[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Nghiên Cứu Công Nghệ Cây Trồng > Tiến Bộ Nông Nghiệp Quanh Ta
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Thủy canh cho cây hồ tiêu ghép gốc tiêu rừng Amazo
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Khai trương Shop Thực Phẩm An Toàn - SHOP.RAUSACH.COM.VN
VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH (Áp dụng từ ngày 24.12.2014)

Thủy canh cho cây hồ tiêu ghép gốc tiêu rừng Amazo

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1 1718192021 33>
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
sâurau Xem từ trên xuống
Moderator
Moderator
Ảnh đại diện

Gia nhập: 21 Feb 2009
Địa chỉ: qBthanh -TP.HCM
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn sâurau Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Feb 2013 lúc 6:54am
Không phụ công với Tiêu giống bác Giáp gửi tặng, sau 1 tuần Tiêu VN làm quen với ddtc 600ppm thì rễ tơ đã mọc...

Chồi non nhú lên thay thế chồi ngọn cũ bị héo

Lúc này cũng chưa thể đậm dd lên mức tiêu chuẩn 1200ppm (1/100) được, chờ lúc lá mầm thành lá bánh tẻ các bác hãy thay dd đậm nha.

bác Thủy Canh ơi,
Giâm cành Tiêu em dự cảm thấy còn dễ hơn là giâm cây khác, có lẽ cấu tạo thân tương tự Trầu bà mà cây Trầu bà thả vào nước là sống! Sách họ bày giâm cành có cần rooting hormone ko bác?
Bác dịch rồi post lên cho AE nghiên cứu nha, cần em dịch phụ ko bác, việc cơ quan em hoàn thành rồi nay đến trực nên khá rảnh để online.

Đã được chỉnh sửa bởi sâurau - 07 Feb 2013 lúc 7:01am
Không thịt, chưa chết. Hết rau là tèo! 0908201001.

Nguyễn Quang Thiều, STK 10224116364011 TECHCOMBANK chi nhánh Saigon
Quay về đầu
hoanggiap Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 11 Jan 2013
Địa chỉ: Bình Thuận
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hoanggiap Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Feb 2013 lúc 7:53am
Anh Sâu:
Môt ít hình ảnh vể công việc dâm cành tiêu tại vườn ươm của nhà để anh xem, nó cũng dể như anh nói, nhưng có một việc là khi cắt cành thì cho vào sô nước có ngâm dung dịch kích thích ra rể loại nào cũng được, rồi pha theo hướng dẩn trên bao bì.
Riêng chậu thủy canh ngày hôm nay khá khả quan, hiện tượng của cây con mới trồng hôm qua thì ko có bị shock như hôm trước, các em vẫn tươi đẹp như thường, đang tổng hợp để kiểm tra nguyên nhân. sẻ báo cáo sao khi đúc kết xong.

Cây tiêu trồng thêm và hiện tượng ngày thứ 4 của chậu thủy canh rất tốt.

Một đốt cành tiêu dâm sau 15 ngày.

Giá thể để dâm cành, các lổ hổng trên giá thể là đã rút cây tốt khỏe đem vào bầu.

Cây con dâm từ cành đã được đem vào bầu ươm.

Đã được chỉnh sửa bởi hoanggiap - 07 Feb 2013 lúc 7:54am
Phó thường dân Nam bộ, miền nam Việt Nam, Annam Giao chỉ bộ.
Quay về đầu
sâurau Xem từ trên xuống
Moderator
Moderator
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn sâurau Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Feb 2013 lúc 10:25am
Trong chương chuyển cây từ thổ sang thủy, tác giả hướng dẫn thế này:

Sâu thấy cây gặp môi trường lạ nên shock chững lại 3~5 ngày, với cây lâu năm thì công chăm sóc 5~7 năm  lớn hơn 5 ngày  nhiều lắm, mầm bệnh trong bầu đất thổ canh có thể ủ bệnh cây chưa hư ngay nhưng năm sau bệnh bùng phát coi như toi cơm nguyên nămCry

Với rau vòng đời 1 tháng thì chơi thẳng bầu vào rọ mang thủy canh ko sao cả bởi bệnh phát thì ta đã chén rau rồi. Như vậy đỡ phí gần tuần chờ cây làm quen phân nướcBig smile Ý kiến của em vậy các bác thấy sao ạ?

Đã được chỉnh sửa bởi sâurau - 07 Feb 2013 lúc 10:29am

Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hoanggiap Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Feb 2013 lúc 10:39am
Anh Sâu:
Theo thiển ý của tui nghĩ là: đã đưa vào thủy canh tức là môi trường sạch, mà môi trường sạch thì phải tránh xa đất (cách ly) vì thế ko nên để bầu đất vào chung với giá thể dùng cho thủy canh, vì nói như anh Sâu thì dịch bệnh có thể bùng phát, mặc dù ta đã chén rau lứa này nhưng còn lứa kế thì sao? tui nghĩ vậy ko biết trúng trật gì ko? anh Sâu thông cảm cho nếu ko trúng nha.
Mến.

Quay về đầu
sâurau Xem từ trên xuống
Moderator
Moderator
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn sâurau Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Feb 2013 lúc 11:00am
Rau ko ngại mấy vì 2 tuần thay dd ta có thể cọ rửa vệ sinh chậu máng vẫn được mà bác. Cây lâu năm rễ lớn vệ sinh chậu là cả một vấn đề. HIên nay Sâu tra hạt rau vô thẳng vào máng luôn, đỡ công sang chậu nhiều lắm, giá thể mùn dừa tẩm ddtc cây bén rễ nhanh lớn lắm bácBig smile

Quay về đầu
Thuy-canh Xem từ trên xuống
V.I.P Member
V.I.P Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 31 Jan 2014
Địa chỉ: Sydney
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Thuy-canh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Feb 2013 lúc 11:08am
Bác Sâu,
Theo kinh-nghiệm thì tui không thấy có lần nào cây Shock vì môi-trường lạ, nhưng cây con thì luôn cần "tập lần" cho quen nắng gió.

