[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Bảo Quản Sau Thu Hoạch > Công Nghệ Chế Biến
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Bún đậu mắm tôm
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

HƯỚNG DẪN ĐƯA HÌNH ẢNH LÊN DIỄN ĐÀN - 08.2018

VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Bún đậu mắm tôm

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1 3456>
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
ba_noi_tom Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 05 Apr 2012
Địa chỉ: Thụy Khuê - HN
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn ba_noi_tom Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 24 Dec 2012 lúc 11:43am
Từng viết bởi aramis aramis Đã được viết:

Cháu chưa ăn món này cô àh, chỉ mua dùm cho lotus và ba_noi_tom dùng thôi! À thông báo với bà con là mấy cửa hàng mắm tôm đều phải xay thêm giun và trùn vào thì mắm tôm mới thơm ngon.

.
----------
Ới giời ôi, nó nói vậy ai dám ăn bún đậu mắm tôm nữa đây.
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn ba_noi_tom Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 24 Dec 2012 lúc 11:45am
Thành ơi, tình hình "phưn" của Lão nông hôm nào lấy?
Nếu có thì tiện thể xin cho cô với nha, hay là để cô đến chỗ Lão nông lấy nhỉ?
Quay về đầu
aramis Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 06 Apr 2012
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn aramis Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 24 Dec 2012 lúc 12:21pm
Cái này là nhập kho. Cô muốn xin cái gì xin cô thủ kho ý nhé. Duyệt mới xuất. Mà đã lấy được đâu mà đòi chia phần :D
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn ba_noi_tom Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 24 Dec 2012 lúc 12:25pm
Thì xin thủ kho, nhưng nhập kho rồi xa quá, cô lại ko đi được thì nhờ cháu, nếu tiện lấy luôn cho cô.
Quay về đầu
xanhthuynguyen Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 08 Aug 2011
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn xanhthuynguyen Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 24 Dec 2012 lúc 12:29pm
lần trước off hội hà nội cháu chẳng được tham gia gì ? khi nào off cô cho cháu đi ké với nhé!
Đường Liêm mạc _ Từ liêm _Hà Nội gần Trung tâm sát hạch lái xe Ngọc Hà
Cầm tay: 0978 060 287
Hạt rau mầm, rau ăn lá, Hạt hoa lạ và đẹp!
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn ba_noi_tom Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 24 Dec 2012 lúc 12:37pm
Xanh thủy nguyên ơi. Hình như cháu mới quay lại đ sau thời gian sinh con phải Ko?
Hội HN bây giờ đông lắm. Có anh AQ101 làm chủ tịch và cô Nam Phương là thủ kho đấy. Cháu muốn gì cứ hỏi 2 người này nhé.
Quay về đầu
darkangel Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 23 Oct 2012
Địa chỉ: HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn darkangel Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 25 Dec 2012 lúc 12:03am
Nhìn bát bún ốc bác sâurau post lại thèm bún ốc riêu cua nữa. Nổi bật trên bát bún là màu đỏ mọng của mấy miếng cà chua trông rất ngon miệng, điểm xuyết bởi thịt ốc đã khều sẵn nhai giòn sần sật và hành lá xắt nhỏ xanh ngắt thơm thơm...Nước dùng nấu từ cua và ốc rất ngọt và thơm thơm mùi vị đồng quê...Ăn xong với đĩa rau thơm tươi rói bên cạnh thì thiên thạch có va vào trái đất ngay sau đó cũng không còn gì để hối hận. Món này em hay ăn ở con hẻm bên Kỳ Đồng Q.3, chỗ này cũng khá nổi tiếng ạ. Chẳng lẽ cuối tuần lại đi ăn tiếp? Big smile Sẽ ghé ăn chỗ bên Hàm Nghi để có dịp so sánh coi chỗ nào ngon hơn...

