[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Góc Vườn Giao Lưu [đang chuyển dữ liệu...] > Xóm Vườn Miền Bắc
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Vườn nhà Duongdv
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Lược ghi Buổi Họp Mặt Diễn Đàn Rau Sạch 27/12/2015
VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Vườn nhà Duongdv

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  123 42>
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
duongdv Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 27 May 2010
Địa chỉ: Bắc Giang
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn duongdv Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Vườn nhà Duongdv
    Đã đăng: 17 Dec 2012 lúc 9:23pm
Chào cảc thành viên của diễn đàn rau sạch!
Duongdv cũng là một người có đam mê trồng rau sạch, có thể nói đây cũng là một thú vui, một cách giảm tress, một thú vui bổ ích sau những giờ làm việc căng thẳng. Duongdv đã trồng rau trên sân thượng được gần 3 năm rồi, cũng nhờ có diễn đàn mà mình cũng học hỏi được rất nhiều, kiến thức, kinh nghiệm trồng rau an toàn. Cảm ơn Ban quan trị, các Cô, Chú, Anh, Chị những người tâm huyết và nhiệt tình với diễn đàn đã tạo nên một sân chơi bổ ích.
Đây là số hình ảnh vườn rau nhà Duongdv mới chụp ngày hôm qua (16/12/2012), rất mong được giao lưu học hỏi trao đổi kinh nghiệm trồng rau cùng các bạn.
1. Hình ảnh tổng quan vườn rau.

2. Rau cải

2. Rau cải cúc đã đến ngày được mum!

3.Đậu cove lùn chuẩn bị ra hoa.

4. Rau diếc (Không có đất trồng nên để em nó mọc chi chít vậy)

5. Rau xà lách.

6. Hành

7. Rau ngót mùa lạnh nên già vậy.

8. Lá lốt ( Tận dụng gầm Téc nước không có ánh nắng trồng lá Lốt)

9. Ươm hạt giống.(Mới có một em dưa leo, một em Cà Chua leo giàn nảy mầm, còn Đậu rồng, đu đủ Hồng Phi, cà chua bi chưa thấy gì)

10. Khu vc dự trữ và xử lý đất để trồng luân phiên.

Đã được chỉnh sửa bởi duongdv - 18 Dec 2012 lúc 7:45am
Quay về đầu
alexhieuthao Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 06 Apr 2012
Địa chỉ: hải phòng
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn alexhieuthao Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 17 Dec 2012 lúc 9:47pm
Woa vườn nhà bạn hoành tráng quá mình thích nhất đám rau cúc nhà bạn đới ,sao nhà bạn trồng nhiều rau diếp thơm thía măm có ngon không tớ cũng đang trồng 2 thùng chưa măm bao giờ 

Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn duongdv Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 17 Dec 2012 lúc 9:51pm
@To alexhieuthao! Rau diếp thơm mình cũng mới trồng lần đầu chưa ăn bao giờ nên cũng chưa biết mùi vị của nó ra sao.
Quay về đầu
darkangel Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 23 Oct 2012
Địa chỉ: HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn darkangel Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 18 Dec 2012 lúc 2:35am
Vườn nhà anh xanh tươi đa dạng ghê, chúc mừng anh! Smile Anh trộn đất như thế nào và bón phân cho cây ra sao ạ?
Quay về đầu
hp_x5 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 17 Apr 2012
Địa chỉ: Hốc Môn
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hp_x5 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 18 Dec 2012 lúc 6:45am
Chúc mừng, khoản diện tích nhỏ mà rau cũng nhiều, mong ai đũng làm được như bạn.
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn duongdv Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 18 Dec 2012 lúc 7:29am
Từng viết bởi darkangel darkangel Đã được viết:

Vườn nhà anh xanh tươi đa dạng ghê, chúc mừng anh! Smile Anh trộn đất như thế nào và bón phân cho cây ra sao ạ?

