Tìm kiếm bài viết trước khi post bài

Thủy canh cho cây hồ tiêu ghép gốc tiêu rừng Amazo

Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  <1 1819202122 35>
Tác giả
tình trần bá Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 09 Jan 2013
Tình trạng: Offline
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn tình trần bá Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Thủy canh cho cây hồ tiêu ghép gốc tiêu rừng Amazo
    Đã đăng: 06 Feb 2013 lúc 17:07
Kính bác Sâu cùng các bác: để em hầu các bác chuyện này nha; khi chưa đổi nghề trồng tiêu, em có thâm niên gần 20 năm trồng cà phê. cứ đến mùa thu hoạch trời hay buồn phiền vì dân nhà vườn mải làm quên cúng nên hay rơi nước mắt thế là cả tháng chưa khô mẻ cà. Ngoài rẫy cà chín vẫn phải thu, sân nhà phơi mãi chẳng nỏ, vậy là cà phê đượ đổ ra khắp mọi chỗ. Em vì khi đó chăm nghe đài chính phủ nói phơi cà như vậy làm giảm chất lượng sản phẩm, xuất khẩu sang tây họ chê nên đã bắt vợ con bán non mấy tạ cà rồi ra ngay chợ huyện, tuyển gần 200 mét bạt nhựa PP loại có phủ ni lon cả hai mặt về trải đất  phơi cà. Trong lòng phấn khởi vô cùng, thấy hãnh diện hẳn so với bà con chòm xóm. Đúng là nông dân thời kỳ đổi mới, một lòng nghe theo cán bộ, phên này cà phê nhà mình chỉ có nhất, tây sang ký hợp đồng trực tiếp đến nơi. Nhưng mà niềm vui ngắn chẳng tày gang, khi mẻ cà đầu tiên khô, mới sau hơn hai chục ngày ăn sương nằm đất mà mặt em nào em nấy rỗ còn quá tổ ong bầu,em với bà xã, mỗi đứa mỗi đầu hè nhau cuốn lại thu chiến lợi phẩm thì ôi thôi cà trên bạt thì ít mà cà dưới đất thì nhiều. các bác biết ko , sư tử hà đông ko nói một điều ,lúc thì nhăn nhó như phải  gai châm ,lúc mặt sưng lên như đang quai bị , em thì quá bí , chỉ biết la trời "Mối ơi là mối" và bị cúp điện dài dài... Đến giờ em đang còn hãi, chẳng may chuyện này lặp lại, đời em chắc chắn là...tèo... Kính các bác nhiều.

******* Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách *******
Copy đường link dưới đây, để gửi đến cho bạn bè xem bài viết này !
Quay về đầu
hoanggiap Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 11 Jan 2013
Địa chỉ: Bình Thuận
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn hoanggiap Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 06 Feb 2013 lúc 20:17
[QUOTE=sâurau] OK bác, Sâu sẽ gieo thử. Sao các bác ko trồng cọ/cau hay cây gì tương tự để thu hoạch kép nhở, nam Á người ta nhiều cọ nên tha hồ cho Tiêu bám ké:

Ở Miên cũng trồng trụ chết như ở ta, thu hoạch thủ công quá, kém chiêu xịt nước của bác GiápBig smile
all right! Anh Sâu, nói về trồng lưỡng thu thì mình cũng nói rồi, trong đó có cây trôm cũng là lưỡng thu vừa thu mũ trôm vừa thu tiêu, còn các loại khác là cuối trào thì ta thu gỗ.
Nói về tiêu cambodia như trong vi đê ô cờ líp thì còn thua xa tiêu ban mê, gia lai và phước long cùng các vùng miền khác tại Giao chỉ.
Suy cho cùng thì An nam ta vẩn hơn các bạn bè giáp biên.

