[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Rau Gia Đình > Chia Sẻ Trồng Rau Gia Đình
  Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Tư vấn trồng mướp đắng (khổ qua)
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Khai trương Shop RAUSACH.COM.VN

Tư vấn trồng mướp đắng (khổ qua)

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  12>
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
bakeo Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 12 Aug 2011
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn bakeo Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Tư vấn trồng mướp đắng (khổ qua)
    Đã đăng: 16 Oct 2012 lúc 10:28pm
 Chào các bác ,các cô, các chú, các anh chị, các bạn!
Em theo dõi diễn đàn từ lâu và cũng đã trồng trong thùng xốp một số loại rau mầm, rau gia vị, cà chua... nhưng do điều kiện và hoàn cảnh nên bị chuột xơi hết rồi. Hiện tại trên trền thượng nhà em chỉ còn chậu húng chanh, hẹ, diếp cá và 1 chậu trồng cây mướp đắng (khổ qua). Mấy loại kia thì không có vấn đề gì, em muốn hỏi về mướp đắng thôi ạ. Cây em trồng trong chậu, được 3 tuần hiện nay dài khoảng gần 1m, hàng ngày em tưới bằng nước máy sáng sớm và chiều muộn, thỉnh thoảng có tưới bằng nước vo gạo để qua đêm và nước tiểu em bé pha loãng (cái này là được bà ngoại truyền đạt). Cây ra rất nhiều hoa nhưng mới có 1 hoa cái duy nhất đã đậu trái còn toàn hoa nở rồi lại rụng. Mọi người có thể tư vấn giúp em về cách chăm sóc sao cho cây đơm hoa kết trái với ạ? Em có phải bón gì cho cây? Còn 1 điều này nữa, cây có rất nhiều kiến lượn, phải làm sao ạ? Cảm ơn mọi người,

Quay về đầu
tigonflowers Xem từ trên xuống
V.I.P Member
V.I.P Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 17 Feb 2011
Địa chỉ: Saitamaken JP
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn tigonflowers Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 16 Oct 2012 lúc 10:57pm
Từng viết bởi bakeo bakeo Đã được viết:

Chào các bác ,các cô, các chú, các anh chị, các bạn!
Em theo dõi diễn đàn từ lâu và cũng đã trồng trong thùng xốp một số loại rau mầm, rau gia vị, cà chua... nhưng do điều kiện và hoàn cảnh nên bị chuột xơi hết rồi. Hiện tại trên trền thượng nhà em chỉ còn chậu húng chanh, hẹ, diếp cá và 1 chậu trồng cây mướp đắng (khổ qua). Mấy loại kia thì không có vấn đề gì, em muốn hỏi về mướp đắng thôi ạ. Cây em trồng trong chậu, được 3 tuần hiện nay dài khoảng gần 1m, hàng ngày em tưới bằng nước máy sáng sớm và chiều muộn, thỉnh thoảng có tưới bằng nước vo gạo để qua đêm và nước tiểu em bé pha loãng (cái này là được bà ngoại truyền đạt). Cây ra rất nhiều hoa nhưng mới có 1 hoa cái duy nhất đã đậu trái còn toàn hoa nở rồi lại rụng. Mọi người có thể tư vấn giúp em về cách chăm sóc sao cho cây đơm hoa kết trái với ạ? Em có phải bón gì cho cây? Còn 1 điều này nữa, cây có rất nhiều kiến lượn, phải làm sao ạ? Cảm ơn mọi người,

Bạn đừng quá lo, đợt đầu tiên có hoa cái duy nhất mà đậu trái là tốt rồi, từ từ cây sẽ ra nhiều hoa cái tiếp theo thôi, số lượng hoa đực thường nhiều hơn hoa cái, ko có gì bất thường. Vấn đề là cần cho cây có đủ chất nuôi trái và tiếp tục ra hoa. Bạn có thể bổ sug thêm phân Uc, Phân Nhật, phân Dơi hoặc là dung dịch thủy canh cho thời kỳ ra hoa - dưỡng trái  pha loãng, ...Có thể nói khổ qua là loại dây dễ trồng và dễ có trái nhất trong các loại so với đưa leo, bầu, bí...đó bạn.
Cây có kiến tức nó sẽ có rầy đó, bạn hãy tìm hiểu cách diệt rầy trên forum này nhiều lắm. Vào Topic Hỏi và Đáp or search là ra nhiều  mà xem nhiều cách trị, cái nào thấy phù hợp hoàn cảnh và nhiều người báo hiệu quả thì chọn dùng thử.
Có thể nói là có 2 bước chính lần lượt :
1. Diệt kiến
2. Diệt rệp

http://www.facebook.com/tigonflowers

Mua + Bán gây quỹ từ thiện

"Tâm hồn tôi là một vườn hoa lá, rất đậm hương và rộn tiếng chim."