- Đất mình xử lý như sau:
  Sau mỗi lần thu hoạch hết thùng rau nào đó, mình gom dấtd ở những thùng đó vào khu vực dự trữ đất đồng thời xử lý đất đó như sau: Rắc vôi bôi để xử lý và đồng thời phơi khô đất đó, sau khi đất khô khoảng 10 ngày hoặc lâu hơn mình sẽ thực hiện việc trộn đất.
Đất + Trấu tươi (hoặc vỏ lạc) + Tro trấu + Phân bò ủ hoại.
Cứ như vậy đất trong thùng xốp sẽ được luân phiên thay đổi để trồng rau liên tục như vậy sẽ tiết kiệm diện tích và tăng hiệu quả của diện tích sử dụng.
- Bón phân:
Mình thường bón phân bò ủ hoại + Chút phân NPK cho rau thôi.

Quay về đầu
Muophuongpdc Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 06 Aug 2012
Địa chỉ: P.Mai - Hà Nội
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Muophuongpdc Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 18 Dec 2012 lúc 8:46am
Vườn đẹp quá, cái hàng rau ngót sao mà tốt thế! Không hiểu sao mình trồng rau xà lách, rau diếp, cải cúc không thể nào lên được, đành phải bó tay trồng em khác.

Đã được chỉnh sửa bởi Muophuongpdc - 18 Dec 2012 lúc 8:47am
Quay về đầu
Meyeuphuonganh Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 22 Oct 2012
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Meyeuphuonganh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 18 Dec 2012 lúc 8:50am
Hâm mộ vườn của anh quá. Rau xanh tươi tốt , nhiều chủng loại . E trồng rau cải (cải cay, cải ngọt..) nhieu lần mà toan bi sâu nhiều lắm, chẳng được chén bao h cả. Rau diếp này e cũng trồng được mấy thùng ý, ăn ngon lắm; có thể luộc qua hay gọi là trần thì đúng hơn vì như thế rau ăn sẽ giòn, hoặc nấu canh với thịt băm hoặc thái nhỏ ăn sống giống  như rau xà lách ý. Món bún ốc mà có rau này ăn kèm làm rau sống thì tuyệt vời. E ngiện món này nên cứ đến mùa rau này tuần nào cũng chén đều.
Quay về đầu
aramis Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 06 Apr 2012
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn aramis Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 18 Dec 2012 lúc 9:29am
Em chưa trồng được xà lách thành công, nghe nói là diếp non cải già, thế là mình mua cái cây xà lách ngoài chợ Bưởi, đem về trồng, nhẹ nhàng đến mấy thì mấy hôm sau cứ thối dần gốc rồi chết. Chắc tại tưới nhiều quá chăng? Em lại trồng lại, tưới ít và nhẹ nhàng, nhưng vẫn chết. Mà em thì thích ăn rau sống bằng xà lách thế chứ. 
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn duongdv Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 18 Dec 2012 lúc 10:02am
Cách gieo rau Cải cúc, rau diếp của mình như sau:
+ Đất trước khi gieo mình xử lý như đã nói ở trên.
+  Rau cải cúc gieo bình thường giống như gieo hạt rau cải. Rau cải cúc khi mới nẩy mầm cây chậm lớn, nhưng khi có 5-6 lá thật rồi thì lớn rất nhanh.
+  Rau Diếp mình ngâm hạt giống 2 sôi + 3 lạnh trong vòng 4h rồi đem gieo hạt
Chắc cũng không có gì khác biệt so với các anh, chị. Chỉ có điều là khi mới gieo mình không tưới nhiều nước mà chỉ tưới đủ ẩm thôi.

@ Sắp tới em sẽ cắt mấy thùng rau Ngót  để nó nảy mầm và lên đợt mới, Anh, Chị nào ở Hà Nội, Bắc Giang, Bắc Ninh thích rau ngót đăng ký em sẽ giâm một số cành để tặng. Khi nào cây bén rễ, nảy mầm xanh tươi em sẽ đem tặng, anh chị nào ở HN thì khi em ra HN công tác em sẽ đem theo để biếu anh, chị. (Em cũng thường xuyên ra HN)

Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  123 42>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.391 Giây.