[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Nghiên Cứu Công Nghệ Cây Trồng > Công Trình Đang Nghiên Cứu
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Dùng rác gia đình trồng rau
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

HƯỚNG DẪN ĐƯA HÌNH ẢNH LÊN DIỄN ĐÀN - 08.2018

VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Dùng rác gia đình trồng rau

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1234 460>
Tác giả
Nội dung
 Đánh giá bài viết: Đánh giá: 1 Số phiếu, Average 5.00  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
bitmut Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 13 Jun 2012
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn bitmut Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 20 Feb 2013 lúc 4:08pm
cái ống chứa thức ăn thừa sẽ giàu dinh dưỡng sau khi đc trùn phân hủy, vì thế cần tưới nước để phân phối dinh dưỡng hòa tan khắp thùng, cái này hơi khó đều rồi. thế nên rễ cây nó khôn lắm, biết chỗ nào nhiều dinh dưỡng và nước thì vươn dài tới. em từng đào cục bê tông bị rễ cây bám thủng.
phải nghĩ cách phân phối dinh dưỡng từ ống ra khắp thùng, ko thì có nguy cơ nghẹt vì rễ
Quay về đầu
Lá Sen Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 12 Jun 2012
Địa chỉ: Phú Nhuận, HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Lá Sen Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 20 Feb 2013 lúc 4:19pm
Hiepsi à! Chị thử áp dụng kiểu này của GARDEN TOWER PROJECT từ nhóm tác giả "Joel Grant, Ramsay Harik, and Colin Cudmore"... từ hôm tháng 7 rùi! Ở dưới đáy chậu mình phải bắt thêm 2 bánh xe và 2 chân, để cây được xoay vòng, đủ nắng! Cách này tận dụng không gian và rất tiết kiệm đất! Phù hợp với nhà phố! Mình làm từ 3 chậu DS6 của JMT, trục là ống pvc 140, thấy thành chậu DS6 hãy còn mỏng và yếu! Nhưng ưu thế là đục lỗ ... rất dễ dàng đối với phụ nữ! Phía trong các lỗ, cho cây thò ra, chị lót tấm bìa carton! 

Chị làm thử 1 chậu và  trồng thử thì thấy khoẻ, OK! OK, thu hoạch được nhiều, nhưng cô cháu xinh xinh, năn nỉ mang về quận 7 trồng hoa! Vì vắng nhà suốt nên chị chưa làm lại! 

Kinh nghiệm để làm lại, giá thành rẻ nhất vẫn là chậu DS6! Thì phải 2 chậu chồng vào nhau, cho một tầng, để đủ độ dày, đáy chậu ( để gắn bánh xe) là mâm tròn thì thẩm mỹ hơn là mâm vuông bằng sắt lỗ, như chị đã làm!!

Muốn "mâm tròn"... cho gọn và đẹp... thì bằng vật liệu gì, hả "hiepsi" Khuyến?! 

Hôm nào c sẽ sang Q.7 chụp lại hình! Và gặp lại K. nha! 

Quay về đầu
hiepsi Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 19 May 2012
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hiepsi Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 20 Feb 2013 lúc 4:34pm
Từng viết bởi Lá Sen Lá Sen Đã được viết:

Hiepsi à! Chị thử áp dụng kiểu này của GARDEN TOWER PROJECT từ nhóm tác giả "Joel Grant, Ramsay Harik, and Colin Cudmore"... từ hôm tháng 7 rùi! Ở dưới đáy chậu mình phải bắt thêm 2 bánh xe và 2 chân, để cây được xoay vòng, đủ nắng! Cách này tận dụng không gian và rất tiết kiệm đất! Phù hợp với nhà phố! Mình làm từ 3 chậu DS6 của JMT, trục là ống pvc 140, thấy thành chậu DS6 hãy còn mỏng và yếu! Nhưng ưu thế là đục lỗ ... rất dễ dàng đối với phụ nữ! Phía trong các lỗ, cho cây thò ra, chị lót tấm bìa carton! 

Chị làm thử 1 chậu và  trồng thử thì thấy khoẻ, OK! OK, thu hoạch được nhiều, nhưng cô cháu xinh xinh, năn nỉ mang về quận 7 trồng hoa! Vì vắng nhà suốt nên chị chưa làm lại! 

Kinh nghiệm để làm lại, giá thành rẻ nhất vẫn là chậu DS6! Thì phải 2 chậu chồng vào nhau, cho một tầng, để đủ độ dày, đáy chậu ( để gắn bánh xe) là mâm tròn thì thẩm mỹ hơn là mâm vuông bằng sắt lỗ, như chị đã làm!!