Tác-giả bài trên bảo mình rửa là đúng đó bác! Bởi sợ đất vô đầy trong hệ-thống thì nhiều hơn là sợ mầm bệnh. Làm sao rửa hết mầm bệnh, nếu có? Đúng không nào? Nhưng rất sợ đứt rễ. Đứt rễ là "mở cỗng" cho mầm bệnh qua vết thương.
Tui nghĩ, tác-giả cuốn sách dặn-dò cẩn-thận những bà con mới tìm hiểu thủy-canh và trồng một hệ-thống nhỏ trong nhà đó bác. Phải vậy hôn? Bởi dân dùng phương-pháp thủy-canh để kiếm ăn, thì sẽ không thể có thì giờ rửa rễ. Như tui trình-bày, nếu giá-thể là Vermiculli, hoặc Perlite hay mùn dừa thì rửa. Nhưng như vậy cũng vẫn tốn rất nhiều công, dù cho mấy loại giá-thể đó hễ gặp nước là rã ra ngay. Nếu không thì đứt rễ. Bởi ngọn rễ non bắm chặc vào đất dễ bị đứt, khi viên đất rớt ra. Do không rửa rễ, nên sau nầy tui dùng túi lưới Jiffy7 và Rockwool, rồi cho luôn vào hệ-thống cả cây lẫn giá-thể.
Như mấy cây Tiêu con bác hoanggiap cho xem hình trên, tui sẽ trồng bằng hệ-thống giá-thể. Và khi đưa vào hệ-thống, tui sẽ hết sức nương nhẹ: Nếu vỗ đít bịch không rớt cả bầu đất và rễ ra, thì tui sẽ dùng kéo cắt bịch, giữ nguyên đất.

Mấy cây con dăm cành bác Giáp cho coi trên tốt quá! Bác hoanggiap tay nghề thật là cao, cây mọc đều trâng! Không biết toàn quốc của nước mình có cách nào hay hơn không bác Sâu? Chẳng hạn như mỗi mắt là có được 1 cây con.
Thân.
*
À, tui nhìn không kỷ. Một mắt ra được 1 cây con đây:

Đã được chỉnh sửa bởi Thủy-canh - 07 Feb 2013 lúc 12:43pm
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hoanggiap Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Feb 2013 lúc 11:21am
Từng viết bởi Thủy-canh Thủy-canh Đã được viết:

Mấy cây con dăm cành bác Giáp cho coi trên tốt quá! Bác hoanggiap tay nghề thật là cao, cây mọc đều trâng! Không biết toàn quốc của nước mình có cách nào hay hơn không bác Sâu? Chẳng hạn như mỗi mắt là có được 1 cây con.
Thân.
Ôhô: Ko phải zậy đâu các anh nhầm rùi. số cây ở trong bịt là đã "tuyển lựa ca sỹ" rùi đó, vì khi còn trong giá thể ươm nhánh thì có cây lớn cây nhỏ, cây khỏe cây yếu, cho nên ta phải tuyển lựa theo từng dạng nói chung là phân loại, có như vậy thì sau này mún làm gì thì cũng thuận tiện, vì thế mà các anh nhìn vào thấy đều và đẹp, chứ nhìn vào giá thể ươm cành xem hì hì nó đủ cở cả. 
Nhưng cũng nói thêm là giá thể ươm cây trên là giống tiêu dại rừng amazon. còn nếu ươm cành tiêu địa phương thì có khác môt chút.
Mến.
Quay về đầu
V.I.P Member
V.I.P Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Thuy-canh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Feb 2013 lúc 12:46pm
Thêm 1 mắt lên 1 cây con nữa. Tui nhìn không kỷ. Như vậy là đỡ hao hom giống lắm!

Nhân đây xin hỏi bác Giáp:
- Từ lúc giâm hom, tới lúc ra bầu rồi săn-sóc cho tới khi đưa ra trồng xuống là bao lâu bác Giáp?
- Và để có 5 ngàn bầu Tiêu như vậy, thì cần cần mấy người làm?
Chẳng là tui sẽ làm, nên rất muốn biết con số để nắm vững kế-hoạch.
Cám ơn bác Giáp nhiều.

Đã được chỉnh sửa bởi Thủy-canh - 08 Feb 2013 lúc 2:43am
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hoanggiap Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Feb 2013 lúc 9:15pm
NHÂN DỊP MỪNG ĐÓN XUÂN VỀ hoanggiap KÍNH CHÚC ACE MỘT MÙA XUÂN VẠN SỰ NHƯ Ý, PHÁT TÀI PHÁT LỘC, SỨC KHỎE AN KHANG, GIA ĐÌNH THỊNH VƯỢNG, THÀNH CÔNG TRONG MỌI CÔNG VIỆC.

Quay về đầu
V.I.P Member
V.I.P Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Thuy-canh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Feb 2013 lúc 2:32am
Cũng xin kính chúc bác và gia-đình năm mới An-vui, Hạnh-phúc.
Xin được chú ké bà con Rau Sạch:
- Ăn một cái Tết thật vui. Ăn rau thật sạch. Không bao giờ bị đau bụng!
Kính chúc.
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1 1718192021 33>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.01
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.174 Giây.