Tìm kiếm bài viết trước khi post bài

Hỏi cách trồng rau cải

Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  12>
Tác giả
fionachang Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 11 Jun 2012
Địa chỉ: TpHCM
Tình trạng: Offline
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn fionachang Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Hỏi cách trồng rau cải
    Đã đăng: 01 Sep 2012 lúc 19:09
Hiện mình đang trồng rau trồng thùng xốp, mình đã gieo 2 thùng rau xà lách và tần ô, cây đã nảy mầm và lên cao được khoảng 3cm, nhưng 3 ngày nay mình thấy hình như cây không lớn lên nữa, có phải tại mình gieo quá dày không? Nếu muốn tỉa bớt thì nên tỉa lúc nào?
À, mình cũng có trồng 1 khay nhỏ cải ngọt, nhưng cây nhìn có vẻ rất yếu,nhiều cây không đứng vững, cứ nghiêng ngả sao ấy, mỗi lần tưới nước thì càng thấy thương nó hơn.
Rất mong mọi người chỉ giáo ạ.

******* Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách *******
Copy đường link dưới đây, để gửi đến cho bạn bè xem bài viết này !
Quay về đầu
Muophuongpdc Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 06 Aug 2012
Địa chỉ: P.Mai - Hà Nội
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn Muophuongpdc Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 01 Sep 2012 lúc 20:54
Mình cũng vậy nè. Mình gieo 4 thùng cải ngọt lên mầm được vài ngày là éo lả rồi chết luôn, ngoài ra có 3 thùng cải bẻ lên mầm được hơn 2 tuần mà cứ còi ơi là còi không lớn được. Chán quá bà con ơi.

Quay về đầu
sâurau Xem từ trên xuống
Moderator
Moderator
Ảnh đại diện

Gia nhập: 21 Feb 2009
Địa chỉ: qBthanh -TP.HCM
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn sâurau Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 02 Sep 2012 lúc 07:08
Từng viết bởi sâurau

Từng viết bởi ba_noi_tom

Ko hiểu sao mình trồng cải ngọt ko được, cứ gieo hạt nảy mầm rồi mà cây gầy như que tăm rồi ngả nghiêng và chết. 
Còn cải cay và cải mèo thì OK.

Cải cay có vũ khí chống côn trùng là vị cay (trừ rệp cải là cay vẫn chích)
Cải mèo có vũ khí là lông nhiều, cuống lá lông cứng như gai, vị lá cũng cay.
Cài ngọt "tay ko tấc sắt" lại còn vị ngọt khuyến dụ đủ loại côn trùng địch hại.
Rễ cải thiếu khả năng đâm xuyên nên hay bị trồi cả cổ rễ lên cao, tưới tí ngã ngay. Bạn phải làm đất thật mềm xốp mới hợp cây cải, ddtc chừng 650ppm trộn đều cho ẩm đất xốp, hạt cải rất nhỏ nên ko cần ngâm đâu, rắc đều lên đất ẩm sao cho hạt cách hạt khoảng 5mm tình hình khác ngay. 
Nên chế  chậu @ có đường rót nước riêng để nước luôn có dưới đáy chậu, ẩm cấp cho cây từ dưới lên chứ ko phải từ trên xuống như bạn đã làm. Khi cải lớn thì tưới thẳng từ trên cho sạch lá càng tốt, tưới lúc thể dục buổi sáng mới tốt nha bạn.
....

Đã được chỉnh sửa bởi sâurau - 02 Sep 2012 lúc 08:52

Không thịt, chưa chết. Hết rau là tèo! 0908201001.
Nguyễn Quang Thiều, STK 10224116364011 TECHCOMBANK chi nhánh Saigon
Quay về đầu
bongbong2702 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 19 Jul 2012
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn bongbong2702 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 02 Sep 2012 lúc 07:17
Từng viết bởi fionachang

Hiện mình đang trồng rau trồng thùng xốp, mình đã gieo 2 thùng rau xà lách và tần ô, cây đã nảy mầm và lên cao được khoảng 3cm, nhưng 3 ngày nay mình thấy hình như cây không lớn lên nữa, có phải tại mình gieo quá dày không? Nếu muốn tỉa bớt thì nên tỉa lúc nào?
À, mình cũng có trồng 1 khay nhỏ cải ngọt, nhưng cây nhìn có vẻ rất yếu,nhiều cây không đứng vững, cứ nghiêng ngả sao ấy, mỗi lần tưới nước thì càng thấy thương nó hơn.

Vụ này mình cũng bị y vậy , nên lần sau trông lại mình làm rãnh quanh thùng dùng bình tưới nước theo cái rãnh tránh tưới lên cây nên khắc phục được tình trạng nghiêng ngã.

Quay về đầu
Nh Binh Chau Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 02 Jun 2011
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn Nh Binh Chau Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 02 Sep 2012 lúc 08:43
Từng viết bởi bongbong2702

Từng viết bởi fionachang

Vụ này mình cũng bị y vậy , nên lần sau trông lại mình làm rãnh quanh thùng dùng bình tưới nước theo cái rãnh tránh tưới lên cây nên khắc phục được tình trạng nghiêng ngã.

