[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Rau Sạch > Hỏi Và Đáp
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Chỗ bán sinh khối trùn quế ở sài gòn
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

HƯỚNG DẪN ĐƯA HÌNH ẢNH LÊN DIỄN ĐÀN - 08.2018

VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Chỗ bán sinh khối trùn quế ở sài gòn

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1 3031323334 35>
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
xelu001 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 01 Apr 2016
Địa chỉ: Vung tau
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn xelu001 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 09 Apr 2016 lúc 1:39pm
Chào bạn Hien😁
cho mình hỏi bạn có biết ở Vũng Tàu chỗ nào bán sinh khối trùn quế không ?. nếu không có bạn có thể gửi xe hộ mình 5kg được không? mình làm tháp rau theo trường phái bạn hiepsi 😍
Quay về đầu
kimnguu204 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 04 Apr 2016
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn kimnguu204 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 09 Apr 2016 lúc 10:02pm
Từng viết bởi hien2009green hien2009green Đã được viết:

Chào mọi người
Mai mình còn chừng 10 kg.bạn nào tới sớm thì lấy nhé.
thứ 3 sẽ có tiếp nhiều hơn..
chắc chắn có chỉ cách nuôi.các bạn yên tâm nhé.
sắp tới dịp nghĩ lễ mình ngồi lại viết nhiều hơn nữa để ai ai cũng biết nuôi

Trong sinh khối trùn quế nó có những con nhỏ li ti mày trắng và màu vàng là những con gì nhỉ?
có bị gì không nhỉ
Quay về đầu
binhthuanTC Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 20 Mar 2016
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (1) Thanks(1)   Trích dẫn binhthuanTC Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 10 Apr 2016 lúc 10:39am
Từng viết bởi kimnguu204 kimnguu204 Đã được viết:

[QUOTE=hien2009green]

Trong sinh khối trùn quế nó có những con nhỏ li ti mày trắng và màu vàng là những con gì nhỉ?
có bị gì không nhỉ
Mình đọc tài liệu thấy là những con đó có lợi giúp cho Thức ăn (phân gia súc,gia cầm) phân rã nhanh cho giun dễ ăn
Kẻ thù của giun là Kiến ,chuột thôi bạn à
Quay về đầu
luancb Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 29 Sep 2015
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn luancb Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 11 Apr 2016 lúc 9:58am

Đúng rồi có bán phân trùn quế luôn vì những gì liên quan con trùn mình đều thích như sinh khối,phân trùn,dịch trùn
cập nhật thêm tin mới là chiều chủ nhật đã có nhiều sinh khối rồi,không cần chờ đến thứ 3.sau 5h chiều là ok
chào ban luancb:mình có nhận tin nhắn và những ai mình trả lời là đã chừa sinh khối đầy đủ các bạn nhé.t7 mình ở nhà buổi sáng và chủ hật thì buổi chiều sau 4h là ở nhà rồi.các bạn đến muôn hỏi bất kỳ thứ gì thì trao đổi luôn nha...
thật mừng vì nhiều người đã quan tâm và dùng sinh vật này để tạo ra việc có ít lợi. Và dùng phân trùn để hoàn toàn hữu cơ..
Thân mến

Hi chị Hiền,

Hôm bửa có mua 6,7kg sinh khối, về nuôi mà thấy nó bò lên miệng thùng nhiều quá, đây là hiện tượng bình thường ko ạ?

Như chị nói, để thu hoạch phân thì lâu và ít, vì mục tiêu ban đầu là cho trùng xử lý rác thải, và thu phân để bón cho cây, theo chị em phải nuôi nhiều hơn hay sao ạ, bửa cũng gấp ráp, chưa hỏi dc gì nhiều.

Cám ơn chị
Quay về đầu
hien2009green Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 29 May 2012
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hien2009green Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 11 Apr 2016 lúc 11:52am
hic! vừa nhắn tin gần 0.5h mà mất tiêu. Thôi đành viết lại

chào luan
trùn bò lên như vậy là bình thường nhé vì nó bị động khi dời chỗ ở

Để xử lý rác thì để vui và đỡ vứt ra ra ngoài hoặc bỏ đồ ăn thừa đi thì phí phạm. Chứ trùn không thể xử lý nhanh bang ruồi lính đen được bạn nhé. Nhưng bù lại không có bị ruồi nhặng trong nhà vì trùn nằm im re chỉ chờ bỏ đồ ăn vào thôi.

Bạn có thể kết hợp với tháp rau để dung trùn xử lý rác nhanh hơn tí bạn nhé (nhanh hơn chừng 40%)

Ngoài ra, nuôi trùn còn có lợi khi có nuôi cá kiểng trong nhà. Có thể vớt lấy mấy con trùn lên cho cá ăn thì ok nhé bạn.

Hoặc có chó mèo có phân tụi nó, hốt bỏ vào thùng trùn sinh khối vừa cung cấp thức ăn cho trùn, vừa giảm mùi hôi cũng tốt lắm đó bạn. ai nuôi gà nữa thì quá tốt.

