Tìm kiếm bài viết trước khi post bài

Thổ canh thời @

Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  <1 1718192021 71>
Tác giả
Nh Binh Chau Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 02 Jun 2011
Tình trạng: Offline
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn Nh Binh Chau Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Thổ canh thời @
    Đã đăng: 04 Sep 2012 lúc 19:41
Từng viết bởi okoshido

Nghĩ lễ rãnh rỗi lôi em nó ra làm thử vài cái Ver1Embarrassed, nhưng lười chọc lỗ mấy chai nước suối nên ra ngoài kiếm đc cái rỗ cứ như là làm sẵn cho cái chậu mềm DS6, vừa y không thiếu 1 lyTongue

Bạn ơi,

Cái rổ úp vào chậu dẽo, nhìn đẹp, gọn và khỏe re. Nhưng cẩn thận, BC thấy các lổ của cái rổ hình như hơi to đó. coi chừng đất lọt vào thì mất hết tác dụng của cái hồ trử nước nha bạn. Có cần lót thêm 1 lớp vải mùng không?????????BC

******* Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách *******
Copy đường link dưới đây, để gửi đến cho bạn bè xem bài viết này !
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn Nh Binh Chau Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 04 Sep 2012 lúc 20:02
Từng viết bởi thuhn

hiện tại nhà cháu đang có những thùng sơn 18l, trước đây cháu đã khoan lỗ nhỏ xung quanh chậu, cách đáy tầm 3cm, lỗ nhỏ = cây bút chì đó cô, giờ cháu muốn đổi sang cách làm bình trữ nước thì có cần phải khoan lỗ to để vừa miệng chai nước không a? có thể tận dụng luôn những lỗ nhỏ đã có của thùng không cô ? do đất nhà cháu không có nhiều, nên  cháu có lọc bằng cách sàng bỏ những cục đất lổng chổng ra, phần đất xấu này cháu rải một lớp ở đáy, bên trên mới phủ đất mịn đã trộn tro, trấu, phân vi sinh... để trồng cây. Làm vậy có ảnh hưởng gì đến sự phát triển của cây không cô ? thùng xốp nhà cháu đều cao ~ 40cm.
Mong cô trả lời giúp cháu hai câu hỏi này, vì cháu đang đổ đất ra làm lại sau 1 năm trồng trọt nên muốn tranh thủ làm mấy cái bình trữ nước với lá phổi luôn, sau chỉ việc trồng không phải đổ ra đổ vào nữa.

Bạn ơi,

Cái thùng sơn 18 lít nó khá cao. Nếu đục lổ cách đáy thùng 3cm, thì nó không chứa nước được bao nhiêu. Bạn hãy khoét lổ lại đi. Chiều cao của lổ khoét tùy thuôc vào cây mà mình định trồng đó. Bạn khoét lổ mới bằng với miệng chai nước suối. Trước khi đổ đất vô chậu, bạn hãy lót trước xuống đáy thùng1 miếng nilon dầy. Miếng nilon nầy phủ hết phần đáy, rồi kéo lên cao hơn chiều cao lổ thoát nước. Sau đó cho các chai trử nước vào, cho chai thoát nước vào và đổ đất. Đổ đất thật cẩn thận, để đất ôm sát vào cái thùng sơn. Đất không lọi vào giữa miếng nilon và vách thùng sơn. Vậy là bạn đã có thùng sơn được thiết kế y như thùng nhựa dẽo của jimmytam. Vì thùng sơn không lớn lắm, nó rất cần nhiều đất để nuôi cây. Nên những gì mà không cần thiết cho sự phát triễn của cây thì bạn đừng bỏ vào thùng, như là đất xấu, gạch vụn. Chỉ bỏ đất thật sự tốt, cần cho sự phát triễn của cây mà thôi. Mến, BC

Đã được chỉnh sửa bởi NINA - 04 Sep 2012 lúc 21:07

Quay về đầu
thuhn Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 07 May 2011
Địa chỉ: Hà Nội
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn thuhn Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 04 Sep 2012 lúc 21:43
cháu cám ơnn cô BC, sang tuần cháu mới xử lý đến đám thùng sơn. nhưng vấn đề đau đầu bây giờ là cháu không kiếm ra cái gì để khoét vỏ thùng sơn :( nó vừa dày vừa cứng . Vậy một thùng như thế cháu nên khoét mấy lỗ để thoát nước và đặt bình thông khí hả cô ? 