Phó thường dân Nam bộ, miền nam Việt Nam, Annam Giao chỉ bộ.
Quay về đầu
Thủy-canh Xem từ trên xuống
V.I.P Member
V.I.P Member

Gia nhập: 17 Mar 2010
Địa chỉ: Sydney
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn Thủy-canh Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Feb 2013 lúc 03:12
Bác Tình,
Tối qua, tui tải xuống được 1 quyển có tựa "Kinh-nghiệm trồng Tiêu". Đọc ngấu nghiến.
Lướt sơ các Chương, rồi dừng lại ở phần gây cây con. Trong đó tác-giả chỉ cách dăm nhánh. Vậy nếu có thể, xin anh Tình nói dùm:
- Anh tự gây cây con,
- Hay mua?
Nếu tự gây, anh gây cách nào. Và, nếu mua thì người bán giao cây trong bầu phải không anh? Có mắc không?
Thân.

Quay về đầu
V.I.P Member
V.I.P Member

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn Thủy-canh Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Feb 2013 lúc 03:50
Từng viết bởi tình trần bá

Thưa bác THủy: Thú thật là khi bác đề nghị "ký hợp đồng" em mừng muốn chết. Sao ko mừng được khi mình đang chết đuối lại vớ được cọc mà ko phải cọc nứa cọc tre, đây lại là cọc bê tông cốt thép, là cọc chống trời, phải ko các bác. Chỉ có điều nói như bác Sâu: chúng ta ko có thời gian chờ đợi và ko có cơ hội làm lại nhiều lần nên phải 8 hơi kỹ một tý trước khi nhào dô. Em chỉ sợ làm mất uy bác Sâu, làm rầu lòng bác Thủy, làm liên lụy bác Giaps, chứ cái mạng cùi vô danh tiểu tốt thân em, em thí liền... vậy nha bác. Các bác thương nhau, à mà cả nhà thương nhau thì mấy bác  bố thí cho em tý kiến thức rơi vãi của mình để cho em phấn khởi nha các bác. EM kính các bác

Hì hì, bác Tình,
Chúng ta có một điểm chung: Thấy được là làm ngay! Nhưng bác không làm ngay với tui, là bác "không thấy được". Tui biết.
Vậy, bác chờ tui "kiếm" người thực-hiện, rồi bác thấy coi thế nào, nếu được, thì làm. Vậy đi bác Tình há!
Có điều nầy, xin nói, bởi sợ bác hiểu lầm tui rồi bác không vui. Đó là:
Khi tui chịu hết trách-nhiệm về kỹ-thuật và tài-chánh với một đối-tác cách xa tui 8-9 ngàn cây số, không biết gì nhau nhiều, mặt mũi, hình ảnh cũng không, thì điều đó có nghĩa là tui phải có Niềm Tin vào lợi-ích của sự phục-vụ nhau, để, về:
- Kỹ-thuật: Cùng bác "tập-huấn" (lý-thuyết thôi) cho nhuần-nhuyễn. Tui với bác sẽ cùng học học-tập cái kỹ-thuật mà bác hoàn-toàn xa lạ, cho đến khi bác... cũng như tui. (Hì hì, "bình thông nhau" hả bác?).
- Tài-chánh: Rồi sau đó gởi phần nầy cho bác, để thực-hiện.

Chúng ta, tui với bác, không có gì để "8" hết. Chúng ta cũng không có thì giờ để làm chuyện đó. Nhiệm-vụ của tui là: - "Chuyển-giao công-nghiệp", và "chuyển-giao tài-chính" cho bác.
Nhiệm-vụ của bác : - Học hết kỹ-thuật mà tui chuyển cho bác, rồi nhận tài-trợ của tui và thực-hiện.

Bác thấy hôn? Tui không đòi hỏi gì bác, ngoài "điều-kiện" bác sẽ cùng tui học, hiểu tường-tận cái kinh-nghiệm của tui, cái vốn vật-liệu của tui, mà không cần bác chia lại cái gì hết. Tui nghĩ, trên đời nầy, những "điều-kiện hợp-tác" như vầy là tối-ưu rồi. Phải không nào?

Tui nghĩ bác chưa sẵn-sàng. Bởi nếu đã sẵn-sàng, thì bác đã nói cho tui biết rồi. Cái tui với bác cần là:
- Làm thì phải được!
Vậy chúng ta sẽ gặp nhau trong dịp khác, nếu bác vẫn thích-thú với phương-pháp trồng cây không đất. Lúc nào tui cũng sẵn-sàng với bác về lãnh-vực mà tui quen nầy.