Muốn "mâm tròn"... cho gọn và đẹp... thì bằng vật liệu gì, hả "hiepsi" Khuyến?! 

Hôm nào c sẽ sang Q.7 chụp lại hình! Và gặp lại K. nha! 

Cảm ơn chị, em sẽ rút kinh nghiệm vể cái vụ xoay tròn lấy ánh sáng (nếu làm em chắc đã vấp phải chuyện này). Em sẽ làm cái phi nhựa to dùng cho hoành tráng vừa xử lý rác nhà, vừa xử lý thân/rể cây trong giàn aquponics sau mỗi lần thu hoạch. Hôm nào em đến gửi chị bộ tài liệu aquaponics rồi em xem hình luôn thể.
Mâm tròn... từ từ đụng đến em sẽ suy nghĩ, giờ nghĩ chưa ra cái gì sẵn quanh ta có thể làm được.
Nguồn Lực Xanh
0989034998
TTH22, Tân Thới Hiệp, Q12, HCM.
Quay về đầu
bitmut Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 13 Jun 2012
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn bitmut Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 20 Feb 2013 lúc 5:02pm
hehe,chờ anh Khuyến hiepsi đi tiên phong, em nối gót theo sau ^^
tại non kinh nghiệm đó mà
Quay về đầu
Lá Sen Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 12 Jun 2012
Địa chỉ: Phú Nhuận, HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Lá Sen Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 20 Feb 2013 lúc 5:10pm
Cái thùng phuy to đùng "quành tráng"..  trước mắt là "cái cột chứa rác" cũng "quành tráng" theo, e rằng thời gian phân huỷ "tụi nó" lâu hơn, đó K. à! Rác chưa kịp hoai, nóng quá .. thì cũng ... e rằng ... cây hổng chịu! Tongue

Các bộ rễ đều phát triển sâu hình tam giác mà phương pháp TOWER là tận dụng không gian nhất! Hơn nữa, chọn cây có bộ rễ phù hợp với phần đất chứa.. thì chậu vừa phải hợp lý hơn chậu to to đùng!! Trồng được nhìu nhìu cây, dễ dịch chuyển và xoay tròn theo hướng nắng, đó K. à! 

Quay về đầu
thuvuxuan1982 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 29 Nov 2012
Địa chỉ: Từ Liêm Hà Nội
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn thuvuxuan1982 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 20 Feb 2013 lúc 8:48pm
Bác Lá Sen chụp ảnh đi cho e xem với nhé. E cũng muốn làm loại này ah
Cảm ơn bác trước nhé
Quay về đầu
vuthuy0489 Xem từ trên xuống
Ban Quản Trị
<font color=blue>Ban Quản Trị</font>

KIỂM SOÁT VIÊN

Gia nhập: 08 Oct 2009
Địa chỉ: tp hcm
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn vuthuy0489 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 21 Feb 2013 lúc 8:47am
Hay thật. Bạn ở đâu? Có ở HCMC k? Nếu ở HCMC thì khi nào làm ới mình 1 tiếng, mình đến xem bắt chước. 
Thuy Vu
Quay về đầu
mamxanhhivong Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 02 Jun 2011
Địa chỉ: Gò Vấp
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn mamxanhhivong Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 21 Feb 2013 lúc 9:01am
Mình thấy ở Gino công viên Hoàng Văn Thụ có bán khung tròn sắt để kê chậu có bánh xe để di chuyển (có nhiều cở cho nhiều loại chậu)trông đẹp mắt lém.
Quay về đầu
mamxanhhivong Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 02 Jun 2011
Địa chỉ: Gò Vấp
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn mamxanhhivong Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 22 Feb 2013 lúc 4:37pm
Hi all, mình mới đọc được bài này http://www.youtube.com/watch?v=9Qms_61RACA  ,chậu này mình để chồng lên nhau và khoan ở giữa làm cột chứa rác rất hay, không biết ở việt nam mình có chậu này ko nhỉ?
Quay về đầu
lehoanggia Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 22 May 2012
Địa chỉ: Hóc Môn - HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn lehoanggia Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 22 Feb 2013 lúc 4:43pm
VN có đó bạn, chỉ có điều chưa sản xuất thôi,hy vọng anh Jimmy có thời gian đặt mẫu và gom đơn hàng đợi nsx làm.
Không biết là số lượng chậu đăng ký có đủ để sản xuất không thôi!
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1234 460>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.186 Giây.