Quay về đầu
yeumauxanh Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 03 Oct 2008
Địa chỉ: Hải phòng
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn yeumauxanh Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 04 Sep 2012 lúc 21:47
Hum nay mình đã hì hục thiết kế theo mô hình này 1 thùng xốp với 3 can dầu 2 lít và 2 chai 1 lít cùng 1 lũ chái nhỏ hơn để kín đáy thùng xóp rùi thay bụi thiên lý sang thùng xốp. Sau đó mình găm 1 ống nhựa cứng ở góc thùng xốp đặt ồng nhựa cứng này chạm lọ nhựa. Rùi mình tưới đẫm thùng hoa thiên lý nhưng chờ mãi hem thây nước vô can nhựa ( kiểm tra bằng cách thò tay vô cái miệng can thông ra cạnh thùng đó. Mình sốt ruột bèn lấy 1 đoạn ống nhựa mềm luồn vô lỗ thoát nước dó tưới thẳng nước vô đó. Nước chỉ vô lọ dó. Rùi mình tuới luôn vô cái ống nhựa cứng. Mình tưới mãi thêm  vài siêu nước 2,5 lít mà chưa thấy nươc chảy ra. Rùi mình lại tưới thêm thế rùi cùng tới lúc nước chảy ồ ồ qua lỗ thoát. Nhưng có lẽ mình đã đục lỗ hơi thấp và như vậy lượng nước chứa đươc hơi ít mất rùi hic hic . Gìơ mà chữa lại thay thùng khác thì khéo chột hỏng thiên lý mất. Để chuyển nó sang thùng xóp mình đã làm đứt khói rễ con của nó 

Quay về đầu
okoshido Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 16 Aug 2012
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn okoshido Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 Sep 2012 lúc 11:01
Từng viết bởi thuhn

cháu cám ơnn cô BC, sang tuần cháu mới xử lý đến đám thùng sơn. nhưng vấn đề đau đầu bây giờ là cháu không kiếm ra cái gì để khoét vỏ thùng sơn :( nó vừa dày vừa cứng . Vậy một thùng như thế cháu nên khoét mấy lỗ để thoát nước và đặt bình thông khí hả cô ? 

Ra tiệm mua cái mũi khoan lỗ tròn này nè bạn, cũng rẻ à, cái này khoan lỗ trên gạch men còn đc nói gì cái thùng nhựaLOL

mua về gắn lên máy khoan tay khoan nha

Quay về đầu
thuhn Xem từ trên xuống
Member
Member

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn thuhn Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 Sep 2012 lúc 11:42
bạn ơi cái mũi khoan như hình gọi nó là cái gì vậy, bao tiền 1 cái, cửa hàng nào hay có nhỉ ? nhà mình chỉ có máy khoan cắm điện dùng khoan vào tường ý, có xài đc ko ?

Đã được chỉnh sửa bởi thuhn - 05 Sep 2012 lúc 11:43

Quay về đầu
okoshido Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 16 Aug 2012
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn okoshido Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 Sep 2012 lúc 12:12
cái khoan nhà bạn sài vô tư, bạn cứ vặn mũi khoan ra rùi gắn mũi này vào, mua ở mấy tiệm bán óng nước, sơn, khoan... nói cái mũi khoan lỗ gạch men là người ta hiểu à, có nhiều kích thước lỗ lắm nha, kiem cái nào gần giống cái miệng chai mà mua về khoan

Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn Nh Binh Chau Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 Sep 2012 lúc 12:27
Từng viết bởi yeumauxanh

Hum nay mình đã hì hục thiết kế theo mô hình này 1 thùng xốp với 3 can dầu 2 lít và 2 chai 1 lít cùng 1 lũ chái nhỏ hơn để kín đáy thùng xóp rùi thay bụi thiên lý sang thùng xốp. Sau đó mình găm 1 ống nhựa cứng ở góc thùng xốp đặt ồng nhựa cứng này chạm lọ nhựa. Rùi mình tưới đẫm thùng hoa thiên lý nhưng chờ mãi hem thây nước vô can nhựa ( kiểm tra bằng cách thò tay vô cái miệng can thông ra cạnh thùng đó. Mình sốt ruột bèn lấy 1 đoạn ống nhựa mềm luồn vô lỗ thoát nước dó tưới thẳng nước vô đó. Nước chỉ vô lọ dó. Rùi mình tuới luôn vô cái ống nhựa cứng. Mình tưới mãi thêm  vài siêu nước 2,5 lít mà chưa thấy nươc chảy ra. Rùi mình lại tưới thêm thế rùi cùng tới lúc nước chảy ồ ồ qua lỗ thoát. Nhưng có lẽ mình đã đục lỗ hơi thấp và như vậy lượng nước chứa đươc hơi ít mất rùi hic hic . Gìơ mà chữa lại thay thùng khác thì khéo chột hỏng thiên lý mất. Để chuyển nó sang thùng xóp mình đã làm đứt khói rễ con của nó 

Bạn ơi.

Cạnh dưới của lổ thoát nước, có cao hơn chiều cao của can dầu 2 lít khi can dầu nằm ngang không? Nếu cạnh dưới của lổ thoát nước cao hơn, thì BC tính thấy sơ sơ là cái thùng xốp của bạn trử được hơn 10 lí nước rồi. 3 can dầu 2 lít----trử được 6 lít nước.
                                 2 chai      1 lít----  ..........,2 lít nước
                                 nhiều chai nhỏ nữa------cở 2 lít nước
                                -------------------------------------
                                            Tổng cộng         cở 10 lít nước.

