé!
Quay về đầu
cuongdhqt2000 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 13 Apr 2015
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn cuongdhqt2000 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 27 Jul 2015 lúc 10:45am
Từng viết bởi sâurau sâurau Đã được viết:

Đúng rồi Thiên địch, thun là cao su non để trong nhà dưới nhiệt độ 30oC cũng tự chảy nhão sau 3 tháng.Bởi vậy tớ mới đưa giải pháp tình thế dùng thun đứng sau 2 biện pháp đã nói ở trên.
Em ở Đà Nẵng, em muốn mua các vật dụng này. Bác có thể chuyển về DN cho em được không ạ?
Quay về đầu
Hoangtaurus Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 26 Mar 2016
Địa chỉ: 134 Vườn Lài
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Hoangtaurus Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 30 Mar 2016 lúc 4:42pm
đọc hết 11 trang mà em vẫn không tìm được cách nào ưu điểm hết à.
.
dùng ống phi 21 rồi vít qua để nhỏ giọt em thử rồi, không bền được. mới gần nữa tháng mà chảy nhanh chậm tùm lum hết. cuối cùng phải tháo ra.
dùng ống truyền dịch với can thì cũng phải châm nước cho can liên tục, chỗ chỉnh lưu lượng ko ổn định phải chỉnh đi chỉnh lại liên tục
còn bác HP_X5 thì khoe mà không bán Cry
Quay về đầu
NINHNG Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 06 Jan 2013
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn NINHNG Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 13 Apr 2016 lúc 1:49pm
Bạn nên kiểm tra:
1/ nếu van bị tắc: có khả năng có rêu trong ống, bạn nên sơn ống màu denđể chống rêu. Trong nước có thể sinh màng rều do nước không phải hoàn toàn sạch có vi khuẩn hoạt động mà có, thỉnh thoản nên vệ sinh ống cho sạch. Nên có bộ lọc cho nước tưới, thỉnh thoảng vệ sinh màng lọc như sử dụng máy giặt vậy.
2/ Do air: khi ống quay lên rồi mới chúi xuống van dễ dẫn đến có khí hình thành ở đoạn ống cao nhất, dễ dàng thấy với ống trong, bạn nên bố trí lại cho ống xuôi đều
Nên xem: http://tuoinongnghiep.net/hoi-dap-ve-dau-tuoi-nho-giot/

Đã được chỉnh sửa bởi NINHNG - 13 Apr 2016 lúc 2:21pm
Quay về đầu
Dieulinh Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 12 May 2016
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Dieulinh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 May 2016 lúc 11:21pm
Em thấy cách tưới tự động ở trang này khá hay: không dùng điện, đơn giản, chi phí không cao. Dùng đầu cảm ứngTropf Blumat  của Đức để điều chỉnh (175k)
http://www.tuoicaytudong.com/morong/morong.php?username=tuoicaytudong&gb=0&id=5&file=morong/morong.php&pass=

Em định làm cái này cho mảnh vườn 100m2 nhà em. Đã có bác nào lắp hệ thống này chưa ạ? Em xin các bác lời khuyên.
Quay về đầu
Athanh Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 16 Mar 2017
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Athanh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 16 Mar 2017 lúc 8:54am
Từng viết bởi hoanggiap hoanggiap Đã được viết:

Từng viết bởi hp_x5 hp_x5 Đã được viết:

Trọn bộ đầu nhỏ giọt có 1600đ, dễ sử dụng, chỉ cắm và sài. Các bạn chế nó bao nhiêu tiền, độ ổn định của nó, mình sài 50.000 cây vẫn chưa gặp lỗi, hjhj, mình tự sản xuất đó nha, vì ở củ chi xa quá, nên không đem vào tp được. Nếu ai muốn mua, thì đăng ký nhìu, mình gởi xe buýt.
hp_x5 cho xem hình rõ hơn đi, với lại một bộ thì gồm những gì? mình ở Bình thuận, nhưng giáp ranh Xuân lộc, có thể gởi bằng xe đò tại bến xe miền đông.
nhưng trước hết phải xem kỹ hình ảnh và công năng đã nha. hì hì Bắt tay
bạn có thể chia sẻ hình ảnh cho mọi người cách làm của bạn được không?
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1 91011
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.297 Giây.