Tìm kiếm bài viết trước khi post bài

hỏi về cách trồng rau sạch hộ gia đình

Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  12>
Tác giả
nolone Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 17 Nov 2007
Địa chỉ: An Giang
Tình trạng: Offline
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn nolone Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : hỏi về cách trồng rau sạch hộ gia đình
    Đã đăng: 18 Nov 2007 lúc 11:04
Nhà mình hiện có đất trống khoảng trên 30 m2, các bạn có thể chỉ cho mình cách trồng rau sạch để ăn quanh năm được không vậy, nếu có hình về mô hình thì càng tốt. cám ơn các bạn trước nghe. smiley31

******* Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách *******
Copy đường link dưới đây, để gửi đến cho bạn bè xem bài viết này !
Quay về đầu
dongphuong Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member

Gia nhập: 15 Jul 2007
Địa chỉ: TP HCM
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn dongphuong Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 18 Nov 2007 lúc 17:11
Với 30m, bạn có thể trồng trên đất cũng được, xung quanh bạn làm giàn đứng hoặc xiên cho các loại dây leo: mồng tơi, bầu, bí, khổ qua, dưa leo, đậu rồng, cà chua... Ở giữa bạn phân luống, trồng rau ăn lá: bắp cải, dền, muống, xà lách, các loại cải... và các loại củ: khoai tây, cà rốt... Ở một góc, bạn có thể trồng rau gia vị: quế, hành lá,  ngò, răm, giấp cá...Vậy là tạm đủ cho nhu cầu rau trong gia đình. Dĩ nhiên sẽ còn thiếu nhiều thứ mà bạn có thể bổ sung ở chợ, chứ với 30m thì bạn không thể đọ đuợc với chợ đầu mối nông sản đâu smiley2. Bạn có thể tham khảo đặc tính sinh trưởng của các loại rau để chọn những loại ngắn ngày, dễ trồng, hợp thời vụ... để trồng trong vườn, còn những thứ khác nên mua ở chợ, như vậy hiệu suất sử dụng đất sẽ cao.

Nếu ngại chuyện thuốc trừ sâu, bạn có thể giăng lưới để hạn chế sâu ở khu vực trồng rau ăn lá. Bón phân và sử dụng nông dược đúng cách, bạn vẫn có được rau sạch, chứ không nhất thiết phải dùng phương pháp thủy canh mới có rau sạch. Chỉ có điều với diện tích nhỏ như vậy, khi phun thuốc, sẽ ảnh hưởng đến hầu như toàn bộ rau trồng.

Còn nếu muốn trồng bằng phương pháp thủy canh, bạn phải đầu tư nặng hơn, nhiều ít tuỳ vào mô hình trồng. Bạn có thể tham khảo các bài viết trong diễn đàn để có thể ước tính chi phí.

Giới thiệu đến bạn nhà lưới khoảng 20m của tôi, chỉ trồng rau ăn lá (muống, dền, xà lách, cải xanh, cải ngọt) bằng phương pháp thủy canh hồi lưu và không hồi lưu, cộng thêm một dàn khí canh thử nghiệm nhỏ:

Chuyên nghiên cứu nhân nuôi Ruồi lính đen, tạo nguồn phân hữu cơ cho trồng trọt và đạm động vật cho chăn nuôi với chi phí thấp.
ĐT: 0918201070
Quay về đầu
morningstarvn Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 07 Jan 2008
Địa chỉ: Việt Nam
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn morningstarvn Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 18 Jan 2008 lúc 17:01
Cho mình hỏi có thể trồng rau trong phòng ở được không? có thể trồng rau gì?
Có thể trồng rồi đem ra phơi nắng hàng ngày được không?

Quay về đầu
dongphuong Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member

Gia nhập: 15 Jul 2007
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn dongphuong Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 18 Jan 2008 lúc 20:28
@morningstarvn: Cây rau rất cần nắng bạn à. Không đủ ánh sáng, cây sẽ còi cọc và dễ bị sâu bệnh tấn công. Nếu bạn thích tập thể dục kết hợp trồng rau thì cũng có thể sáng đem ra, tối cất vào. Nhưng di chuyển nhiều, chấn động mạnh cũng không tốt cho rau đâu.

Đã được chỉnh sửa bởi dongphuong - 18 Jan 2008 lúc 20:30

Chuyên nghiên cứu nhân nuôi Ruồi lính đen, tạo nguồn phân hữu cơ cho trồng trọt và đạm động vật cho chăn nuôi với chi phí thấp.
ĐT: 0918201070
Quay về đầu
bsonddr Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 18 May 2010
Địa chỉ: tphcm
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn bsonddr Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 19 May 2010 lúc 09:40
Chào các bạn, cho mình xen vào hỏi này tí, các loại rau đó có trồng được bằng đất kg? để trong mát hay ngoài nắng. Mình ở sg, trên lầu 3, sân thượng có mái che, vậy mình có trồng được kg? mình hay trồng khổ qua, ớt chỉ thiên nhưng nó bị héo trái và có con gì màu trong trong bám vào thân và lá cây làm cho cây chết hoài {loại cây đó mình mua ở vườn cây về trồng}. Mình rất thích trồng hoa nguyệt quế, nhưng lần nào cũng chết vì có con màu trắng good luckc, thân như có lông bám đầy thân và dưới lá. Vậy mình phải làm sao, xin chỉ dùm chúc kinh nghiệm của các bác, rất cám ơn...