Lời ít, nhưng ý nhiều.
Thân.

Đã được chỉnh sửa bởi Thủy-canh - 07 Feb 2013 lúc 05:02

Quay về đầu
sâurau Xem từ trên xuống
Moderator
Moderator
Ảnh đại diện

Gia nhập: 21 Feb 2009
Địa chỉ: qBthanh -TP.HCM
tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn sâurau Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Feb 2013 lúc 06:54
Không phụ công với Tiêu giống bác Giáp gửi tặng, sau 1 tuần Tiêu VN làm quen với ddtc 600ppm thì rễ tơ đã mọc...

Chồi non nhú lên thay thế chồi ngọn cũ bị héo

Lúc này cũng chưa thể đậm dd lên mức tiêu chuẩn 1200ppm (1/100) được, chờ lúc lá mầm thành lá bánh tẻ các bác hãy thay dd đậm nha.

bác Thủy Canh ơi,
Giâm cành Tiêu em dự cảm thấy còn dễ hơn là giâm cây khác, có lẽ cấu tạo thân tương tự Trầu bà mà cây Trầu bà thả vào nước là sống! Sách họ bày giâm cành có cần rooting hormone ko bác?
Bác dịch rồi post lên cho AE nghiên cứu nha, cần em dịch phụ ko bác, việc cơ quan em hoàn thành rồi nay đến trực nên khá rảnh để online.

Đã được chỉnh sửa bởi sâurau - 07 Feb 2013 lúc 07:01

Không thịt, chưa chết. Hết rau là tèo! 0908201001.
Nguyễn Quang Thiều, STK 10224116364011 TECHCOMBANK chi nhánh Saigon
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn hoanggiap Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Feb 2013 lúc 07:53
Anh Sâu:
Môt ít hình ảnh vể công việc dâm cành tiêu tại vườn ươm của nhà để anh xem, nó cũng dể như anh nói, nhưng có một việc là khi cắt cành thì cho vào sô nước có ngâm dung dịch kích thích ra rể loại nào cũng được, rồi pha theo hướng dẩn trên bao bì.
Riêng chậu thủy canh ngày hôm nay khá khả quan, hiện tượng của cây con mới trồng hôm qua thì ko có bị shock như hôm trước, các em vẫn tươi đẹp như thường, đang tổng hợp để kiểm tra nguyên nhân. sẻ báo cáo sao khi đúc kết xong.

Cây tiêu trồng thêm và hiện tượng ngày thứ 4 của chậu thủy canh rất tốt.

Một đốt cành tiêu dâm sau 15 ngày.

Giá thể để dâm cành, các lổ hổng trên giá thể là đã rút cây tốt khỏe đem vào bầu.

Cây con dâm từ cành đã được đem vào bầu ươm.

Đã được chỉnh sửa bởi hoanggiap - 07 Feb 2013 lúc 07:54

Quay về đầu
sâurau Xem từ trên xuống
Moderator
Moderator
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn sâurau Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Feb 2013 lúc 10:25
Trong chương chuyển cây từ thổ sang thủy, tác giả hướng dẫn thế này:

Sâu thấy cây gặp môi trường lạ nên shock chững lại 3~5 ngày, với cây lâu năm thì công chăm sóc 5~7 năm  lớn hơn 5 ngày  nhiều lắm, mầm bệnh trong bầu đất thổ canh có thể ủ bệnh cây chưa hư ngay nhưng năm sau bệnh bùng phát coi như toi cơm nguyên nămCry

Với rau vòng đời 1 tháng thì chơi thẳng bầu vào rọ mang thủy canh ko sao cả bởi bệnh phát thì ta đã chén rau rồi. Như vậy đỡ phí gần tuần chờ cây làm quen phân nướcBig smile Ý kiến của em vậy các bác thấy sao ạ?