Các bạn pha trà, pha cà phê thì cứ lấy xác sau khi pha xong bỏ vào sinh khối chúng có tác dung giữ ẫm khá tốt cho sinh khôi, giảm việc bị khô nóng cho trùn.

còn về mục tiêu lấy phân thì mình thấy lâu nha bạn. Bạn mua phân trùn quế bên mình chừng 6k/kg mà nhanh gọn lẹ vì người ta nuôi thương mại thì giá thành thấp và năng suất cao bạn nhé.

chúc bạn chăm sóc mấy con trùn tốt hen!
thân
SINH KHỐI TRÙN QUẾ, DỊCH TRÙN QUẾ,TRÙN CÂU
Hẻm42 PhanXichLong P3 PHUNHUAN

Cal0909.570.887SINHKHOI-DICHTRUNQUE
Quay về đầu
mig19famer Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 23 Mar 2016
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (1) Thanks(1)   Trích dẫn mig19famer Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 12 Apr 2016 lúc 12:57pm

hic! vừa nhắn tin gần 0.5h mà mất tiêu. Thôi đành viết lại

còn về mục tiêu lấy phân thì mình thấy lâu nha bạn. Bạn mua phân trùn quế bên mình chừng 6k/kg mà nhanh gọn lẹ vì người ta nuôi thương mại thì giá thành thấp và năng suất cao bạn nhé.

Đúng là với giá 6K/kg phân trùn chỗ bạn Hiền bán thì mình khỏi mất công nuôi chi cho cực. Nhưng ở các chỗ xa họ toàn bán phân trùn 15-20K/kg không à. Nuôi nếu chỉ để xử lý rác cho thân thiện với môi trường thì nhanh chán lắm.

Nhưng mình nuôi cá nên cần trùn tươi để cho cá ăn. Với lại phân bò mình không mất tiền mua, mà phân bò bón cây quá tay thì hay bị cháy lá. Để mấy em trùn xử lý dùm phân bò, đỡ mất công ủ mà chất lượng phân tốt hơn hẳn. Đã vậy lại còn có nguồn đạm tươi cho hồ cá nữa chứ.

Bạn Hiền cho mình hỏi là nếu cho trùn ăn 100% phân bò thì mấy ngày cho ăn một lần. Hiện giờ mình cho ăn 2 ngày 1 lần thì thấy chúng nó chúi hết dưới đáy không thèm lên. Để mấy hôm thì mới cuộn thành búi trên bề mặt thùng.
Quay về đầu
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hien2009green Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 13 Apr 2016 lúc 9:14am
chào bạn mig,
Nếu cho ăn bang 100% phân bò thì quá tốt, trùn sẽ sinh sản rất nhanh.
Còn cho ăn tần suất như thế nào thì với số lượng dưới 10kg, bạn cho ăn 2 ngày 1-2kg phân bò là nhiều rồi đó.

Cứ quan sát khi trùn ăn mạnh thì bỏ thêm phân bò vô. Vì càng về sau, trùn sinh sôi nảy nở nhiều thì sẽ ăn nhiều hơn. Khi bạn bắt bớt trùn ra thì chúng sẽ ăn it lại. Tuy nhiên, việc trùn it hay nhiều trừ khi nuôi đến cả năm không bắt ra thì chúng mới ăn nhiều hơn (chừng 2-3kg), chứ bình thường thì cứ cái khung số lượng 1-2kg ngày là ổn rồi bạn nhé.

Có rau cải thì bỏ vào cho giữ thêm độ ẩm.

Bạn nuôi đúng mục tiêu rồi đó, có đạm tươi cho cá ăn là quá tuyệt, khỏi phải đi mua trùn chỉ vì trùn chỉ song dưới song đôi lúc bị ô nhiễm nguồn nước, chúng lại gây bệnh cho cá nuôi của bạn. Còn trùn quế thì chúng xử lý phân bò nên chúng sạch hơn.

Quay về đầu
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hien2009green Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 14 Apr 2016 lúc 8:16pm
bữa giờ mình nhận vài câu hỏi trùn bò ra khỏi hoặc lên thành thùng xốp.

Ngoài lý do vừa chuyển chỗ ở, nơi sống chúng hay vậy. Còn lý do nữa là Trời Nóng hoặc Trời Mưa hoặc Mật Độ trùn quá cao.

Khi 1 trong những lý do đó xảy ra là chúng tìm cách bò ra ngoài. Các bạn cứ việc bắt bớt trùn ra bỏ vô chậu cây hoặc hồ cá nhé.

Giảm mật độ chúng lại thì chúng sẽ dễ thở hơn. và bớt tìm cách tẩu thoát ra ngoài.

Những bạn nuôi lâu mà không bắt trùn ra thì để ý nhé. Nhất là mùa nóng cao độ đang tới ...

Quay về đầu
luancb Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 29 Sep 2015
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn luancb Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 15 Apr 2016 lúc 2:00pm
Với 6,7 kg em mua hôm bửa, nếu cho ăn phân bò, thì 1 tuần khoảng mấy kg được vậy chị Hiền, em thấy nó ăn cũng chậm mà. Đọc 2 comment ở trên thấy gì 1-2Kg 1 ngày dữ vậy. Kg ở đây là tính ngâm nước chưa?

Trùng em mua, nó bò lên miệng thùng nhưng ko bò luôn ra ngoài, chắc do nóng quá hay sao.
Quay về đầu
xelu001 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 01 Apr 2016
Địa chỉ: Vung tau
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn xelu001 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 15 Apr 2016 lúc 9:33pm
bạn này giống mình, lúc mới đem về xong. lúc đầu nó bò tùm lum. nửa đêm đang ôm vz phải dậy xem mấy con trùn thế nào.thấy nó bò về sinh khối nên ngủ 6 -:)

Từng viết bởi luancb luancb Đã được viết:

Với 6,7 kg em mua hôm bửa, nếu cho ăn phân bò, thì 1 tuần khoảng mấy kg được vậy chị Hiền, em thấy nó ăn cũng chậm mà. Đọc 2 comment ở trên thấy gì 1-2Kg 1 ngày dữ vậy. Kg ở đây là tính ngâm nước chưa?

Trùng em mua, nó bò lên miệng thùng nhưng ko bò luôn ra ngoài, chắc do nóng quá hay sao.
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1 3031323334 35>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.266 Giây.