Hai món tủ của darkangel bên quán ở Kỳ Đồng, lần nào đi cũng gọi:

Bún ốc riêu cua

Ốc hấp lá gừng

@nong_dan_ngheo: Em cũng mê món cháo lòng tiết canh lắm. Riêng tiết canh chỉ dám ăn tiết canh gà/vịt nhà ở quê làm khi có giỗ chứ không dám ăn ngoài quán xá. Mà thời đó cũng qua lâu rồi, bây giờ về quê cũng không dám ăn tiết canh nữa vì gà vịt toàn mua ở chợ, chẳng "chính chủ" nên không biết thế nào Tongue. Bác cứ post tiếp cháo lòng tiết canh đi đừng ngại, topic nằm trong mục "công nghệ chế biến" không sợ lạc đề đâu. Hơn nữa mấy món này rau đều là điểm nhấn nhá, là cái hồn của món ăn mà, liên quan quá còn gì Big smile. Dày công trồng rau cuối cùng cũng là để ăn thui, trừ các bạn có sở thích trồng rau làm cảnh hay rửa tiền thì không thèm chấp. LOL

@aramis: họ cho giun và trùn vào mắm tôm ạ? Nghe sợ thật. Cứ vài bữa lại nghe thêm tin về thực phẩm bẩn riết rồi hết dám ăn gì nữa...hic

Em đọc trong mục "công nghệ chế biến" ít thấy mọi người post bài về chế biến món ăn ngon từ rau, hoặc giới thiệu chỗ ăn ngon nhỉ? Em thấy ai cũng có ít nhất 1-2 món tủ và vài quán ăn mà mình tâm đắc, hay mở một topic mới để mọi người chia sẻ với nhau công thức nấu các món ăn ngon, lạ miệng, tốt cho sức khỏe, và giới thiệu chỗ ăn ngon-bổ-rẻ-sạch nhỉ? Smile

Đã được chỉnh sửa bởi darkangel - 25 Dec 2012 lúc 12:49am
Quay về đầu
aramis Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 06 Apr 2012
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn aramis Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 25 Dec 2012 lúc 6:32pm
Em ko biết trong kia thế nào và ở các chỗ khác thế nào, nhưng ở ngoài Hà nội, cho giun trùn xay vào mắm tôm là có thật, em tận mắt chứng kiến. Màu mắm đẹp hơn hẳn, ăn ngon hơn hẳn. Ẹc

Đã được chỉnh sửa bởi aramis - 25 Dec 2012 lúc 6:33pm
Quay về đầu
WALL-E Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 06 Mar 2012
Địa chỉ: Hà Nội
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn WALL-E Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 25 Dec 2012 lúc 7:01pm
món bún là thứ mình khoái khẩu nhất!
Chúng ta có thể sống mà không cần dầu lửa nhưng chúng ta sẽ chết nếu thiếu nước và thức ăn,không khí!
Quay về đầu
darkangel Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 23 Oct 2012
Địa chỉ: HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn darkangel Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 26 Dec 2012 lúc 5:02pm
Từng viết bởi aramis aramis Đã được viết:

Em ko biết trong kia thế nào và ở các chỗ khác thế nào, nhưng ở ngoài Hà nội, cho giun trùn xay vào mắm tôm là có thật, em tận mắt chứng kiến. Màu mắm đẹp hơn hẳn, ăn ngon hơn hẳn. Ẹc

Nhớ lại lúc trước mình có đọc bài báo nói về công nghệ mới sản xuất nước mắm là cho trùn quế vào để tăng độ đạm, độ thơm ngon của nước mắm, rút ngắn thời gian ủ. Có cả công trình nghiên cứu khoa học bài bản và được công nhận hẳn hoi. Lịnk: http://www.khoahoc.com.vn/doisong/ung-dung/26144_Nuoc-mam-giau-dam-nho-trun-que.aspx . Vậy chắc người ta cho trùn vô mắm tôm cũng là chuyện bình thường...Quan trọng là vệ sinh như thế nào. có tắm rửa tẩy trùng tụi nó trước khi bỏ vô xay không hay cứ vậy cho vô...Ẹc, nghĩ tới thấy sợ ghê!

@Wall-E: mình cũng mê các thể loại bún lắm, bún thịt nướng, bún bò Huế, bún riêu cua ốc, bún măng vịt, bún đậu mắm tôm...Ẩm thực Việt Nam mình thiệt là phong phú và đa dạng quá. Mấy bạn người Việt đi học hoặc ra nước ngoài sống suốt ngày chẳng thấy kêu nhớ gia đình, bạn bè, nhớ abcxyz gì cả chỉ thấy tụi nó than thở nhớ đồ ăn Việt Nam Tongue

Đã được chỉnh sửa bởi darkangel - 26 Dec 2012 lúc 5:10pm
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1 3456>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.297 Giây.