Quay về đầu
bakeo Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 12 Aug 2011
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn bakeo Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 21 Oct 2012 lúc 9:04am
Cảm ơn chị Tigon, em ngưỡng mộ vườn của chụ lắm lắm đấy mà mơ ước mãi hị hị...
Quay về đầu
bngocgiang Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 14 Dec 2012
Địa chỉ: 338 phố Huế
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn bngocgiang Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 Dec 2012 lúc 5:27pm
Hic nhà mình cũng có cây mướp đắng mà lá cứ bị lốm đốm vàng, quả có ra nhưng cứ bé bé thôi ít quả phát triển to lém. KHông biết thiếu cái gì, bạn tư vấn hộ mình với
Quay về đầu
Tống Công Minh Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 21 Jan 2010
Địa chỉ: Đà Nẵng
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Tống Công Minh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 15 Dec 2012 lúc 8:37am
Mình đang gặp vấn đề nan giải cho cây mướp đắng. Đó là bị một loại côn trùng nào đó chích quả, đẻ trứng vào. Sau đó quả cứ bị dặt dẹo không lớn, mổ ra thì thấy nhung nhúc dòi trong đó. Mình có nghe tư vấn làm bẫy côn trùng bằng chai nước bôi ít đường vào bên trong cổ chai. Chưa thấy con côn trùng lạ nào sa bẫy, nhưng oái oăm ở chỗ là một chú ong bị dính chấu. Hóa ra lợi bất cập hại, cái bẫy diệt cả ong là loài côn trùng có ích cho việc thụ phấn!
Trồng rau trên sân thượng - Một thú vui tao nhã!
Nhưng bọn chuột nó đang phá thú vui của tui!
http://www.cadviet.com/forum/
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Tống Công Minh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 17 Dec 2012 lúc 4:26pm
Các anh chị có cao kiến gì về vụ côn trùng chích trái không ạ?
Quay về đầu
dark_blue Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 05 Oct 2012
Địa chỉ: Tân Phú, TPHCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn dark_blue Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 17 Dec 2012 lúc 5:50pm
Hôm CN vừa rồi về quê em cũng gom được ít hạt khổ qua rừng mà chưa trồng qua loại này. Bác nào có kinh nghiệm giúp em với, hì hì. Về phương pháp thì em trồng thủy canh hoặc bán thủy canh.
Quay về đầu
supham007 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 12 Nov 2012
Địa chỉ: PL- Bình Phước
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn supham007 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 18 Dec 2012 lúc 12:13pm
bạn trồng kiểu zì đi chăn nữa thì qua kinh nghiệm của mình thì nước là quan trọng nhất.
Mình chỉ có 1 dây khổ qua rừng thôi, nước đầy đủ (aquaponic) so với dây trồng ngoài đất, không đủ nước thì khác nhau 1 trời 1 vực. Theo được biết thì dòng dây leo thì nước là số 1, sau đó mới tính dinh dưỡng
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Tống Công Minh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Apr 2013 lúc 3:16pm
Mướp đắng, mướp ngọt, cả bí lẫn bầu... đều bị côn trùng chích đẻ trứng vào trái! Gay quá!
Không bác nào giúp em được vụ này ạ?

Đã được chỉnh sửa bởi Tống Công Minh - 08 Apr 2013 lúc 3:30pm
Quay về đầu
namtho2808 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 25 Nov 2011
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn namtho2808 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Apr 2013 lúc 4:05pm
Từng viết bởi Tống Công Minh Tống Công Minh Đã được viết:

Mướp đắng, mướp ngọt, cả bí lẫn bầu... đều bị côn trùng chích đẻ trứng vào trái! Gay quá!
Không bác nào giúp em được vụ này ạ?

Bác canh khi nào thấy trái đậu, lấy cái bao ni lông, loại người ta hay gói bún í, khoét đáy rùi chùm em quả non lại, ko lo bị côn trùng chích nữa bác nhé Wink
(1 bác trên diễn đàn chỉ em "bí kíp" ni, em làm thấy có hiệu quả, bi chừ, em truyền bí kíp lại cho bác LOL)

À bác Tống Công Minh, cây bí ngồi em trồng từ lúc bác cho hạt đến chừ, cây rất chi là tốt lá, nhưng ko có 1 hoa nào Big smile, em mới xử trảm em í ngày hôm kia, để lấy chậu trồng dây khổ qua, chứ chờ nó ra quả hoài em sốt ruột quá LOL
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  12>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.01
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.270 Giây.