Bạn hãy làm thùng gieo hạt theo kiểu thổ canh @ trong những thùng xốp mõng. Còn phân trùn quế trộn luôn vào trong đất . Cây sẽ phát triễn mạnh. Nước luôn có sẵn, chậu luôn luôn ẩm, cây không cần tưới-> không bị ngã cây. Đọc ở đây nha bạn.

http://rausach.com.vn/forum_posts.asp?TID=6928&title=th-canh-thi

Quay về đầu
hp_x5 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 17 Apr 2012
Địa chỉ: Hốc Môn
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn hp_x5 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 02 Sep 2012 lúc 12:37
Cây cải ngọt rất dễ bệnh thối cỗ rễ, bạn ngâm hạt với thuốc để xử lý. Cây có lá thật thì tỉa thưa sao cho lá ko chồng lên nhau.
Khi cây có từ 2 đến 4 lá thật thì trồng. Ko nên trồng quá xớm để hạn chế sâu bệnh. Trước khi đem trồng xịt DAP để cây ra rể tốt. Dùng lưới đen che mấy ngày đầu để cây ko bị héo nhé. Cải ngọt rất thích nước nhưng ko chịu úng, thường xuyên tưới nước, đặt biệt vào buổi sáng. Để hạn chế sương. Phải vun gốc cho cây 1 đến 2 lần. Cải rất dễ bị rầy xanh làm lũng lá cải. Xịt thuốc trừ sâu sinh học 7 ngày trước thu hoạch.

Clean Vegetable

DĐ: 0948 766 246
Quay về đầu
hiepkhach9279 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 08 Dec 2011
Địa chỉ: 174/67/17
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn hiepkhach9279 Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 04 Sep 2012 lúc 12:12
Bạn gieo cải ngọt phải tính nnga2y nha.Từ ngày cây lên 2 lá mầm bạn bắt đầu che nắng cho nó. Tránh ánh sáng trực tiếp. Pha dung dịch tưới phun sương cho nó vì rễ còn yếu. Làm như vậy đến ngày thứ 15 tức là khoảng 2 tuần.Từ ngày thứ 15 cây bắt đầu phát triển. hệ rễ bắt dầu phát triển. Bạn pha dung dịch cho vào thùng dược rồi đó. Nói chung trước 15 ngày cây rất yếu , không cách nào làm nó tăng dược đâu. Nhưng sau 15 ngày thì bạn lo mà đo dinh dưỡng trong thùng để mà cho nó ăn. không khéo là thiếu nữa đó.

Quay về đầu
thminhle Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 15 Apr 2013
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn thminhle Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 15 Apr 2013 lúc 15:20
Mình là thành viên mới, cũng gặp trường hợp như các bạn. Trồng thủy canh rau muống rất tốt nhưng rau cải thì chẳng lên được. Mong mọi người giúp đỡ

Quay về đầu
sâurau Xem từ trên xuống
Moderator
Moderator
Ảnh đại diện

Gia nhập: 21 Feb 2009
Địa chỉ: qBthanh -TP.HCM
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn sâurau Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 15 Apr 2013 lúc 16:09
Từng viết bởi thminhle

Mình là thành viên mới, cũng gặp trường hợp như các bạn. Trồng thủy canh rau muống rất tốt nhưng rau cải thì chẳng lên được. Mong mọi người giúp đỡ

Có rất nhiều hướng dẫn của ACE có kinh nghiệm cho bạn tham khảo. Cách thủy canh cải nhàn hạ nhất mà Sâu thường làm là gieo ko phải nhổ lên cấy lại:

Thủy canh thì thật nhàn, ko lâu đâu cải tự lớn như này:

hoặc như này

chi tiết tớ đã chia sẻ
LINK :

Tóm lại muốn thành công bạn cần 2 điều kiện sau:

1.Hạt Cải tốt. Đến tớ share vì nhờ các bạn HN mua dùm tít Điện biên 500k/ký, mua được có 2 ký share ACE gần hết rồi, còn 300gr cuối cùng, chậm đến lỡ hết tớ ko chịu trách nhiệm lời hứa nhá. Tớ chỉ mua dùm ACE và tớ trồng ăn chứ ko kinh doanh, ai đến trước nhận trước, "sống là ko chờ đợi" mà hí,híBig smile

2.Độ ẩm/ Oxy/ dinh dưỡng: Sâu chế thùng ươm/trồng ở hình 1 đáp ứng hết 3 yếu tố này, tớ đã hướng dẫn khá kỹ cách tự làm, bạn đọc là có thể tự làm được, đã post ở topic nào đó mà giờ tớ quên rùiSleepy bạn chịu khó search sẽ thấyBig smile

Chúc thành công. 

Đã được chỉnh sửa bởi sâurau - 15 Apr 2013 lúc 16:55

Không thịt, chưa chết. Hết rau là tèo! 0908201001.
Nguyễn Quang Thiều, STK 10224116364011 TECHCOMBANK chi nhánh Saigon
Quay về đầu
ThanhNM Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 18 Aug 2011
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn ThanhNM Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 16 Apr 2013 lúc 14:08
Cải có cả bông nè

Quay về đầu
 Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  12>

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Trang này được hoàn thành trong 0.219 Giây.

Copyright@ 2007 - 2014 by Nông Phẩm Xanh
Tel: 08. 350 30 343 | Fax: 08. 3826 3247 | Email: nongphamxanh@rausach.com.vn
Địa chỉ: 254/53 Bến Vân Đồn, Phường 5, Quận 4, TP.Hồ Chí Minh