Đó là 10 lít nước trong bồn trử nước, còn có nước lẫn trong đất dưới đáy thùng, bên ngoài bồn trử nước.  Như vậy là thùng ấy chứa cũng khoãng 12 lít nước. Cho nên bạn tưới hoài mà không thấy nước chảy ra là phải rồi. Phần BC, sau khi cho hết bồn trử nước vào đáy thùng xốp. BC cộng lại hết xem nó chứa bao nhiêu nước? Rồi khi đổ nước vào thùng xốp, BC đổ một lượng nước nhiều hơn lượng nước trử trong bồn chứa. Rồi tưới thêm từ từ cho đến khi thấy nước chảy ra là xong.BC thấy rất OK

"Sau đó mình găm 1 ống nhựa cứng ở góc thùng xốp đặt ồng nhựa cứng này chạm lọ nhựa" Có phải bạn muốn làm chổ để theo dỏi lượng nước trong thùng xốp không? Bạn làm thêm cái ống nhựa nầy rất tốt. Nhưng sao bạn không gắn liền cho nó cái phao nổi? Vì lúc bạn tưới nước, bạn cứ nhìn cái phao nổi là biết ngay lượng nước trong thùng nhiều hay ít. Như vậy đâu cần phải tưới "thăm dò", để đến lúc tưới dư nước chảy ào ào ra ngoài? BC nghỉ là thùng bạn làm , chứa nhiều nước lắm rồi. Bạn không cần phải làm lại đâu.

À, mà bạn sinh sau BC 1 năm đó nhé. Thôi cứ gọi nhau là bạn đi cho nó gọn. Mến, BC

Quay về đầu
thuhn Xem từ trên xuống
Member
Member

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn thuhn Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 Sep 2012 lúc 13:08
làm cái phao nổi thể nào hấy cô BC, để mai mốt cháu thử với mấy cái thùng ở nhà , cháu chỉ e có cái ống nhựa đó còn nước ở trong làm nơi cho muỗi ở thôi
@ oshi: cám ơn bạn nhé, chiều tớ đi mua luôn sang tuần còn tiến hành rồi trồng trọt nữa :)

Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn Nh Binh Chau Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 Sep 2012 lúc 15:02
Từng viết bởi thuhn

làm cái phao nổi thể nào hấy cô BC, để mai mốt cháu thử với mấy cái thùng ở nhà , cháu chỉ e có cái ống nhựa đó còn nước ở trong làm nơi cho muỗi ở thôi
@ oshi: cám ơn bạn nhé, chiều tớ đi mua luôn sang tuần còn tiến hành rồi trồng trọt nữa :)

Cái phao nổi như vầy nè bạn. Cắt 1 miếng xốp tròn, dài (nhỏ hơn đường kính của ống nhựa cứng làm đồ thăm nước). 2 đầu miếng xốp để 2 miếng nhựa mõng ( vì xốp dể bể lắm). dùng kẽm thật nhỏ xỏ qua tâm của miếng nhựa- miếng xốp- miếng nhựa. Ngoéo 1 đầu cọng kẽm lại cho nó giữ các món trên ( đó là đầu dưới của miếng xốp). Đầu trên của miếng xốp cũng bẽ cong cong, tạo một cái ngấn để giữ cho miếng xốp không di chuyển. Chiều cao đoạn kẽm sao cho tới vừa đầu trên của ống nhựa cứng. Sau đó gắn cái gì đó vào cho dễ nhìn thấy. (BC cắt miếng nhựa đỏ nầy ra từ 1 bình xà bông). Khi đổ nước vào, miếng xốp sẽ bị đẩy lên. Chiều cao của cọng kẽm nổi lên chính là chiều cao của nước trong thùng xốp. Cứ nhìn phao nổi là biết nước còn nhiều hay ít. Nếu bạn sợ muổi vào thì bạn lấy vải hay vải mùng bịt miệng ống nhựa cứng lại. Chỉ chừa 1 lổ lớn hơn cọng kẽm một chút là OK

2 cây phao nầy là của 2 thùng xốp có chiều sâu khác nhau.

Phao nổi vươn lên từ cây thăm nước. Chiều cao của cọng kẽm bằng với chiều cao của nước trong thùng xốp. Mến, BC

Quay về đầu
 Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  <1 1718192021 71>

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Trang này được hoàn thành trong 0.266 Giây.

Copyright@ 2007 - 2014 by Nông Phẩm Xanh
Tel: 08. 350 30 343 | Fax: 08. 3826 3247 | Email: nongphamxanh@rausach.com.vn
Địa chỉ: 254/53 Bến Vân Đồn, Phường 5, Quận 4, TP.Hồ Chí Minh