Quay về đầu
trieungo Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 10 Jul 2009
Địa chỉ: TP. HCM
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn trieungo Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 20 May 2010 lúc 13:58
Từng viết bởi bsonddr

Chào các bạn, cho mình xen vào hỏi này tí, các loại rau đó có trồng được bằng đất kg? để trong mát hay ngoài nắng. Mình ở sg, trên lầu 3, sân thượng có mái che, vậy mình có trồng được kg? mình hay trồng khổ qua, ớt chỉ thiên nhưng nó bị héo trái và có con gì màu trong trong bám vào thân và lá cây làm cho cây chết hoài {loại cây đó mình mua ở vườn cây về trồng}. Mình rất thích trồng hoa nguyệt quế, nhưng lần nào cũng chết vì có con màu trắng good luckc, thân như có lông bám đầy thân và dưới lá. Vậy mình phải làm sao, xin chỉ dùm chúc kinh nghiệm của các bác, rất cám ơn...

hi bạn,
tất cả các loại rau đều trồng bằng đất là chính, hiện nay có các loại đất sạch đóng bao, chỉ cần mua về đổ vào thùng or chậu, để cây con vào, ém chặt đất vào gốc, tưới nước cho ẩm là xong.
Thường các vườn cây thường để xơ dừa nhiều & họ dùng thuốc kích thích cho ra hoa trái nhiều để người mua thấy thích mà mua về, vì vậy nếu bạn mua sẵn thì sau 1 thời gian kg chăm sóc kg kỹ cây sẽ bị mất sức & héo chêt. Bạn nên mua hột giống về trồng là tốt nhất. Vì bạn kg nói rõ nên cũng kg thể tư vấn kỹ cho bạn được.
Theo như bạn tả, thì có thể cây bạn bị rệp sáp. Bạn đến Gino mua thuốc về xịt là OK (www.gino.com.vn).

Thiên Triều 0909125306
thientrieu2004@yahoo.com
https://www.facebook.com/huongviquecompany
Cung cấp: rau hữu cơ các loại - Phân trùn quế - Phân rơm - Tro trấu
Quay về đầu
bsonddr Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 18 May 2010
Địa chỉ: tphcm
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn bsonddr Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 21 May 2010 lúc 09:53
  [/QUOTE] hi bạn,
tất cả các loại rau đều trồng bằng đất là chính, hiện nay có các loại đất sạch đóng bao, chỉ cần mua về đổ vào thùng or chậu, để cây con vào, ém chặt đất vào gốc, tưới nước cho ẩm là xong.
Thường các vườn cây thường để xơ dừa nhiều & họ dùng thuốc kích thích cho ra hoa trái nhiều để người mua thấy thích mà mua về, vì vậy nếu bạn mua sẵn thì sau 1 thời gian kg chăm sóc kg kỹ cây sẽ bị mất sức & héo chêt. Bạn nên mua hột giống về trồng là tốt nhất. Vì bạn kg nói rõ nên cũng kg thể tư vấn kỹ cho bạn được.
Theo như bạn tả, thì có thể cây bạn bị rệp sáp. Bạn đến Gino mua thuốc về xịt là OK (www.gino.com.vn).
[/QUOTE]
Tư vấn thêm cho mình tí nửa nhé, vậy cây hoa nguyệt quế mình phải mua như thế nào để khi đem về trồng cây được khỏe và ra hoa... nhà mình có thuốc rầy, người bán tư vấn nên xịt vào buổi tối và sáng xịt lại bằng nước sạch,  có đúng kg ? tư vấn cho mình cách trồng cây ớt và cây chanh trong thùng xốp, rất cám ơn bạn...

Quay về đầu
sun7110 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 21 May 2010
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn sun7110 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 21 May 2010 lúc 14:16
Xin chào, cho tôi hỏi, xác trà, xác cafê đã xử dụng có bón cây được không? làm sao để trồng được cây đu đủ trong thùng xốp?

sun7110
Quay về đầu
sun7110 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 21 May 2010
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn sun7110 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 23 May 2010 lúc 18:43
hi bạn,

Tư vấn thêm cho mình tí nửa nhé, vậy cây hoa nguyệt quế mình phải mua như thế nào để khi đem về trồng cây được khỏe và ra hoa... nhà mình có thuốc rầy, người bán tư vấn nên xịt vào buổi tối và sáng xịt lại bằng nước sạch,  có đúng kg ? tư vấn cho mình cách trồng cây ớt và cây chanh trong thùng xốp, rất cám ơn bạn...

Đã được chỉnh sửa bởi sun7110 - 23 May 2010 lúc 19:42

sun7110
Quay về đầu
Gwen Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 26 Jun 2010
Địa chỉ: Hà Nội
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn Gwen Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 01 Jul 2010 lúc 07:45
Có rau mầm trồng trong nhà được đó bác. Đến mấy ngày cuối, gần thu hoạch mới đem ra cho nó tắm nắng để chuyển sang màu xanh thôi

Quay về đầu
 Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  12>

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Trang này được hoàn thành trong 0.219 Giây.

Copyright@ 2007 - 2014 by Nông Phẩm Xanh
Tel: 08. 350 30 343 | Fax: 08. 3826 3247 | Email: nongphamxanh@rausach.com.vn
Địa chỉ: 254/53 Bến Vân Đồn, Phường 5, Quận 4, TP.Hồ Chí Minh