Đã được chỉnh sửa bởi sâurau - 07 Feb 2013 lúc 10:29

Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn hoanggiap Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Feb 2013 lúc 10:39
Anh Sâu:
Theo thiển ý của tui nghĩ là: đã đưa vào thủy canh tức là môi trường sạch, mà môi trường sạch thì phải tránh xa đất (cách ly) vì thế ko nên để bầu đất vào chung với giá thể dùng cho thủy canh, vì nói như anh Sâu thì dịch bệnh có thể bùng phát, mặc dù ta đã chén rau lứa này nhưng còn lứa kế thì sao? tui nghĩ vậy ko biết trúng trật gì ko? anh Sâu thông cảm cho nếu ko trúng nha.
Mến.

Quay về đầu
sâurau Xem từ trên xuống
Moderator
Moderator
Ảnh đại diện

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn sâurau Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Feb 2013 lúc 11:00
Rau ko ngại mấy vì 2 tuần thay dd ta có thể cọ rửa vệ sinh chậu máng vẫn được mà bác. Cây lâu năm rễ lớn vệ sinh chậu là cả một vấn đề. HIên nay Sâu tra hạt rau vô thẳng vào máng luôn, đỡ công sang chậu nhiều lắm, giá thể mùn dừa tẩm ddtc cây bén rễ nhanh lớn lắm bácBig smile

Quay về đầu
V.I.P Member
V.I.P Member

tùy chọn đăng bài tùy chọn đăng bài   Trích dẫn Thủy-canh Trích dẫn  Trả lời bài       Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Feb 2013 lúc 11:08
Bác Sâu,
Theo kinh-nghiệm thì tui không thấy có lần nào cây Shock vì môi-trường lạ, nhưng cây con thì luôn cần "tập lần" cho quen nắng gió.

Tác-giả bài trên bảo mình rửa là đúng đó bác! Bởi sợ đất vô đầy trong hệ-thống thì nhiều hơn là sợ mầm bệnh. Làm sao rửa hết mầm bệnh, nếu có? Đúng không nào? Nhưng rất sợ đứt rễ. Đứt rễ là "mở cỗng" cho mầm bệnh qua vết thương.
Tui nghĩ, tác-giả cuốn sách dặn-dò cẩn-thận những bà con mới tìm hiểu thủy-canh và trồng một hệ-thống nhỏ trong nhà đó bác. Phải vậy hôn? Bởi dân dùng phương-pháp thủy-canh để kiếm ăn, thì sẽ không thể có thì giờ rửa rễ. Như tui trình-bày, nếu giá-thể là Vermiculli, hoặc Perlite hay mùn dừa thì rửa. Nhưng như vậy cũng vẫn tốn rất nhiều công, dù cho mấy loại giá-thể đó hễ gặp nước là rã ra ngay. Nếu không thì đứt rễ. Bởi ngọn rễ non bắm chặc vào đất dễ bị đứt, khi viên đất rớt ra. Do không rửa rễ, nên sau nầy tui dùng túi lưới Jiffy7 và Rockwool, rồi cho luôn vào hệ-thống cả cây lẫn giá-thể.
Như mấy cây Tiêu con bác hoanggiap cho xem hình trên, tui sẽ trồng bằng hệ-thống giá-thể. Và khi đưa vào hệ-thống, tui sẽ hết sức nương nhẹ: Nếu vỗ đít bịch không rớt cả bầu đất và rễ ra, thì tui sẽ dùng kéo cắt bịch, giữ nguyên đất.

Mấy cây con dăm cành bác Giáp cho coi trên tốt quá! Bác hoanggiap tay nghề thật là cao, cây mọc đều trâng! Không biết toàn quốc của nước mình có cách nào hay hơn không bác Sâu? Chẳng hạn như mỗi mắt là có được 1 cây con.
Thân.
*
À, tui nhìn không kỷ. Một mắt ra được 1 cây con đây:

Đã được chỉnh sửa bởi Thủy-canh - 07 Feb 2013 lúc 12:43

Quay về đầu
 Trả lời bài        Trả lời bài        Trang  <1 1819202122 35>

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Trang này được hoàn thành trong 0.311 Giây.

Copyright@ 2007 - 2013 by Nông Phẩm Xanh
Tel: 08. 350 30 343 | Fax: 08. 3826 3247 | Email: nongphamxanh@rausach.com.vn
Địa chỉ: 254/53 Bến Vân Đồn, Phường 5, Quận 4, TP.Hồ Chí Minh